What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Còn vấn đề gì cần chuẩn bị truwóc chuyến đi TQ nữa ko nhỉ! Visa tất nhiên cần, đi xin tại ĐSQ như các bạn khác đã làm chả có gì khó cứ theo hướng dẫn thôi, mình lười và phí cho dịch vụ số đt mình vừa nêu cũng chỉ vài trăm k nên mình nhờ dịch vụ.

Vấn đề sim số mình mua sim 4G China Unicom trên shopee ngay từ ở HN vào FB, google thoải mái nhé nhưng các bạn nhớ mua loại nhiều GB chút bên đó dùng tốn lắm, mình mua gói 13GB mà chỉ đc 2/3 chuyến đi đã hết mất rồi. Một điểm nữa về sim4G, trong đoàn mình đt Androi hay Iphone nếu là bản phổ biến đều dùng vào mạng tại TQ với Sim mua ở HN tốt, riêng chiếc đt sách tay google pixel lại ko thể, các chuyên gia mình nhờ hướng dẫn đều lắc đầu chịu thua vì ko cài đặt cho nó tương thích với sóng đt của TQ được bởi vậy các bạn chú ý chuyện này dùm!

Vấn đề tiếng TQ các bạn nên học vài câu cơ bản như chào, số đếm, hỏi giá cả , hỏi đường xá, còn cần hỏi đường xá đến đâu bạn cần chuẩn bị trước ảnh chụp địa chỉ đó bằng tiếng TQ! Người dân TQ rất nhiệt tình với khách du lịch, nhiệt tình hơn ta tưởng đấy! KO học có đi được ko! hoàn toàn đi được bình thường nhé chỉ là mình học thêm một chút cho chuyến đi có nhiều trải nghiệm đặc sắc hơn mà thôi.

Mình dùng phần mềm Con Cú Duolingo trên đt học trước khi đi hàng tháng rất tuyệt, phần mềm này mỗi ngày học 3 phút. Cũng ko cần giáo viên, giáo trình, ko cần thời gian cố định, ko cần giấy bút hay chi phí luôn! Quá tiện, thực ra mình học ct này ko phải để nói chuyện giao tiếp, chỉ cần vài câu mình nhắc ở trên cùng google dịch là đủ chơi rồi!

Học là để nghe thấy quen quen, ko có cảm giác sợ, ngại giao tiếp khi ở một đất nước xa lạ ko nói tiếng Anh thế thôi.

Trải nghiệm món Vịt Quay Bắc Kinh tại chính đất Bắc Kinh, cửa hàng Vịt Quay đạt Sao Michelin 4 năm liền ( 2020 - 2023) dòng người xếp hàng ra tận phố ntn!

Last edited:
Khác với hai chùm bài về lang thang tại Cam Pu Chia và Brunei mình đã viết trên mục diệu kỳ châu Á mình tập trung vào các trải nghiệm của bản thân là chính! Với Trung Quốc là một đất nước khó đi tự túc bởi rào cản về ngôn ngữ và những quy định đặc trưng riêng biệt bởi thế mình sẽ tường thuật cụ thể hơn nhằm phục vụ các bạn cùng chọn các mục tiêu tương tự:

Attachments

2.7 MB · Views: 5
Last edited:

10.04.2024 lúc 16h40 Đoàn mình 3 người xuất phát từ HN bay đi Thượng Hải nối chuyến ở sân bay Hạ Môn ( 2 bạn trong đoàn theo kế hoạch cá nhân khác đã đợi sẵn ở TH) Bay thẳng thì hơn 7 triệu/ người, bay quá cảnh thì 3,5 triệu. mình chọn quá cảnh ko gửi hành lý, thời gian cách quãng là 2 tiếng 20 phút ( đủ nếu ko có trục trặc gì kiểu như delay chẳng hạn vậy lời khuyên là cứ cách xa cả ngày vào nếu có thể, miễn là ko ngủ đêm để thăm luôn thành phố đó trong ngày rồi lại đi tiếp)

Lần đầu tiên bay Hãng này thấy khác tàu bay VN ở chỗ Ghế ngồi khoảng cách thoải mái, cái màn hình ko chỉ biết phát đi mấy cái thông tin về an toàn bay! và đồ ăn theo vé thật là khác biệt ở chỗ nhiều và đa dạng, ăn chỉ thừa chứ ko thiếu!

Phòng chờ ở Sân bay Hạ Môn ghế da xịn, ổ cắm nạp đt nhiều! Vì chúng ta xuống đây rồi mới bay tiếp chuyến bay nội địa đi Thượng Hải nên ta phải làm thủ tục nhập cảnh, đã có tờ khai trên máy bay, cần chuẩn bị sẵn vé máy bay đi, về VN các khách sạn sẽ ở trình ra khi nhập cảnh, Hải Quan TQ ko cần hỏi gì thêm đóng dấu cho nhập cảnh ngay sau đó đi theo bảng chỉ dẫn đến khu vực ga sân bay nội địa nó chỉ ở khác tầng với sân bay quốc tế mà thôi, vì ko cần đợi lấy hành lý nên đi thẳng tới quầy làm thủ tục bay tiếp xong vẫn còn dư thời gian ngồi đợi thoải mái ( 2 chuyến bay cách nhau 2h20 phút và chuyến đầu ko delay)

TP Hạ Môn cũng oách ra phết, mình mà chọn thời gian cách nhau hơn chục tiếng chảng hạn có phải kịp chạy ra ngắm nghía một phen!

Bay đến Thượng Hải mặc dù sân bay cực lớn ấy vậy mà lượng máy bay nhiều quá đêm khuya vẫn tắc đường, chiếc máy bay chở mình vòng lượn mấy vòng ở khu chờ mới đc xuống nên mình có thể chụp đc ảnh toàn cảnh sân bay

Đây là tuyến Bus hai tầng phục vụ khách du lịch, đẹp nhưng ko rẻ và chỉ đi theo một vòng cung nhất định, Ở các TP cái gì phục vụ nhu cầu công cộng của dân chúng thì rẻ ta nên tận dụng cái gì dành riêng cho khách du lịch là đắt ngay, mình nhớ ra là bản thân ko muốn làm du khách nên ko chọn dịch vụ này kkk

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,941
190,278
Latest member
0901411000
Back