What's new

[Chia sẻ] Lừa đảo qua điện thoại

herovdc

Phượt gia
Đang ngồi Cafe anh bạn điện thoại hỏi, ông có việc gì cần mà phải chuyển khoản gấp thế. Em té ngửa người, tôi có yêu cầu chuyển khoản gì đâu. Hóa ra bạn mình bị lừa. Các bạn lưu ý số ĐT 01677977428. Nó lừa đảo giả vờ là bạn mình, nói đang có việc gấp, yêu cầu bạn mình chuyển tiền qua tài khoản cho nó. Các bạn hết sức cảnh giác!

Cũng là kiểu này nhưng modify hơn một chút, là nó giả email của 1 ông tiến sĩ ( hình như nó trộm được thông tin của những ai gửi vào hòm thư của ông này/ hoặc là của em), email cho em nói là đang tham gia hội thảo ở Hà Lan chuẩn bị về nước thì bị mất túi xách gồm tiền, thẻ visa và passport, nhờ em gửi chuyển khoản $$. Cũng vì quen ông này, em cũng suýt bị mất 1000$ vì cả tin, chưa kể còn vội vội vàng vàng nhờ các bác khác gọi qua Hà Lan nhờ giúp đỡ nữa chứ, may là tự nhiên em sáng suốt gọi lại số đt của ông này thử xem thì ổng bảo tao đang ở Bali, mày cẩn thận đừng bị lừa.

Hú hồn...Cơ mà y như thật!!! ( Vụ này chỉ vừa cách đây 2 tuần, em để ý thì trong 4 lần em gửi email, nó trả lời rất gọn lẹ, rất chi pro và còn biết quan hệ giữa người bị trộm email với người bị lừa, chắc hẳn các thông tin đều bị khai thác tối đa)

Các bác thận trong trong các vụ chuyển khoản hay mua bán gì trên mạng nhé, mất tiền như chơi đấy. :)) Tự nhiên lại ớn ớn vì nhiều lần em khai báo thông tin thẻ Visa khi mua đồ. :DCông nghệ tiện ích nhưng mà cũng dễ chết thật!!!

Thêm 1 màn nữa nè.
Đầu tiên tôi nhận 1 cuộc điện thoại từ 1 số lạ 11 số, vừa bắt máy alo thì nó tắt (Nó xác định giới tính, tuổi tác).
Sau đó nó nhắn tin chào, hỏi thăm .
Ví dụ:
Em là Thanh nè, khoẻ ko anh?
Thanh nao? " Có quen con Thanh khỉ gió nào đâu":D
Đùa đây, Thảo nè!
Thao o XXX do ha? co j ko e?
Hôm qua em bị tai nạn, đang nằm bện viện, nhờ anh mua giúp em card Viettel được không? Xin anh!

Không rảnh để nhắn tin trả lời nữa vì sáng mới nói chuyện với T ở XXX xong, tính đt chửi nó 1 trận nhưng nó ko bắt máy.

Last edited by a moderator:
Kể cho anh nghe chuyện cười nha ! hôm qua mình cũng thấy có tin nhắn từ số lạ gửi đến số mình <khả năng sdt mình bị tổng đài spam nào đó tìm được> với nội dung:" +195 Quý khách đã được gửi tặng 30000d ()từ cái số vừa gửi đến .Cảm ơn quý khách sử dụng dịch vụ I share của Viettel " .Và sau đó không tới 1 phút thì nhận được tin nhắn bảo gửi nhầm, bạn cho mình xin laị được không? ....Với kinh nghiệm đi trêu bạn bè bằng chiêu này từ thời biết cách bắn tiền trong mạng...định chửi cho 1 trận tới bến nhưng nghĩ lại nói với đứa mất dạy chỉ phí lời...mình quyết định nhắn lại cho nó 1 cái tin với nội dung :"195 Quý khách đã được gửi tặng 30000d ()từ số của tớ .Cảm ơn quý khách sử dụng dịch vụ I share của Viettel " để gửi trả lại nó "30000d" mà nó gửi nhầm. hehe
Biết là chiêu này xưa như trái đất nhưng vì lòng thương người nên có người vẫn dính. bà kon mình chú ý nha...

Mình bị 1 vụ khác.
1 số điện thoại lạ nhắn tin vào số máy mình bảo là em bắn tiền cho tài khoản bạn nhưng nhầm sang số của anh, anh cho em xin lại tiền được không? Và sau đó là hướng dẫn cách nhắn tin chuyển tiền. Mình kiểm tra tk của mình thì không thấy tăng, gọi hỏi tổng đài kiểm tra thì được trả lời là không có giao dịch chuyển tiền.
Kết luận, lừa đảo. Số tiền không lớn chỉ là 60k nhưng anh em cẩn thận.

Đúng là có thật như vậy. Mới đây (tháng 5/2011), mình đi công tác Miền Trung với một chị tên N. Đến Nha Trang thì thấy chị ấy cứ loay hoay với cái điện thoại mãi, mình liền hỏi có chuyện gì vậy? Chị N trả lời là có một cô nào đó bảo chuyển nhầm vào số máy của em 30K (mà sao lại là 30K nhỉ?) và nhờ xin chị chuyển trả lại.
Mình không biết có lừa hay không nên mình bảo với chị N là cứ để mấy hôm sau về TP thì trả tiền mặt lại cho họ, còn bây giờ không biết trả lại 30K thế nào. Thế là bên kia thôi.
Hình như họ chỉ lừa cái số trả trước hay sao ấy? Không biết trả sau có bị không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back