What's new

Một góc nhìn về Huế

Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.

Cách đây 1 tháng em có về Huế, thời gian đó Huế nóng khủng khiếp, và thế là em đi uống nước mía. Sợ bị chặt chém nên em nói tiếng Huế, đang ngồi uống thì có khách hàng trong SG gọi nên em phải nói giọng Sì Gòn, thế là tính tiền ly nước mía là 5,000đ (trước đó em uống là 3000đ). Hix, em sợ thiệt. Dù sao thì cũng thích cái xứ Huế thơ mộng.

Hi All,

Mình cũng đã đến Huế 2 lần & mỗi lần đều có cảm giác rất đặc biệt, nhân đọc bài "Một góc nhìn về Huế", mình muốn chia sẽ một cái nhìn khác về Huế, đó là Huế ngày xa xưa. Đây là những tấm hình tư liệu chụp về Triều đình Nhà Nguyễn & rất nhiều hình ảnh cổ xưa về Việt Nam, có lẻ sẽ rất bổ ích đối với ai yêu thích lịch sử, cũng như bọn phượt tử chúng ta ...

Do mình là thành viên mới nên không có account để post hình, các vào link này để xem nhé.

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

* Lưu ý:
Dường như website này là của tác giã Nguyễn Tấn Lộc, nếu bạn nào có lấy hình ảnh trong này, vui lòng trích dẫn nguồn nhé. Tội nghiệp tác giã lắm các bạn ạ!

:)

* Lưu ý:
Dường như website này là của tác giã Nguyễn Tấn Lộc, nếu bạn nào có lấy hình ảnh trong này, vui lòng trích dẫn nguồn nhé.

Cũng không hẳn là của chủ website Nguyễn Tấn Lộc bạn ạ. Trên mạng tôi cũng tìm được rất nhiều nguồn ảnh tương tự thế này, thậm chí ảnh còn đẹp và rõ hơn. Chỉ có điều chủ website đã có công tổng hợp, sắp xếp theo thứ tự, hệ thống thôi.

Nếu nói tác giả, thì là các nhà nhiếp ảnh người Pháp cuối thế kỉ 19, đầu thế kỉ 20 đã chụp ở Việt Nam. Sau đó các bức ảnh này được in lên các tấm bưu thiếp. Cho đến nay thời gian đã qua trăm năm, bản quyền không còn giá trị nữa. (Theo luật thì sau 70 năm là hết rồi).

Do đó việc sử dụng các bức ảnh này không còn cần phải ghi nguồn cũng không sao.

Hí hí, em sipam bác Đang Khóa Quần chút, em thấy chứ thủ đô, kinh đô mà đặt ở vùng suốt ngày bão lũ thì cũng mệt.. :)) Em thấy việc đặt kinh đô ở Huế mang nặng tính lịch sử hơn là địa lý :D Hơn nữa việc chuyển đến kinh đô mới cũng đồng nghĩa với việc phá sạch kinh đô cũ.

Thực ra kinh thành Huế lúc xây dựng người thiết kế đã xây dựng những bờ đê, lạch nước, kênh rạch để hình thành một hệ thống cống hoàn chỉnh bạn à . Đành rằng mưa bão năm nào cũng có nhưng chính những thế hệ sau đã lấn đất phá kênh làm mất đi hệ thống điều hòa lụt bão cho nên mỗi khi mưa bão thì lại ngập lụt như thế. Xét về mặt chính trị, thế lực của cựu thần nhà Lê còn rất nhiều cho nên khi vua Gia Long chọn Phú Xuân làm kinh đô đã đặt mục tiêu là chọn chỗ đứng vững là ưu tiên trước đã , chứ chọn đất bắc chắc gì đã không có vụ Lê Chiêu Thống thứ 2? Còn vùng Bình Định trở ra thì thứ nhất đó là địa bàn cũ của quân Tây Sơn, tàn quân nhà Tây Sơn còn rất nhiều, thứ 2 lúc đó vùng này còn hoang sơ kinh tế chưa phát triển, lại còn hay bị giặc tàu ô cướp phá (nếu tớ nhớ không nhầm thì khi nhà Tây Sơn khởi nghiệp cũng được lực lượng này giúp đỡ khá nhiều- hai đạo quân của Lý Tài, Tập Đình)

2 địa điểm ko thể bỏ qua ở Huế

Nét hoang sơ, điêu tàn của 1 đấu trường (he he liên tưởng 1 chút tới Roma có quá đáng hok ta)

Vườn quốc gia Bạch Mã (cách Huế 50km) với hệ sinh thái và phong cảnh tuyệt vời rất thích hợp để dân Phượt cắm trại

Từ Hải Vọng Đài nhìn về biển Lăng Cô

Mình củng có dịp được đến Huế, Huế thơ mộng và buồn làm sao ấy? Nhưng đọng lại trong lòng nổi buồn man mác khi đi thăm Hoàng Cung. Đâu đâu, cảnh đẹp nào củng chỉ thấy người nước ngoài, du khách Việt thật lẻ loi, hiếm hoi.
picture.php

picture.php

picture.php

Hồi tháng 7 em có vào Huế 1 tuần. Không biết các bác thế nào nhưng em thấy cũng rẻ, cơm hến 3k/bát, bún thịt nướng 8k/bát, chè 3/cốc, rùi bánh bèo, bánh gì gì nữa em không nhớ nhưng em thấy giá rẻ. Em ở gần nhà thờ Phú Cam, nên đi chơi toàn đi bộ, không biết giá xích lô với taxi thế nào. Đi bộ ra cầu Trường Tiền, ngồi bên bờ uống nước ngắm sông Hương thì cũng chỉ 8k/cốc chanh leo (mỗi lần trả xong tiền em đều nghĩ, nếu mà ở HN thì... :)))
Em rất thích những con đường ở Huế với hàng phượng 2 bên đường (tháng 7 hoa đỏ rực) mát rượi, đường cũng thoáng chứ không ồn ào tấp nập và không có tắc đường (mới thoát khỏi HN mà, thấy sung sướng quá).
Yêu Huế vì Huế nhẹ nhàng, chậm và có chút buồn...

Chào mọi người, O là người Huế- Huế rặt. Đọc bài các bác, các eng, các chị- vui vì tình củm mọi người dành cho Huế và cũng hơi hơi bùn vì những phản ánh về một vài nét không đẹp của Huế. Hy vọng, lần sau mọi người có dịp ra Huế, connect với O hí, O ỉntoduce mấy nơi dệ thương hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back