What's new

Một góc nhìn về Huế

Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.

Em cũng sắp đi Huế lần nữa, nhờ bác Bum chỉ giùm cai Liên Hoa Thư Quán nó nằm trên đường nào, sẵn tiện up luôn 1 tấm ảnh em chụp ở sông Hương năm ngoái.

Last edited by a moderator:
Lần đầu tiên mình ra Huế là vào dịp Festival 08. Ấn tượng về việc tổ chức Festival là không mấy tốt đẹp. Mặc dù đã tìm hiểu kỹ thông tin nhưng cuối cùng vẫn hơi thất vọng. Tiếc 1 điều không được đi trên sông Hương vì quá đông du khách nên hết vé.
Nhịp sống ở Huế không hối hả như Sài Gòn mà chậm chậm, lững lờ trôi đi. Thích nhất là ăn chè, đủ các loại chè nhưng thích nhất là chè bắp. Còn những thứ khác thì không hợp và bỏ quá nhiều bột ngọt nên chỗ ăn mình thấy ngon nhất là ở quán "cơm tấm Sài Gòn", hi hi
Ấn tượng xấu nhất là ăn ở quán cơm nổi tiếng mà nhân viên khách sạn chỉ (hình như là Âm phủ). Hai vợ chồng ngồi chờ dài cổ, gọi khản tiếng nhưng cuối cùng nó lại phục vụ cho 1 nhóm khác vào sau. Bực mình đi luôn và kg bao giờ quay lại nữa.
Người dân Huế nhìn chung là thân thiện nhưng gặp du khách thì cũng biết chém. Mình chưa gặp hoàn cảnh bị chém gấp đôi nhưng cao hơn khoảng 2-3 ngàn thì có. Điều đó cũng bình thường vì tiếng Huế thì nghe đã khó nói chi bắt chước tiếng của họ. Kinh nghiệm của 2 vợ chồng mình: vào quán thì chỉ món, nói nhỏ, ăn xong ra hiệu tính tiền, tính tiền xong mới nói chuyện to. Thế là không ai biết mình là du khách nên lúc tính tiền không bị chém.!.
Ấn tượng mạnh nhất: người Huế ăn hàng khủng khiếp, lúc nào các quán bán chè, bún... cũng đông khách!!!
Để bữa nào up hình hầu các bác nhé!!

Trời, nghe các bác nói chuyện đi Huế mà thèm quá! Evey đi chỉ dám ở homestay thôi, đúng chất sinh viên ấy nhờ :D Hè này con đang tính làm một chuyến đi Huế nhưng không biết ở trong đó bao nhiêu là đủ... Hjz, lâu thì sợ chán mà ngắn thì sợ thèm, chắc một tuần là đủ các bác nhỉ?

Muốn hiểu về Huế hơn, mấy bác thử tìm đọc cuốn "Chuyện khảo về Huế" của tác giả Trần Kiêm Đoàn thử xem. Tui nghĩ, đó là một trong những cuốn sách về Huế hay nhất từ trước đến giờ. Thử xem, bạn sẽ thích ngay mà :)

Anh Già Nếu chỉ có Huế không thì 1 tuần là quá nhiều
Ủa, thế hả bác? Cái chị mà cho em ở homestay hè này cũng đang bảo đi Đà Nẵng.. Bám càng theo bả chắc cũng được nhỉ? Hý hý.
Năm ngoái bà ấy đi mất có khoảng 3 triệu mà gồm Đà Nẵng, Quảng Bình gì đó hay sao ấy... Nghe cũng sướng, gặp mấy ông Tây đi chung thế là cả lũ buộc chân nhau ngủ ở bãi biển... Vừa rẻ vừa được hóng gió giời :D

Hôm nay SG xì xầm mưa làm em nhớ Huế vào mùa Đông ghê. Em lôi topic lên vì biết thể nào sau 30/4 nhà mình cũng có người đi Huế :D

Ngộ Môn ở tít phía cửa sau

Hì, Ngọ Môn là Ngọ Môn, cửa sau là cửa sau, làm sao lại có Ngọ Môn ở cửa sau?

Hoàng thành Huế gồm 4 cửa, phía Nam là Ngọ Môn, là cửa chính.
Phía Bắc là cửa Hòa Bình, phía đông là cửa Hiển Nhân (Nhơn), phía Bắc là cửa Chương Đức.

Cửa mà nhà Cua chụp là cửa Hòa Bình, cửa này ít khi dùng, thường chỉ đưa người không có danh phận ra vào thôi.

Bên cạnh còn cái lầu đổ nát, gọi là lầu Tứ phương Vô sự.

Ngoài 4 cửa hoàng thành, còn 11 cửa Kinh thành, đã ai đi hết chưa?

Hì, Ngọ Môn là Ngọ Môn, cửa sau là cửa sau, làm sao lại có Ngọ Môn ở cửa sau?

Hoàng thành Huế gồm 4 cửa, phía Nam là Ngọ Môn, là cửa chính.
Phía Bắc là cửa Hòa Bình, phía đông là cửa Hiển Nhân (Nhơn), phía Bắc là cửa Chương Đức.

Cửa mà nhà Cua chụp là cửa Hòa Bình, cửa này ít khi dùng, thường chỉ đưa người không có danh phận ra vào thôi.

Bên cạnh còn cái lầu đổ nát, gọi là lầu Tứ phương Vô sự.

Ngoài 4 cửa hoàng thành, còn 11 cửa Kinh thành, đã ai đi hết chưa?

Hihihi, em cảm ơn ạ :ngượng

Đúng là cửa này không ai ra/vào thật. Em ra cửa này ngồi cả buổi sáng, trốn cả một cơn mưa Huế mà chỉ lác đác vài chú gác cửa phi xe máy ầm ầm vào. À mới cả vài bạn Tây đi từ cửa Ngọ Môn sang. Em thì thấy cái cửa Hoà Bình này đẹp lắm. Đẹp đúng kiểu em thích ;) Mà hình như nếu xuyên qua cửa này là về làng nào đó thì phải, hôm đó em định đi thử nhưng lại có plan khác :D

Hai năm trước có đợt đi làm ở Huế 9 ngày, nằm ở cái khách sạn cách cửa Hiển Nhơn có một khúc, chiều mệt và rỗi lại đi bộ vòng nửa vòng quanh thành, hôm thì đi đến cửa Hòa Bình, hôm thì đến cửa Ngọ Môn rồi về.

Nhớ gần chỗ nghỉ có một bà bán bún bò gánh bên vỉa hè, sáng nào cũng làm một tô. Thích hơn ngồi quán nhiều.

@: ảnh đẹp lắm. Hồi đi chả chụp được cái nào ra hồn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back