What's new

Lượn lờ Giang Nam: Thượng Hải-Tây Đường-Hàng Châu-Tô Châu

Cũng đi bao nhiêu chuyến và học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ các đàn anh/ đàn chị trên phượt, tính em vốn lười nên về ngoài post ảnh lên face ra thì rất ngại viết vẽ. Hôm nay tự dưng cảm hứng dâng trào nhớ lại những ngày lang thang Trung Quốc, em viết lại up lên chia sẻ với cả nhà.

Cung đường lang thang Trung Quốc của em năm ngoái: Vượt ải tới Nam Ninh – bay tới Thượng Hải – chạy xuống thị trấn Tây Đường – vươn tới Tô Châu rồi tiện đường ngắm Hàng Châu.

Chuyến đi của em kéo dài 8 ngày 9 đêm với đủ các thể loại phương tiện có thể dung được: từ máy bay, tàu hỏa, tàu cao tốc, xe kéo, xe lam, đi thuyền, đạp xe đạp và đặc biệt được ưa thích và sử dụng nhiều nhiều là món căng hải.

Nhóm em gồm 3 người: 2 người tại Việt Nam và 1 đàn chị học tại Trung Quốc

Đây là một chuyến đi khá tình cờ và đầy ngẫu hứng của em. Trong một lần đi “trà me trà đá” với anh chị em bè bạn, đang trong cơn say của những chuyến đi vừa trở về em chợt nghe loáng thoáng(NT) bên tai những từ: “phượt”…”trung quốc”…”khoảng 10 ngày”…”mới có 2 người”… Thế là căn bệnh ham vui của em lại nổi lên, quay sang hỏi han vài câu và em được biết chuyến đi sẽ thực hiện sau hơn 1 tháng nữa. Lúc đó em chả nghĩ được gì ngoài việc mơ tới những chuyến đi và 1 quyết định chớp nhoáng được đưa ra: xin nghỉ phép. Thực sự là tới lúc tham gia em cũng chả biết là mình sẽ tới đâu ở cái nước Trung Quốc to lớn đông dân đó(NO).
Có thể nói đây là 1 chuyến đi đầy những bất ngờ với những tình huống khó khăn xảy ra hết sức hài hước.

Sự nhầm lẫn ngày giờ xuất phát và cuộc chạy đua tới ga Gia Lâm
Cũng vì sự chủ quan thiếu cảnh giác bọn em cứ ngỡ rằng tối 30/12 mới phải lên tàu sang Nam Ninh để kịp chuyến bay tới Thượng Hải sau đó mà bọn em gặp phải cơ sự này. Ngày mùa đông lạnh giá 28/12, em hẹn người bạn đồng hành – Mr Tuấn đi đổi tiền nhân dân tệ cho chuyến đi, cuộc hẹn thay đổi giờ lien tục do vấn đề công việc khiến tụi em nghĩ rằng chắc phải hoãn sang tới ngày mai để đi đổi tiền. May mắn làm sao 6g chiều hôm đó em kết thúc được công việc sớm, 2 anh em gặp nhau và hoàn tất vụ vnd-rmb. Với sự háo hức dành cho chuyến đi, 2 anh em tiếp tục trà đá hạt dưa mien man về những tháng ngày sắp tới tại TQ tới tận 19g30 tối mới chia tay nhau vì đói, em trở về căn nhà đầy tình yêu thương của papa và mama em cùng mâm cơm ấm cùng, vừa cầm đũa lên thì nhận được tin sét đánh từ ông bạn đồng hành: “ Anh nhầm ngày rồi mày ơi, anh em ta phải có mặt trên chuyến tàu đi Nam Ninh vào tối nay để kịp chuyến bay Thượng Hải chiều mai và chuyến tàu sẽ khởi hành trong gần 2 tiếng nữa, pack đồ đi nhé, 20 phút nữa anh qua”. Khổ cái thân em chưa? Lần đầu tiên phải hoàn thành bài thi pack đồ đạc trong gần 20 phút với bát cơm trên tay cho 10 ngày lang thang sắp tới. Và cuộc thi vừa ăn vừa pack đồ bắt đầu…

Không biết có anh/chị/em/cô/bác phượt gia nào gặp trường hợp giống em không chứ “trời đánh còn tránh miếng ăn”, bắt cơm đang ngon mà cứ ăn được 3 đũa là nhét được vài thứ vào balo, thôi thì em quyết định vơ bừa 1 cách có ý thức. Cũng may là máy ảnh chuẩn bị đủ cả nên mới có cái ghi lại đem về khoe với cả nhà chứ không em lăn lộn khóc lóc và điều này mất:(.

Sau đúng 20 phút, 2 anh em hội ngộ và phi ngay lên taxi để tới ga Gia Lâm. Đây là lúc 2 anh em khoe thành tích pack đồ và ăn uống, nói với nhau rằng chuyến này đi về sẽ có tha hồ nhiều chuyện để chia sẻ với anh em bè bạn nhất là cái vụ này. Lúc này thì em cũng chả xoắn gì ngoài việc chút nữa phải năn nỉ mấy chị xinh xinh ở ga Gia Lâm cho đổi cái vé và chả may tàu nó hết chỗ rồi thì xoắn thế nào để tới được Nam Ninh vào sáng mai… Thôi! Em quyết định vứt hết mấy cái vấn đề lo lắng ba loăng quăng ra khỏi đầu, kiểu gì cũng phải có cách. Tới lúc này em mới nhớ ra là phải gọi điện cho sếp xin nghỉ đột xuất bất thình lình 2 ngày không theo đơn, và đúng là trời thương hoặc sếp em đang rất chi là phởn khi nói: Ừh! Không sao! Đi chơi vui vẻ em nhé\:d/”

Đúng là trời thương thật khi 2 anh em chỉ phải trả thêm 20% tiền vé và tàu thì thừa bét nhè chỗ, đặt được chân lên tàu thì lúc này 2 anh em mới thở phào nhẹ nhõm. Vừa bước qua cái cửa ga Gia Lâm mà em cảm giác như mình đã sang cái đất Tung Của vậy, chả còn thấy ai nói tiếng việt, và từ thời điểm này là một loạt các ngôn ngữ cơ thể được sử dụng trong suốt chuyến đi tới Nam Ninh từ việc visa, immigration form, ăn uống đến kiểm tra hành lý tại cửa khẩu. Trên chuyến tàu này em gặp 1 em dân Cà Mau sang lấy chồng Trung Quốc, trông em ý khá xinh nhưng nhìn hơi tồi tội, nhà em ý nghèo lắm nên hi vọng lấy chồng Trung Quốc để được khá hơn. Và hình ảnh em gái nghèo Việt Nam phải lấy chồng Trung Quốc cứ ám ảnh em mãi...

(to be continued)

Last edited:
Tới Nam Ninh, được bà chị cùng đoàn đón đưa về đại học Quảng Tây thăm thú ăn uống trước khi ra máy bay đi Thượng Hải

10g sáng thì tới ga Nam Ninh, không quá đông và tấp nập
Em up trước mấy cái ảnh tại Thượng Hải để thay đổi không khí, có đọc có ngắm thì mới thấy hào hứng ạ 8->
Hơn 20g đoàn em mới có mặt tại sân bay Thượng Hải và lúc này nhiệm vu tiếp theo là vật lộn với cái bản đồ subway để về được quảng trường Nhân dân tp.

Cũng được yên vị trên máy bay ngắm mây trôi

Gần 11 giờ đêm mới tìm về được quảng trường Nhân dân. Và sau đó là cuốc bộ hơn 1g đồng hồ xung quanh đó để tìm cái nhà trọ Long hostel

Góc nhìn từ quảng trường Nhân Dân

Đến 12g30 sáng thì bọn em bắt đầu chuyến hành trình ngắm Thượng Hải về đêm

Tháp đồng hồ bên sông Hoàng Phố

Quang cảnh nhìn sang bờ Đông. Tháp truyền hình đẹp quá

Last edited:
Theo lịch trình nhóm em chỉ ở lại Thượng Hải đúng 1 đêm và chiều ngày hôm sau sẽ đi tàu cao tốc tới thị trấn Tây Đường. Buổi sáng tại Thượng Hải cũng đủ thời gian làm 1 vòng và tới thăm Yuan garden

Lượn lờ ngắm cảnh phố phường

1 góc trong Yuan garden. Mua cái vé vào thăm khu vường này hết 30RMB nhưng cũng đáng đồng tiền

Từ Thượng Hải tới Tây Đường khá gần, chỉ khoảng 20 phút tàu cao tốc với giá vé 20rmb/người. Tại ga Tây Đường có khá nhiều xe taxi, các bạn có thể bắt xe hoặc đi chung xe với những người khác. Hồi nhóm em đi còn đi kèm với 1 em Trung Quốc khá xinh, cả nhóm trả 50RMB còn em ý chỉ đi nửa chặng nên trả có 10RMB. Từ ga về đến thị trấn Tây Đường mất khoảng 1 tiếng

Nếu đến thăm Tây Đường vào ngày lễ tết, thứ 7 chủ nhật thì sẽ phải mua vé thăm quan nhưng nhờ đi ngày thường nên em chả mất đồng cắc nào cho bọn này cả. Ở Tây Đường bọn em ở 1 nhà trọ tên là gấu trúc bé nhỏ do 1 cậu bạn dân Thành Đô Tứ Xuyên mở ra. Đêm ở đây lạnh dã man mà mỗi giường được 1 cái chăn mỏng làm giấc ngủ đến với em thật chậm và đầy khó khăn:-<

Sau khi đã ổn định xong chỗ ở thì bọn em đi dạo xung quanh thị trấn ngắm nghía và kiếm đồ bỏ vô cái dạ dầy đang réo như kéo cày

Những ngôi nhà với đèn lồng đỏ treo cao trong thị trấn. Thị trấn này chia hẳn làm 3 khu vực: 1 cho các quán bar nhạc nhót cả đêm, 1 khu thắng cảnh du lịch và 1 khu cư dân sinh sống

cảnh sắc về đêm tại Tây Đường thật sự là rất yên bình

Đây là khu các quán bar tại thị trấn Tây Đường. Buổi tối thì rất ồn ào náo nhiệt với đủ các lời mời móc vào chơi còn buổi sáng thì các quán hàng không hoạt động nhiều, chả lại vẻ yên tình thường thấy cho thị trấn

Các góc ở Tây Đường hầu như đều hướng ra sông

Em thấy người dân ở đây trêu đủ các thể loại củ quả, cá, thịt lên như thế này mà chả sợ chó mèo tha mất thì đúng là lạ

Nếu đến thị trấn Tây Đường vào dịp t7 và chủ nhạt thì con đường này sẽ tấp nập khách du lịch chứ không còn được vắng vẻ như thé này

Các quán bán đồ lưu niệm quanh Tây Đường khá nhiều với mức giá khá rẻ.

cảm giác ở đây hiền hòa như Hội An nhà mình vậy

Rời khỏi Tây Đường với đôi chút lưu luyến vì chưa có nhiều thời gian tìm hiểu kỹ hơn về nơi này. Bọn em chạy ra bến xe để kịp giờ tới Tô Châu. Giá vé cho chuyến đi từ Tây Đường tới Tô Châu là 31RMB/người.

Tô Châu: Một thành phố cổ kính với những cây cầu và chùa chiền miếu mạo (một điều may mắn khi ở đây là bọn em vớ được cái khách sạn 4 sao với giá chỉ có hơn 400.000vnd:X:X bù lại thì phải đi nghe thuyết giáo về lụa và ngọc trai - đặc sản đất Tô Châu này mất nguyên 1 ngày).
ở Tô CHâu có thể đi thăm Hàn Sơn tự và rất nhiều các khu Vườn nổi tiếng như Dingyuan, Liuyuan, Humble Administrator's Garden, chùa Huyền Diệu

Đất TÔ Châu nổi tiếng lắm cầu, đi đâu em cũng thấy cầu cả. Nghe bảo cả cái tp này có tới 24000 cái cầu:-ss, chả biết em có nghe nhầm không nữa
Như em đã kể với các bác: Ở tô châu bọn em đã rất may mắn được ở khách sạn 4 sao với 1 điều kiện: tham gia tour thăm quan 1 ngày và trong đso có đến thăm nhà 1 anh "đại gia" thời xa xưa với khu vườn "Xuân - Hạ - Thu - Đông" của anh ấy

--> Trong cái đoàn du lịch em gặp ở khu vườn 4 mùa này thì có bà chị người Nhật này là trông xinh xắn hơn cả 8->

Đây là món lẩu que- món khoái khẩu nhất của em tại Trung Quốc. Em ăn thả cửa món này, chỉ việc chọn những xiên đồ ăn hợp khẩu vị sau đó chan nước dùng cùng với chút rau mùi thơm + ớt là đã có một bữa ăn tuyệt vời. Giá cho từng cốc lẩu chỉ khoảng từ 9 - 13 RMB

Trong khi đi lang thang chợ đêm thì em bắt được con "Tuấn Mã" này:X

Last edited:

Đây là ngôi chùa ngay gần nơi em ở, tên nó là chùa Sư tử hay gì gì đó mà giờ em nhớ không có ra. Quang cảnh từ trên nhìn xuống thành phố thật sự rất tuyệt

Đường phố Tô Châu nhìn thật sạch sẽ

Có một điều rất may mắn là trong chuyến đi này dù ở Thượng Hải, Tô Châu hay Hàng Châu em đều được ở ngay khu đi bộ sầm uất:X. Đồ ăn rất ngon và gái giang nam thật là xinh đẹp (em sẽ có ảnh để chứng minh điều này sau)

Last edited:

Sau những ngày ăn uống vạ vật thì vào đêm cuối cùng của năm cũ (theo lịch Tây), bọn em đã quyết định có một bữa ăn thịnh soạn gọi là chúc mừng năm mới 8->

Đi dạo ban đêm ở Tô Châu thật thi vị, đường phố chỗ nào nhìn cũng như này hết

Sau 2 ngày ăn chơi phè phỡn và được ở khách sạn 4 sao với cái giá hostel thì bọn em chuyển qua thăm thú Hàng Châu. Giá vé đi từ Tô Châu tới Hàng Châu bằng tàu cao tốc là 118RMB/người. Và tại đây em đã gặp 1 thiên thần:X:X

Đây là tiên tử chốn Giang Nam đã làm em ngây ngất đến suýt thì lỡ chuyến tàu tới đất Hàng Châu
Tạm biệt thiên thần đất Tô Châu:(. ANh lên tàu tới đất Hàng Châu

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back