What's new

Một góc nhìn về Huế

Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.

Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.
Em cũng xin góp 1 câu thơ rất hay nói về Huế

"Sông Hương dùng dằng sông Hương không chảy
Sông chảy vào lòng nên Huế rất sâu"

;)

cam on ban Daongocly da cho minh xem nhung buc hinh rat dẹp

Úi zời ! Ảnh đấy là của đồng nghiệp tớ chụp đấy, ông nào cứ thích lăng xê tớ lên thế nhỉ :LL :))

kể từ năm 1996, đây là lần thứ 7 Raidmaxx lại đến Huế .Tuy không thay đổi nhiều nhưng những đổi thay hữu hình dường như đang làm xấu đi cảnh quan, môi trường của Huế:KS Morin cơi nới, KS Hoàng Đế ngạo nghễ, Trường Tiền Plaza cơ hội, taxi bon chen, "dao cạo" ngày càng bén...

Bù lại, được sống trong vòng tay mến khách của những người bạn thâm niên, được sống với thực chất của xứ ấy mới thấy Huế vẫn xứng để nhớ, để thương.Ai đó dù vô tình hay cố ý làm hỏng Huế nhưng những người Huế chân chính vẫn đang "cảm" Raidmaxx bằng tấm lòng và bản sắc riêng có của mình.Thật tuyệt vời khi có những người bạn Huế "xịn" - xin cảm ơn các bạn và hẹn sớm gặp lại.
Địa danh nào cũng có người tốt - kẻ xấu, điều hay- cái dở....nhưng rộng lượng "gạn đục khơi trong" thì nơi đâu cũng đáng để thương để nhớ cả.
Mạo muội chủ topic xin được chia sẻ chút cảm xúc về Huế những ngày cuối năm 2008.

PS:Cái vụ Lễ hội hoa ở đường Đinh Tiên Hoàng - Hà Nội 1 thì dở quá, mang tiếng quá - dek rộng lượng được!!!
@khanhmaituantu: Xuan Trang Cafe chuyển về 42 Chu Văn An rồi bác nhé - không còn ở Hùng Vương nữa kể từ 01/01/2009.

Em là dân Huế nhưng thấy Huế thương của em bây giờ cũng xót xa lắm. Chính em đi lâu ngày về Huế mà còn bị chém nữa là các bác.
Ko biết dạo này ra sao chứ hồi trước kinh lắm, dân du lịch mà ko có bác Huế nào nói giọng Huế dẫn đường và ko biết chỗ thì cứ xác định là giá gấp đôi là ít.
Chính thèng em đây có lần mời bạn về chơi, dẫn đi ăn chú em nó âm thầm đi thanh toán, đến lúc em biết thì tí ngất với cái hóa đơn. Nhanh chóng giật lại mang ra bà chủ làm rõ ngọn ngành, hic hic lấy lại nữa tiền.
Bỏ qua mí vụ này thì Huế đẹp vô vàn.

hôm nọ đến Huế, mình chỉ lặng lẽ theo dõi thôi, cũng bị chặt chém mới buồn chứ. Số tiền chả nhiều nhưng mà cứ ko thích. Tỉ dụ, bát bún bò mình ăn nó đắt hơn người bên cạnh, vài đống thôi. Xe taxi mình đi, đồng hồ tính tiền chạy nhanh, cũng vài đồng thôi, thế nên ông taxi đưa card nói chị đi đâu gọi em, hứ, ghét! còn lâu!
Rồi thì công an, 1 lần lâu lâu roài, đi ngược chiều vì ko biết đường, mà 2 con đều cận, phi đc 3m thì biết ngược đường, quay lại thì ôi thôi, công an chặn trên, chặn dưới, củ hành củ tỏi, cuối cùng bị phạt 285k vì tội ngược đường. Mà điên ko để đâu cho hết. Từ đấy có mối thâm thù với công an Huế.

Em vốn chưa bao giờ thích Huế. Nhưng rất quý 1 anh người Huế chính gốc, thấy anh này chả giống những ng em gặp trong đó. Nói chung ở đâu cũng có người tốt.

Có vẻ như các bạn gặp khó khăn khi tiếp cận Huế nhỉ? nhất là về giá cả ;)

Tớ thấy Huế đẹp và thơ mộng. Nếu thong thả, nhẩn nha đi chơi thì khối chỗ hay ho, tớ không bị chặt chém vì có lẽ nhìn tớ bặm trợn quá chả giống du khách, hoặc do tớ không hay mua quà lưu niệm, không đi taxi và không ăn bún bò :))

Tuy nhiên tớ cũng không khoái Huế ở chỗ cổ kính quá thành ra bảo thủ, hình thức thậm chí là kênh kiệu (có vẻ giống Hà Nội cổ)

Tớ thích Đà Nẵng hơn vì trẻ trung và có sức sống hơn.

*Bún bò Huế năm 2007: 10K một bát to oành tá tràng +một bánh mì
Bún bò Huế đầu năm 2009: 20K một bát do thời buổi kinh tế thị trường (bàn bên cạnh sao i xì mà khách là người bản xứ nói giọng Huế có 12K?
*Xích lô Huế của 2007: Nhiệt tình đưa khách lòng vòng hết Đại Nội, mua quà chợ Đông Ba, vừa đi vừa thuyết minh hướng dấn nhiệt tình hơn cả Guide. Thỏa thuận ban đầu thế nào lúc về lấy tiền đúng thế ấy.
Xích lô Huế đầu năm 2009: Vẫn nhiệt tình thuyết minh hướng dẫn. Lúc về ngoài tiền trả như ban đầu đã thỏa thuận: "Anh chị bồi dưỡng thêm cho mỗi anh em năm chục. Đi cả ngày trời nắng nôi vất vả". "Nhất định đòi 40k chứ không phải 2 tờ 1 đô"

..........................................................................................................
Ngoài những điều băn khoăn nhỏ nhoi trên, vẫn thích Huế vô cùng là thích!

-Thích nhất ngồi uống cafe ở quán Thảo Nguyên, quán ngay gần sông Hương, ngồi ở giữa cầu Trường Tiền và cầu Phú Xuân. Cafe rẻ bèo nhưng chưa bao giờ uống cafe ở đây, thích Sầu riêng sữa đá và Sâm dứa sữa đá. Lần nào đến đây em cũng đàng hoàng gọi cho mình 2 cốc to oạch, một xanh của sâm dứa, một vàng của sầu riêng.. ngồi nhâm nhi ngắm hoàng hôn! Tuyệt! Điểm 10 cho chất lượng và giá cả! (Rẻ bèo, 8k/cốc)
-Thích nhất đi thăm Đại Nội và cho cá ăn! Lần nào vào Huế cũng đi xích lô thăm Đại Nội, ngắm cảnh là phụ mà cho cá ờ hồ ăn là chính! Nhìn bọn cá béo mập to oành tròn quay vàng óng ánh lúc nha lúc nhúc, nhảy cả lên mặt nước tranh ăn, con nào con nấy miệng mở như cái hũ nút phê không thể tả được. Cái trò cho cá ăn hay phê hơn cả chơi Games ý. Bạn nào chưa thử bao giờ lên Google mà search ảnh bọn cá tham ăn này. Chuyến đi đầu năm vừa rồi em đã vượt kỉ lục lần trước, đầu tư hẳn 20k mua thức ăn cho cá - được 10 túi cơ mà bọn cá ăn chả thấm tháp vào đâu! (Lần trước bỏ ra có 6K, hehe)
-Quán ăn chay của Huế trông thi vị sang trọng mà giá cũng rẻ vô cùng. Lần trước em ăn ở quán gì hình như là Liên Hoa Thư Quán, ko nhớ rõ lắm, hai người ăn gọi 5, 6 món + 3 cốc nước (1 cafe, 1 sâm dứa, một sầu riêng) Tổng thiệt hại chưa đầy 50K mà quán đó đẹp lắm! Cách đây 2 năm rồi giờ không biết giá cả thế nào!

- Các thể loại bánh của Huế: Bánh bột lọc, bánh canh.... mỗi đĩa vài cái bé bé... hấp dẫn lắm!

-Những ngôi nhà Huế nhỏ bé giản dị, trứoc mặt là phá Tam Giang, sau lưng là rừng Bạch Mã...

Tổng số ngày em ở Huế tính ra được hơn 10 ngày, cũng đã từng ở Huế những ngày mưa gió bão lũ, ở vùng xâu vùng xa (Phú Lộc). Tình cảm với mảnh đất này càng ngày càng nhiều lên và sẽ khó có thể ít đi :)

Năm rồi vào khoảng thời gian này em cũng đang ở Huế. Mùa này Huế đang là đông. Đường phố xám xịt, xe cộ thưa thớt, người ngoài phố co ro dọa thưa đi lại trên phố với những chiếc ô nhiều màu. Đông nên cây cối trụi, các lăng tẩm đi đâu cũng thấy những cành cây (như là) khô, đâu đó vài lá non nhú lên. Nõn xanh. Mướt... Tất cả làm nên Huế đẹp vật vã.

Em vài lần quay lại Huế, cũng ăn Bún Bò, cũng lang thang chợ Đông Ba, cũng đi taxi và cả xích lô, xe ôm... dưng chưa có vấn đề gì về giá cả.

Bún Bò đường Trần Cao Văn có cô chủ xinh ơi là xinh má đỏ hây hây: 10k/tô. Rau thì tươi và sạch, nước thì nóng và ngon... còn tặng kèm ly trà nóng và nụ cười ngọt lịm.

Cafe cóc đường Bến Nghé 1 cafe đá, 1 cafe sữa đá nhiều sữa nhiều cafe tổng là 10k cộng thêm bình trà nóng và hàng chục câu chuyện hay ho của các bàn bên cạnh của những bác xích lô, của cậu thanh niên.

Đi lang thang nếu mỏi chưn dừng ở một quán cóc nào đó, kêu tô mỳ khô, tô phở nước... mang sang quán giá có 12k/tô. Cái món dưa chua ăn kèm ngon ơi là ngon làm cua em nhớ mãi :D

Ăn tối ở phố Tây (cái đường gì song song đường có quán cơm Âm Phủ nhỉ) vài chai Huda không quá 200k/2 người. Nếu thích ăn cơm có thể ghé sang quán Âm Phủ.

Nói Huế tự dưng nhớ dã man. Để lôi vài cái ảnh post cho đỡ nhớ :LL

Huế ơi,

Nhớ Huế lắm, nhớ mối tình của mình với 1 cô gái Huế lãng mạn, khéo léo, nấu ăn ngon tuyệt vời...dữ dội và trầm lắng....mạnh mẽ và yếu đuối...có trong con người của em hết...
...
Em nằm lại trên đồi Thiên An, kế bên Mộ của Điêu Khắc gia Điềm Phùng Thị gần 4 năm rồi em hỉ

Anh thì lấy vợ, có con rồi li dị, giờ này đang độc thân (em khuyên anh lấy người đó chứ đâu- ghét Diệu Hà ghê)

Anh vừa mới đăng ký tham gia Hội Độc Thân và Du lịch bụi sáng nay.

Tết này anh sẽ lại "đi bụi" ra thăm em hỉ.

Nhớ giọng nói "rất Huế" của em ghê nơi
Phạm Phương Đông
Các bạn phuot cua tôi ơi,
Các bạn đi "bụi" Bắc-Trung-Nam gì cũng rứa thôi, chổ nào dân địa phương cũng có máy chém đẹp hết đó. Kinh nghiệm xương máu của tui là trước đến 1 nơi nào đó, tui thường lân la lên mạng yahoo hay skype gì đó search va lam wen với 1 người địa phương nào đó tại đó ( Nhớ dùng ngón nghề tán cho giỏi vào để được số dtdd của họ) khi đến nơi bạn gọi cho họ va nhờ họ dẫn đi chơi. Đãm bảo NGON-BỔ-RẼ.
Tháng 10/2008 đến Huế nè, chi tốn 20,000 tiền xăng cho bạn của tui thôi ( Anh ta vốn xuất thân là Tài xế Taxi) hắn chở tui đi khám phá hết tất cả những nơi cảnh đẹp hoang sơ nhất của Huế...Tuyệt vời lắm, chẳng thua chi Dalat
Hai tên đi chơi chán chê rùi về Đập Đá ăn cơm Hến, Bún Hến và chè bắp...Rẻ không ngờ lun:
2 tô cơm Hến
1 tô bún Hến
1 chén chè bắp
1 chai Huda 2 tẩy
Giá chỉ có 20,000 thui (tui cứ tưởng O bán hàng tính lộn tiền nữa chứ...)
....
Các bạn có kỹ niệm gì về Huế kể cho mìng nghe với nghe

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back