What's new

[Chia sẻ] Lang thang trời thu Nhật Bản - ngắm Momiji T11/2018

Chào cả nhà, mình vừa trở về từ chuyến đi lang thang Nhật Bản 9 ngày giữa mùa lá đỏ, nhiều cảm xúc và cũng nhiều kỷ niệm đáng nhớ. Vì chuyến đi này được xây dựng nhờ mọi người trên Phượt, nên mình cũng xin chia sẻ lại những gì mình đã trải qua, hy vọng có thể giúp gì đó cho các bạn đang có kế hoạch đi đợt tới :)
Lịch trình thực tế 9 ngày của mình (24/11 – 2/12):
D1: Flight Hanoi – Kansai, Nara
D2: Kyoto (Kitano Tenmagu, Shinnyodo, Ginkakuji, Kyomizu-dera light up)
D3: Kyoto (Eikando, Enkoji, Shisendo, Kodaiji)
D4: Kyoto (Tofukuji, Fushimi Inari, Uji)
D5: Kyoto (Arashiyama, Wagashi workshop), shinkansen to Tokyo
D6: Yokohama (Cup noodles museum, Red-brick warehouse); Shibuya
D7: Fujisan – Kawaguchiko
D8: Tokyo (Sensoji, Icho namiki Avenue); shinkansen to Osaka (Shinsaibashi, Dobontori)
D9: Osaka (Katsuoji, Osaka castle), Flight Kansai - Hanoi

Các công việc chuẩn bị cho chuyến đi mình quyết tâm khởi động từ 6 tháng trước, sau khi nấn ná qua mùa hoa anh đào để đợi tới mùa lá đỏ, cũng vốn vì mình thích sắc đỏ vàng ấm áp hơn.
- Về việc chọn thời điểm đi & lên lịch trình: mình tham khảo chủ yếu ở 2 nguồn là web Japanguide & Phượt, ngoài ra còn có series InsideKyoto/ Tokyo/Osaka, các trang dành cho du học sinh Nhật như matcha-jp; I-tabi… Mình không phải tín đồ shopping, nên các khu mua sắm và khu vui chơi kiểu như Universal là những nơi đầu tiên mình gạch ra khỏi danh sách. Trước khi đi ngày nào cũng lên Japanguide đọc report, chỉ sợ lúc đi lá rụng hết, may mà năm nay vùng Kansai ấm nên mùa thu đến muộn hơn thành ra vẫn được ngắm peak season.
- Vé máy bay: mình book của Jetstar Pacific 6 tháng trước ngày đi hết 6tr7 (gồm hành lý 15kg đi, 20kg về). Đúng đợt mình book là Vietjet air khuyến mại khai trương đường bay Osaka, vé 0d thì hơi khó nhưng cao hơn 1 nấc thì rất dễ book, không bị đến đoạn thanh toán thì out như vé nội địa. Mình thấy khá nhiều người đặt được vé tầm 4tr5 – 5tr cả hành lý. Nhưng vì giờ bay về của VJ không đẹp, mất nguyên ngày, lại là vé Promo không đi là mất trong khi mình chưa có visa, nên cuối cùng mình vẫn chọn Jetstar.
Vé mình đặt qua Traveloka, phí xuất vé rẻ hơn book qua web hãng 1 chút; sau khi đã dùng Skyscanner để check đủ các kênh :D
- Visa: passport mình chưa có visa G7 nên mình làm diện thăm bạn bè có thư mời, nộp cuối tháng 9, sau 8 ngày làm việc thì có kết quả
- Khách sạn: mình ở tổng cộng là 4 nơi, tham khảo đủ các web nhưng mình vẫn thích Booking.com nhất vì số lượng khách sạn nhiều, giao diện dễ sử dụng, show giá cũng như vị trí rất công khai, và đặc biệt là cho hủy miễn phí trả sau. Sau khi tìm được nơi ưng ý trên booking rồi thì có thể search trên Agoda, Hostelworld để tìm mức giá rẻ hơn. Thấy cái nào ưng cứ book, về sau tìm được nơi tốt hơn thì lại hủy đi. Và vì đi đúng peak nên đã được trải nghiệm thế nào là "phòng hết nhanh như một cơn gió"^^, May mà mình book khá sớm, chứ không mỗi ngày vào thấy mất vài chục cái khách sạn là chuyện bình thường, trong khi giá thì cao gấp đôi gấp rưỡi mùa bình thường.
- Bảo hiểm du lịch: mình mua của AIG, với Nhật có thể chọn gói cơ bản hoặc phổ thông vì rủi ro ít, chủ yếu để cover trong trường hợp sử dụng dịch vụ y tế và trễ chuyến.
- Di chuyển và đi lại: mình mua JR pass all Japan dùng cho D3-D9; mua gói Icoca + Haruka để đi từ Kansai về trung tâm; ở Kyoto thì mua 2 ngày 1-day bus pass, còn lại dùng thẻ Icoca và mua vài chặng vé lẻ ở Osaka/ Tokyo. Tìm đường thì cứ sim 4G + GGmap, còn check lịch shinkansen thì dùng hyperdia.
JR pass mình mua trên Klook lúc đang có khuyến mại giảm 200k + tặng sim 4G + tặng bộ travel kit. Tổng cộng sau khi tính cả phí chuyển đổi ngoại tệ thẻ tín dụng thì hết gần 5tr8. Lúc mua hí hửng lắm vì được tặng cái sim 4G, nhưng không biết rằng đây sẽ là nguyên nhân cho cái sự mất tiền ngu đầu tiên khi đặt chân đến đất Nhật :cry:

Ảnh này chụp ở Eikando

Còn cái này là đại lộ cây ngân hạnh nổi tiếng ở Tokyo

Ngày 9: Chia tay nước Nhật

Chiều hôm trước sau khi ở đại lộ Icho Namiki về, mình ra Tokyo station đi shinkansen về Shin-osaka, rồi đổi qua Midosuji line để về hostel gần ga Namba. Sáng mình dậy check out sớm, gửi đồ rồi bắt đầu hành trình ngày cuối đi Katsuo-ji – ngôi đền Daruma nổi tiếng ở Minoo. Ở Namba sta mọi người để ý bảng điện tử nhé, vì cùng Midosuji line nhưng sẽ có tàu đi đến Senri-chuo, có tàu dừng trước đó 1-2 bến. Ngày này mình dùng nốt tiền trong thẻ Icoca, còn đâu sẽ mua vé lẻ ngoài, nhưng đến lúc đi về rồi mới biết là Osaka cũng có metro day pass, weekend lại còn rẻ hơn, có 600y (mà sao chẳng thấy Klook bán gì cả L); nếu đi lịch trình của mình hôm đó dùng vé này sẽ rẻ hơn khối đó.

Ở nhà mình đã search trước lịch bus đi Katsuo-ji, vì ngày có 3-4 chuyến thôi, chuyến đầu tiên là 9h. Lúc mình đến Senri-chuo là khoảng gần 8h30, đi theo biển chỉ dẫn ra bến bus trước cửa ga, mà nhòm mãi không thấy tuyến 29. Quay vào phía trong hỏi bác làm vệ sinh, thì hóa ra tuyến 29 đợi ở bến số 4, phải rẽ ra mặt vuông góc bên trái, ở mặt trước này có từ bến 1-3 thôi. Đúng giờ là xe chạy, hôm đó là chủ nhật nên xe đông, và hình như ai cũng đi Katsuo-ji giống mình cả, dọc đường chỉ thấy 1-2 người xuống; đoạn đầu thì vẫn là đường bằng trong thị trấn, nhưng nửa sau đường uốn quanh núi như kiểu Sapa ấy. Đến nơi mình phải nhìn luôn bảng giờ bus về ở cột, xong đặt báo thức để không ra muộn =))) Chuyến về là 11h15, nghĩa là mình sẽ có khoảng gần 2 tiếng lượn lờ trong này.
163738

“Ở đây sương khói mờ nhân ảnh…” – cây cầu đá huyền ảo của Katsuo-ji.
163736

163737

Mình có mua 1 em Daruma 500y, trong có 1 tờ giấy ghi các điều nguyện ước, ai cầu gì thì tick vào đó rồi treo lên. Mình mở ra toàn tiếng Nhật, phải chụp ảnh nhờ bác GG translate. Dọc đường đi lên đỉnh cao nhất có mấy cây lá phong đang đỏ rực rỡ, rất đẹp.
163739

163740

Chỗ này có khoảng mấy chục phiến đá xếp hình chữ U quanh gian, mình thấy mọi người thả đồng xu vào, xong chắp tay cầu nguyện và bước lần lượt 2 chân 1 vòng đủ hết các phiến đá. Mình cũng bắt chước theo.
163741

Xem bài của bạn mình thật sự yêu nước Nhật quá đi thôi. Nhưng cho hỏi nếu không mua JR pass vẫn đi được các nơi và vẫn rẻ hơn nhìu pk bạn? Nếu đến Tokyo thì đi bus đêm cũng ok đấy

Xem bài của bạn mình thật sự yêu nước Nhật quá đi thôi. Nhưng cho hỏi nếu không mua JR pass vẫn đi được các nơi và vẫn rẻ hơn nhìu pk bạn? Nếu đến Tokyo thì đi bus đêm cũng ok đấy
Không mua JR pass vẫn đi được bình thường, có thể đi vùng nào mua pass vùng đó, chỉ cần bạn tính toán kỹ 1 chút để khỏi mua nhầm vé hoặc nhầm chặng thôi. Nếu bạn bay đến Tokyo, về từ Osaka (hoặc ngc lại) thì cũng ko cần mua. Còn đi bus đêm thì khá rẻ, nhưng 1 trong những mục tiêu của mình khi đến Nhật là nhất định phải thử shinkansen, nên ngay từ đầu mình không lăn tăn vấn đề này hihi. Và sau khi đi thử về rồi thì lần sau có quay lại mình vẫn muốn đi shinkansen :)

Ngày 9: Chia tay nước Nhật

Chiều hôm trước sau khi ở đại lộ Icho Namiki về, mình ra Tokyo station đi shinkansen về Shin-osaka, rồi đổi qua Midosuji line để về hostel gần ga Namba. Sáng mình dậy check out sớm, gửi đồ rồi bắt đầu hành trình ngày cuối đi Katsuo-ji – ngôi đền Daruma nổi tiếng ở Minoo. Ở Namba sta mọi người để ý bảng điện tử nhé, vì cùng Midosuji line nhưng sẽ có tàu đi đến Senri-chuo, có tàu dừng trước đó 1-2 bến. Ngày này mình dùng nốt tiền trong thẻ Icoca, còn đâu sẽ mua vé lẻ ngoài, nhưng đến lúc đi về rồi mới biết là Osaka cũng có metro day pass, weekend lại còn rẻ hơn, có 600y (mà sao chẳng thấy Klook bán gì cả L); nếu đi lịch trình của mình hôm đó dùng vé này sẽ rẻ hơn khối đó.
Đầu tháng 12 tới, mình đi Nhật cũng định đến Katsuo-ji. Mình định mua Osaka pass (Osaka One-Day Enjoy Eco Card( metro + citis bus) thì có đi được đến đây không hay phải mua vé bus rời bạn nhỉ ?

Đầu tháng 12 tới, mình đi Nhật cũng định đến Katsuo-ji. Mình định mua Osaka pass (Osaka One-Day Enjoy Eco Card( metro + citis bus) thì có đi được đến đây không hay phải mua vé bus rời bạn nhỉ ?
Theo mình nhớ thì là ko dùng được bạn ah, vì tuyến bus đó là thuộc Hankyu bus rồi, ko nằm trong vùng của Osaka city bus nữa ý.

Ngày 7: Phú Sĩ hùng vĩ

Mình dậy khá sớm, thấy nắng tưng bừng là mừng rồi =)) Đi JY line xuống Tokyo sta, rồi ra JR Express way bus office ở south side mua vé. Hơi lúng túng vì nhìn trên bảng điện tử không thấy tuyến nào ghi Kawaguchiko, mình chạy ra hỏi chị Information. Hỏi xong thấy chị cười tươi chắc là có vé =))), chị chỉ ra xếp ở 1 hàng, đến lượt thì bảo mua vé Kawaguchiko người ta sẽ bán cho. Đến mình là đồng hồ chỉ 7h39p, anh bán vé cười bảo chuyến gần nhất 7h40p đi kịp không; mình nghĩ chân ngắn thế này chạy sao nổi, mà xe ở Nhật có cà kê vẫy khách như VN đâu. Chắc anh nhìn mặt mình cũng hiện lên ý đó nên bảo đặt chuyến sau 8h10 nhé. Ok luôn hết 1800y, chuyến của mình khá vắng, ngồi hết có nửa xe. Mà bạn nào muốn ngắm Phú Sĩ nhiều thì bảo đặt ghế bên trái nhé.
View attachment 159140
10h15 xe đến nơi, mình vào mua vé 2-day bus pass 1500y, có giá trị trong 2 ngày và đi được cả 3 line. Nếu bạn nào chỉ có ý định đi lên điểm 22 red line thì có thể không cần mua. Mình thì vì thích nhảy lên nhảy xuống, mà chiều còn có plan đi blue line tắm onsen nữa nên mua pass này cũng hợp lý.

Red line đi Kawaguchi-ko là đông người đi nhất, xe chạy liên tục 15p/chuyến nhưng lúc mình đến cũng phải xếp hàng tầm 20p mới đến lượt. Xe chạy cũng hơi lâu vì dừng nhiều điểm, mình đi thẳng đến điểm 22 là điểm cuối cùng – ngắm Phú Sĩ đẹp nhất, chơi chán ở đấy rồi lúc về mới tính nhảy xuống các điểm giữa chừng. Review là hướng Kawaguchiko này đi sáng chụp hơi bị khuất nắng, đi chiều chắc sẽ đẹp hơn. Nhưng chiều khả năng mây che phủ không nhìn thấy đỉnh cũng cao hơn nhé.
View attachment 159141

View attachment 159145

View attachment 159146
Mình quay về Kawaguchiko sta lúc hơn 13h, hơn nửa tiếng nữa mới có xe blue line (blue line 2 tiếng mới có 1 xe, chả hiểu sao ít vậy), nên tranh thủ vào ăn trưa; gọi món đặc sản của vùng Yamanashi là canh hầm Houtou ăn với udon. Nhưng thực lòng mà nói mình không thấy ngon lắm =))
View attachment 159142
Canh đến giờ thì ra xếp hàng ở cột Blue line, xong hỏi bác staff đứng đó là muốn đến Yurari Onsen thì xuống điểm bao nhiêu. Bác giở bản đồ ra khoanh cho điểm 114, ở bản đồ người ta ghi chữ Yurari rõ to mà mắt chắc lé sáng giờ nhìn không để ý. Đến điểm 114 có mỗi mình mình xuống, có biển chỉ vảo Onsen rồi nên cứ đi theo thôi, không mất công hỏi đường. Đây là 1 trong 4 khu Hotspring có view ngắm trực diện Phú Sĩ đẹp nhất mà lại có mở cửa public cho khách ngoài, lại dễ đi nhất nữa nên mình chọn.

Đây là cổng vào
View attachment 159143
Còn cái này mượn tạm trên web vì vào trong rồi không được chụp ảnh nữa =)), nhưng hôm mình đi trời quang nên cũng được khoảng 8/10 như ảnh nhé
View attachment 159147

Bus quay lại ga Kawaguchiko 17h mới có chuyến, nên cứ thảnh thơi mà tắm và ngắm núi thôi, không có vội. Nói thế thôi nhưng các bạn cũng nên để ý nhé vì đó là chuyến bus cuối cùng trong ngày, không bắt được là khỏi về luôn =))) Yurari cũng có shuttle bus đưa khách về, hình như chạy 17h30, nhưng mà phải đăng ký trước 1 tiếng, nên mình cũng không rõ nếu lỡ bus thì có thể đi xe này về không.

Lúc ra đợi bus chụp được cái ảnh hoàng hôn Phú Sĩ này khá ưng
View attachment 159144

Về đến ga là tầm 17h40, mình chạy thẳng vào hỏi mua vé express bus về Tokyo, lúc trưa không dám mua trước vì chưa biết đi lại đường xá blue line buổi chiều như nào. Chị bán vé bảo chuyến về Tokyo gần nhất còn chỗ là 18h30, mình hỏi thế về Shinjuku/Shibuya có chuyến sớm hơn không. Xong cuối cùng chốt đặt chuyến về Shibuya lúc 18h20, giờ vẫn chả hiểu tại sao lúc đấy lại đặt vì sớm hơn có 10p =)))

Vì đã đặt về Shibuya rồi nên lại tính cách ăn chơi ở đó, tối vừa rét vừa thèm rau nên tính tìm quán lấu Shabu; search thử gg thì thấy có quan Syabu cách ga có 200m thôi, quá tốt. Nhưng sau đến lúc về đến Shibuya rồi thì mới nhận ra sai lầm, vì bị lạc ở cái ngã năm thần thánh đấy L Sau khi đi qua đi lại chán chê, sang không biết bao nhiêu lần đường ở cái ngã năm bận rộn đó mà rút cuộc đi hướng nào bác gg cũng bảo không đúng. 21h20 nhìn đồng hồ, 10p nữa là hết giờ order, thôi đành bất lực quay về gần nhà ăn tối.

Thế là hết một ngày, mà nếu không có vụ lạc đi tìm quán lẩu buổi tối, chắc sẽ khá thành công.
Bạn ơi, vào Yurari onsen có cần mua vé trước không? hay cứ đến nơi rồi mua là được?

Bạn ơi, vào Yurari onsen có cần mua vé trước không? hay cứ đến nơi rồi mua là được?
Ko cần mua vé trước đâu bạn, cứ đến đó thôi. Mình thấy cũng không đông, vì chủ yếu mọi người đi Red line quanh hồ Kawaguchi, ít khách du lịch đi sang phía đó lắm. Hôm mình vào toàn người Nhật thôi ah.

Cho mình hỏi 1 chút về đi từ Tokyo đến Yokohama nếu search gg map thì có các cách đi như hình, vậy ko có route nào đi được bằng thẻ JR Pass (toàn nước Nhật) luôn hả bạn @FinestTea_AnhNV ?

Mình đang cân nhắc kết hợp 1 nơi mới (Kobe hoặc Yokohama) khi quay lại Tokyo & Osaka/Kyoto mùa sakura năm sau mà cứ phân vân về việc mua JR Pass ntnao cho kinh tế nhất.

Attachments

61.3 KB · Views: 120
Cho mình hỏi 1 chút về đi từ Tokyo đến Yokohama nếu search gg map thì có các cách đi như hình, vậy ko có route nào đi được bằng thẻ JR Pass (toàn nước Nhật) luôn hả bạn @FinestTea_AnhNV ?

Mình đang cân nhắc kết hợp 1 nơi mới (Kobe hoặc Yokohama) khi quay lại Tokyo & Osaka/Kyoto mùa sakura năm sau mà cứ phân vân về việc mua JR Pass ntnao cho kinh tế nhất.

Theo mình nhớ thì cứ tuyến nào bắt đầu bằng J là thuộc JR. Mình thấy ở Nhật đi theo gg map rất chuẩn, nhưng còn tùy bạn ở đâu ở Tokyo nữa thì search thông tin nó mới ra chính xác được. Như đợt mình đi ở gần Ueno sta, thì từ đó đi bằng JK line sẽ xuống thẳng Yokohama.
Mình vừa thử đánh lại từ Tokyo - Yokohama vào map nó cũng hiện phương án JK line đầu tiên mà.

Theo mình nhớ thì cứ tuyến nào bắt đầu bằng J là thuộc JR. Mình thấy ở Nhật đi theo gg map rất chuẩn, nhưng còn tùy bạn ở đâu ở Tokyo nữa thì search thông tin nó mới ra chính xác được. Như đợt mình đi ở gần Ueno sta, thì từ đó đi bằng JK line sẽ xuống thẳng Yokohama.
Mình vừa thử đánh lại từ Tokyo - Yokohama vào map nó cũng hiện phương án JK line đầu tiên mà.
uh đúng rồi bạn, là JK, vậy nếu cứ bắt đầu là J thì có thể hiểu là dùng thẻ JR Pass toàn nước Nhật được phải ko bạn nhỉ?

Về việc đổi JR Pass sang các thẻ tàu riêng lẻ, mình từng đổi JR Pass Kansai khi đến sbay Osaka mà 2 năm rùi nên cũng ko nhớ rõ là những chặng ngắn cũng giữ thẻ JR Pass rồi đến ga đổi sang vé hả bạn? Lúc đó tùy tình hình chỗ trống mà mình đổi đc chuyến nào hay sao nhỉ?

Cám ơn bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,538
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back