What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
đang tìm thông tin đi Úc thì thấy topic này của chị. Công nhận là rất chi tiết, nhiều thông tin, hình ảnh đẹp. Cám ơn chị đã chia sẻ

Những tấm ảnh của bạn Loan Châu đẹp mê hồn, Tôi sẽ đến sydney ngày 15/12/14 và sẽ lòng vòng khám phá những điều thú vị ở đó nên đang nghiên cứu thông tin, mà đọc muốn hoa mắt luôn, cám ơn bạn Loan Châu nhiều.

Bạn Loan Châu ơi mình đi công tác sydney vào dịp 5-8/11/2014 tới.
Sáng thứ 4 ngày 5/11 mình tới sydney. Ngày 7/11 thì bận họp rôi. Mình sẽ có nửa chiều ngày 5/11, nguyên ngày thứ 5(trừ lúc 4-5pm phải ghé office, và nguyên ngày thứ 7 để thăm thú sydney. Bạn có thể gợi ý cho mình lịch trình hợp lý được không?
Mình muốn cảm nhận sydney và real úc.

Mình có tìm kiếm thấy lịch trình 3 ngày như sau mà thấy mơ hồ quá, bạn giúp mình nhé.

Ba ngày tuyệt vời ở thiên đường Sydney
Ngắm bình minh từ trên cầu cảng hoặc hoàng hôn trên nhà hát Opera, biểu tượng của nước Australia xinh đẹp, là những trải nghiệm tuyệt vời trong 3 ngày nghỉ tại Sydney.
Ngày 1: Cảng Sydney

Khởi đầu cho kỳ nghỉ tại đất nước xinh đẹp này, hãy thăm thú những phong cảnh tuyệt đẹp ở cảng Sydney, nơi đã trở thành một biểu tượng của đất nước Australia bởi vẻ đẹp và kiến trúc hoàn hảo.

Cảng cầu Sydney luôn hấp dẫn du khách khi ghé thăm xứ sở của chuột túi. Ảnh: Australia
Bạn hãy trèo lên cầu cảng ngắm bình minh hoặc đón phà đến vườn bách thú. Bạn có thể tản bộ qua công viên hay cũng có thể đi bộ dọc theo những con đường nhỏ rải sỏi và đi lang thang trong những ngôi chợ cuối tuần ở The Rocks. Sau đó đi bộ đến khu ẩm thực ở bến cảng Woolloomooloo và khu đô thị Potts Point.

Sau khi đáp xe buýt đến vịnh Rose, du khách có thể thuê thuyền kayak và dành cả buổi chiều để bơi thuyền xung quanh khu vực bên trong của cảng. Sau đó tiếp tục đi về Vịnh Watsons và ngắm hoàng hôn trên đường chân trời của Sydney từ các quán rượu ở bên bờ biển.

Buổi tối, du khách ăn ở nhà hàng dọc theo bến cảng Cockle Bay Wharf sau khi đã đến thăm nhiều điểm giải trí của cảng Darling hoặc vui chơi ở những địa điểm giải trí ở đồi Surry hoặc Kings Cross. Kết thúc ngày đầu tiên, hãy xem màn biểu diễn ở nhà hát Opera.

Ngày 2: Những bãi biển tuyệt đẹp của thành phố Sydney

Nếu là người đam mê lướt sóng, thích ánh nắng mặt trời, hãy thưởng thức không khí mặn của biển hoặc thư giãn trên cát. Từ trung tâm cảng của Sydney, có thể dễ dàng tới những bãi biển.

Lên xe buýt tới bãi biển Bondi, nơi có sự hội tụ của những người lướt sóng và rất nhiều khách du lịch trên thế giới khi tới thăm thành phố này. Bơi hoặc chạy dọc theo hàng cây số cát vàng, thử sức với việc học lướt ván hoặc ngắm cảnh từ trên những ngọn đồi mọc đầy cỏ là những trải nghiệm tuyệt vời. Từ đây bạn có thể ngắm những cơn sóng dữ và những bãi cát mênh mông trên đường đi uốn khúc từ Bondi tới Bronte.

Bãi biển Bondi đông nghịt người vào giữa mùa hè. Ảnh: Ngoisao
Sau khi đùa giỡn với sóng biển, có thể đi xem những cửa hiệu quần áo trong những khu phố nhỏ và ăn trưa tại một trong những quán cafe hiện đại. Bạn cũng có thể đi bộ dọc theo những vách đá lộng gió từ Tamarama đến Coogee, dừng chân để thưởng thức một tách cafe trong một quán ăn nhộn nhịp bên bờ biển.

Buổi chiều, dã ngoại ở bãi biển Shelley, lặn biển ở Vịnh Cabbage Tree hoặc đạp xe đến Fairy Bower cũng là một trải nghiệm mà nhiều du khách rất thích thú khi lưu lại thành phố xinh đẹp này.

Buổi tối, đến vịnh Walsh, nơi có đoàn kịch và múa Sydney, đoàn múa Sydney với những điệu múa nổi tiếng và hấp dẫn. Nếu thích không gian náo nhiệt, hãy khám phá những nhà hàng, quán rượu chật ních người ở Glebe, Newtown hoặc Balmain.

Ngày 3: Thung lũng Hunter quyến rũ

Ngày cuối cùng ở Sydney, hãy thuê một chiếc xe, đáp xe buýt hoặc tham gia chuyến tham quan đến thung lũng Hunter, một vùng trồng nhiều nho, cách Sydney khoảng hai giờ đi xe về phía bắc.

Bạn sẽ tham quan một vài nhà máy sản xuất rượu bằng xe đạp hoặc đi bằng xe ngựa kéo cũng rất thú vị. Hãy nếm thử rượu nho trắng semillon của vùng này trong các nhà máy rượu nhỏ ở Lovedale và rượu vang shiraz với pho mát trắng làm bằng tay ở Pokolbin. Hãy tham gia khóa nấu ăn hoặc khóa dạy pha rượu của người dân nơi đây.

Những ruộng nho bạt ngàn ở thung lũng Hunter.
Cưỡi ngựa qua vùng nông thôn hoặc bay bồng bềnh qua những ruộng nho trên khinh khí cầu là những trải nghiệm thú vị mà nhiều du khách lựa chọn.

Sau đó hãy tìm đến những phòng trưng bày, cửa hiệu đồ cổ, quán cafe và cửa hàng bán đồ thủ công ở các ngôi làng lịch sử Morpeth, Wollombi và Broke và nghỉ đêm tại nhà nghỉ hoặc trong khách sạn nhỏ sang trọng và ấm ở vùng này.

Bạn Loan Châu ơi, có tips nào về ks ở Sydney đêm 31/12/2014 và 1/1/2015 không vậy. Không thể nào tìm được chỗ ở giá hợp lý vào 2 đêm này

hi bạn, bạn đã tìm dc chỗ ở sydney chưa. hix, mình cug sang syd từ 28/12 đến 1/1/2015 nhưng đến giờ vẫn chưa tìm dc hotel giá hợp lý, đa số đều yêu cầu phải book từ 7-10 đêm trở lên.
Cho mình xin thông tin với nhé
Cám ơn ban nhiều

Hi chị, cuối năm em qua Úc đón giao thừa, e ở syd từ 28/12-1/1. Chị có thể gợi ý giúp em một số điểm nên đến vào ngày 31/12 và chia sẻ kinh nghiệm xem pháo hoa được không ạ, vì em nghĩ hôm đó sẽ rất đông và chen chúc, mà em đi với cả bố mẹ em nên sợ các cụ không chen nổi!

Tks chị nhiều.
Hi bạn, mình cũng ở syd vào thời gian này. Mình đi cùng mẹ và con gái của mình. Bạn cho mình hỏi thăm bạn đã kiếm dc chỗ ở chưa, có thể share thông tin với mình dc không? Cám ơn ban nhiều

Em vào trang web bridgeclimb xem thì thấy phải book tour, thời gian với phí khá đắt. Theo như chị chỉ đường thì có thể tự đi và chỉ cần mua vé để được leo lên cầu. Bây giờ còn được tự đi không chị. Em tính đi vào ngày 8/11/2014 này nè. Cám ơn chị cho biết thông tin.

Leo lên cầu thì phải trả tiền( nhựng đáng đồng tiền nhé)đi qua cầu thì không tốn tiền, đi cầu thang lên Pylon lookout(giua cầu) thì phải trả phí.

Cám ơn chị rất nhiều về các thông tin hữu ích.

Mình sẽ được đến Úc từ ngày 20-11-2014 đến 1-12-2014...

Các kế hoạch đi lại đã có...Chỉ có chưa biết để thưởng thức ẩm thực tại SYDNEY và MELBOURNE ở đâu ngon và hợp lý, ngoài ra lại là đặc sản của Úc. Không biết đã ai hỏi chị chưa...nhưng vì topic này lớn quá nên không đọc hết được..Vì vậy chị có thông tin gì xin cung cấp cho nhé.
Cho hỏi luôn dùng vé MyMulti3 có thể đi đến được Blue Mountains đúng không ?

Cám ơn một lần nữa

VU ANH

Mình sẽ sang Sydney từ 15/12 đến 5/1 cùng con gái. Có bạn nào cũng đến du lịch Úc cùng thời điểm này thì có thể kết hợp cùng đi khám phá đất nước Úc xinh đẹp. Xin đựoc hỏi chị chủ top có rảnh ngày nào trong thời gian này ko ạ?

Chào cả nhà. Em sẽ sang Sydney du lịch vào dịp lễ Giáng Sinh sắp tới. Cả nhà cho em hỏi đã có ai từng đi qua Sydney của hãng Air Asia không ah? em sẽ transit tai Kuala Lumpur 8 tiếng nên em muốn hỏi khi đến sân bay Kuala Lumpur em co cần làm thủ tục nhập cảnh vào Malaysia không? và hành lý có cần phải lấy ra và check in lại không?
Do em xem tren trang web cua Air Asia thi dich vụ Fly-Thru chỉ áp dụng miễn thị thực xuất nhập cảnh trong trường hợp thời gian transit không qua 4 tiếng. Còn trường hợp của em, em không biết sẽ phải làm những gì.
Bạn bè em thì chưa ai đi Air Asia như trường hợp của em nên em khá bối rối. Anh, chị nhà mình có ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em.
Em cảm ơn rất nhiều!!!

P/s: sorry chị Loan Chau, vì em không biết hỏi vần đề này ở trang nào và mục nào nên em hỏi ở đây (em thấy mọi người vào đây khá thường xuyên nên chắc tỷ lệ được trả lời sẽ cao hơn).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back