What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Manly thì phải đi phà - xa thì đúng rồi ..
Còn 2 chổ kia thì phải đi bộ rồi khoảng 10 phút thôi , ở dưới Sydney Tower có rất nhiều shop thời trang nổi tiếng tha hồ lựa , lúc bạn qua đầu tháng 8 không biết còn sales không ?
Bạn ở gần khu Chinatown tối vào Superbow ăn cháo khuya , sáng thì thử yum xà cho biết mùi vị của HK hihihi

Bạn vào đây xem coi có chọn được tours nào mình thích không?
www.viator.com.au/sydney

Cái này thì không rành lắm nhưng ra biển thì phải ăn đồ biển rồi , có tiệm fish & chip rất ngon và rất đông gần bãi biển ( không nhớ tên) còn không thì ăn ở bến phà vừa ăn vừa ngắm mặt trời lặng.

Hôm cuối tuần em có 1 chuyến đi bộ vào Sydney national park chổ này thì rất gần thành phố luôn nhé . Mời các bác đi bộ cùng em nha :

Lái xe từ nhà đến Star city đậu xe trong đây sau đó đi bộ khoảng 5 phút tới bên phà Pyrmont Bay trong lúc chờ phà chụp vài pô

Chờ khoảng 5 phút thì tàu đến , lên tàu mua vé , vé 1 chiều là $5,30 vì mình đi 4 lần tàu nên mua vé ngày cho rẻ $ 20 cho cả ngày(tàu, xe lửa và bus) lên xuống tùy thích

Darling habour nhìn từ xa

Ngồi trên tàu vừa hóng gió vừa xem cảnh hai bên vịnh

Tàu dừng đón trả khách đến trạm thứ 4 thì mình xuồng , củng là bến trung tâm Circular Quay,

Xuống tàu , quẹo trái đi qua cổng số 3 lên chiếc phà to nhất đi qua biển Manly, mình vừa lên thì tàu cũng chuẩn bị chạy, hên ghê nếu không thì phải chờ thêm 30 phút nữa , tàu chạy non stop khoảng 30 phút thì tới Manly .

thành phố Sydney chụp từ trên tàu

không biết chổ này là gì luôn

trò chơi cảm giác mạnh không ướt áo không ăn tiền khoảng $70/p không nhớ chính xác mà mình cũng chưa thử bao giờ

Hornby lighthouse chụp từ trên tàu

Đi tàu to vậy mà mình còn say sống , đi cái này thì sau chịu nổi đây

Vì mình đứng ngay đầu tàu vì ham chụp hình vì sống đánh gần ướt máy nên sợ quá chạy vào trong, tàu này có hai tầng có bán đồ ăn và có nhà vệ sinh có wifi 2 ,chứa khoảng 500 khách, sau môt hồi gấn như chịu không nồi thì tàu cập bến Manly ... hứ hồn

Gần Sydney có mấy cái Lighthouse lớn thế, bạn Loan Châu? Sắp vào mùa xuân, hoa hoét lại sắp nở tung tóe rồi đấy nhỉ ;-)

Ảnh của bạn chụp đẹp quá, có vẻ như bạn đang sinh sống bên đó phải không?. 13/9 này tôi sang bên đó công tác, sẽ ở Sydney khoảng 3 ngày, nếu có thể bạn tư vấn giúp mình những chỗ nào nên lang thang đến thăm được không? Và đi lại bên đó bằng phương tiện nào là tiện nhất? Thanks bạn trước

Cảm ơn bạn Loan Chau đã post nhiều thông tin và hình ảnh rất đẹp. Bạn cho mình hỏi thăm chút nhé.
Mình muốn trong 1 ngày đi thăm một số địa điểm như bạn kể:
- Bondi Beach
-Đi bộ theo lộ trình Bondi to Coogee walk
- Đi tiếp tới Darling Harbour đi lòng vòng ngắm bến cảng lên đèn .

Nếu trong 1 ngày mình có thể đi lộ trình này được không? Và thứ tự đi như vậy theo bạn đã thuận đường chưa?
Cảm ơn bạn trước nhé.

Chào hanhlienta:mình mới đi chơi nên trong thời gian này mình ít vào mạng sorry nhé! không biết bạn đã đi chưa , như vậy thì quá chuẩn nhưng..
Bạn nên kết hợp vừa đi bộ và xe bus ,nếu không cái đầu bạn vui nhưng cái chân bạn sẽ khóc lol
nên mua vé nguyên ngày khỏang $20 sẽ đi được( bus , train , ferry) 24h
Từ City đi xe bus số 333 0r 380 để đi Bondi
Bondi beach to Bronte beach - đi bộ và bus #378
Bronte beach to Coogee beach - đi bộ
đón bus #373 or #374 về City
sau đó đi Darling Harbour bằng ferry ngắm Vịnh Sydney về đêm
PS nếu bạn hiện còn ở Sydney thì liên lạc với mình nhé sẽ làm HDV miễn phí lol

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945