What's new

Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo

BÀI ĐÃ POST:
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

Một chuyến đi ngắn thôi với 4 ngày 3 đêm nhưng đây hoàn toàn là một chuyến phượt trọn nghĩa vì mình và bà xã đi và về trên chiếc Win100 trước giờ vẫn đi.

Tính lại tồng cộng thì đoạn đường bọn mình vượt qua khoảng trên 600km, chi phí chưa đầy 1200k (cả tiền phòng, xăng, ăn, tiêu vặt...) và có được một thành quả lớn bằng sự bội thu về nhiều đoạn đèo tuyệt đẹp, mới lẫn cũ. Cái "đã hơn nữa là những thác nước - những thác mà bọn mình tìm được đường vào và chiêm ngưỡng thì chả mấy ai biết đến ngoài những người địa phương và dĩ nhiên rất khó thấy được hình ảnh trên mạng (Các thác nhuốm mùi kinh doanh du lịch thì bọn mình không thích, không vào).

Trên cầu Phú Mỹ

Cái mình vui hơn là từ một số thông tin ít ỏi về các thác - đèo này, sau khi đến được những nơi đó và nó hiển hiện trước mắt chứng tỏ rằng dù những thông tin mù mờ kia ít nhưng rõ ràng nó có thật.

Chuyến phà qua sông.

Và khi thành quả đã đạt được thì bạn biết không: bọn này vui lắm dù chuyến hành trình nhiều lúc cực khổ và nhọc nhằn lắm (do mình không còn trẻ, sức khỏe cũng không được tốt như vài năm trước).

Bình minh trên cảng.

Vậy là nhọc thật nhưng toại nguyện lắm rồi: thụ hưởng hoàn toàn cái tự do giữa khoảng trời bao la hay cả 2 người dưới chân một thác nước kỳ vĩ... khi ấy bạn mới thấy thiên nhiên tươi đẹp và tuyệt vời xiết bao!

Xã Phú Hữu trong ánh ban mai.

Trở về với chuyến đi: như mọi lần, bọn mình chuẩn bị hành lý sẳn và chỉ chờ thời tiết "tương đối" tốt (mùa mưa mà) là lên đường thôi. Xuất phát từ nhà lúc 5h sáng, mình theo hướng cầu Phú Mỹ đi Cát Lái.

Vào cua đường bọc vòng thành Tuy Hạ.

Lộ trình như đã đề cập từ bài "Tự tình trước một chuyến đi": TP HCM qua cầu Phú Mỹ, Cát Lái ra QL 51. Trở ngược lại một đoạn rồi quẹo vào Bình Sơn rồi từ đây sẽ qua các địa danh như Cẩm Đường, Thị trấn Gia Ray, hồ Núi Le, Xuân Lộc, đèo Tà Pứa, Đạ M'ri, đèo Chuối, Madagui, Đạ Tẻh. Sau này phát sinh thêm theo ngẫu hứng với các nơi như Lộc Bắc, Bảo Lộc...
Nhờ vậy khám phá thêm khối cảnh đẹp mê hồn.

Đường bọc vòng này vẫn tốt mênh mang...

Do chưa ăn sáng nên bọn mình ghé qua bữa sớm khi xuống phà. Giá vẫn ổn định: bánh canh thịt heo 15k, làm xong một tô là đủ sức chiến đấu tới trưa - còn cà phê thì đã làm một ly lúc còn ở nhà.

Last edited:
Đường lên đồi viba (Đạ Tẻh):

Đồng mía Đạ Tồn:

Núi rừng thôn 4:

Cô quạnh trên đường vào xóm (Đạ Tồn):

Xế của ai đó cũng bơ vơ bên lối mòn:

Lối vào một nhà dân trên đồi (Đạ Tẻh):

Thác Triệu Hải nơi này:

Mòn chân rảo bước tìm dòng thác hoang...:

Âm u tiếng núi tiếng rừng:

Đồi trà Bảo Lộc:

Mù sương đèo Bảo Lộc:

Lập lờ bóng núi:

Bác diengiadung, có thể bác post cái bản đồ cung đường này được không? Tính cuối năm hoặc tết đi một vòng. Không biết tình hình mưa lũ cuối năm ở vùng này ra sao? Trong bản đồ bên ngoài bán có vẽ đường bác đã đi qua không? Cảm ơn nhiều!

Bác diengiadung, có thể bác post cái bản đồ cung đường này được không? Tính cuối năm hoặc tết đi một vòng. Không biết tình hình mưa lũ cuối năm ở vùng này ra sao? Trong bản đồ bên ngoài bán có vẽ đường bác đã đi qua không? Cảm ơn nhiều!

Bản đồ mình sử dụng thì nó nằm... trên mạng (Wikimapia).
Để dễ hình dung, bạn vào trang bản đồ này:
http://wikimapia.org/#lat=10.7469693&lon=106.7929459&z=12&l=38&m=h

Sau khi mở trang, bạn nhìn thanh đen phía trên rồi chọn ngôn ngữ Việt chổ chữ EN có mũi tên xổ xuống. Kế đó, trong phần "Loại bản đồ" thì bạn chọn "Loại bản đồ lai của Google" - cốt yếu để bớt rối mắt. Khi phóng lớn hơn: bạn có thể chọn "Kiểu ảnh vệ tinh" để có thêm chi tiết.
Load bản đồ xong, bạn nhìn chữ thập ngay tâm điểm: Đó là bến phà Cát Lái phía Nhơn Trạch (do mình chọn đi theo cầu Phú Mỹ) nên hướng dẫn sẽ bắt đầu từ đây.

Lộ trình của mình là Cát Lái > theo TL769 > Phú Thạnh > TL26B > gặp QL51 quẹo trái về TT Long Thành > Rẽ phải vào TL769 đi Bình Sơn > Cẩm Mỹ (Cẩm Đường) > theo QL56 về Long Khánh > rẽ phải vào QL1A đi Gia Ray > rẽ trái vào TL766 > 713 > Võ Xu. Vẫn theo 713 đi Dak Menou (Mépu 1, 2) cho đến khi gặp ngã 3 thì rẽ trái đi Tà Pứa (vẫn là đường 713 - nếu quẹo phải là đi Tánh Linh) > Đoàn Kết > TTrấn Đạmri > rẽ trái về Madagui theo QL20.

Từ thị trấn Madagui theo đường 721 vào Đạ Tẻh - Lúc này bạn chuyển bản đồ qua "Kiểu ảnh vệ tinh" để thấy đường đi chi tiết. Trên Wikimapia mình đã đánh dấu hai mũi tên chỉ vào đèo Lộc Bắc (vẽ chính xác đèo thì chỉ có "chấm" mới có thể đánh dấu chính xác đoạn vòng vèo của nó thôi).
Kéo bản đồ qua khỏi đèo Lộc Bắc rồi thì bạn phóng lớn lên sẽ thấy "Ngã ba đi Thủy điện Đồng Nai 4", rẽ phải để đến và qua đèo B40 > Trung tâm xã B'Lá. Nếu cứ thẳng theo đường này thì sẽ về Bảo Lâm nhưng trong chuyến này, mình quẹo phải vào đường nhánh để hướng về chùa Di Đà, Khu du lịch Đam'bri, Tu Viện Bát Nhã rồi về Bảo Lộc. Nếu không ghé vào Bảo Lộc thì hướng về ngã năm Lộc Tân > Tân Hà > QL20 > đèo Bảo Lộc > đèo Chuối > Madagui.

Nếu muốn có ảnh bản đồ: bạn nhấn F11 để mở trình duyệt web với khung lớn nhất và chụp ảnh lại bằng phím Print, save bằng tiên ích Paint và ghép lại bằng photoshop nếu muốn.

Mùa này mưa bão nhưng cuối năm hay tết thì ngon lành (cuối năm thì khá lạnh đó nghen).
Mình chúc bạn sẽ có chuyến đi vui vẻ, thành công.

Cám ơn bác nhé. Muốn đi phượt những cung đường lạ như bác thì phải lên kế hoạch từ giờ thôi.
Tôi copy cái topic của bác xuống rồi, có gì vừa xem vừa ngâm cứu. hihihi

Bác cho em hỏi đoạn này đi = 4B có được? (Innova)

Lâu rồi mới đọc được một topic chất lượng như vậy.
14/8 vừa rồi em chạy cung ĐL - Đạ Tẻh - Đồng Xoài bằng đường DT 721,2/9 năm nay em sẽ chạy vòng vòng mấy cung đèo ở đây.
Lót dép ngồi hóng chuyện mấy cung đường đèo ạ (đèo B40 em chạy rồi ) hihihi

@BienLao: Đường DT721 chỉ nối từ ngã 3 Madagui (QL20) đi Đạ Tẻh - xã Đắc Lua - Phước Cát. Đến Phước Cát (Cát Tiên) thì đường sẽ mang tên là Sao Bộng - Đăng Hà nối dài và cắt ngang TL312 đến Bù Đăng rồi nối vào QL14. Nếu về Đồng Xoài thì phải theo QL14 này - Vậy DT721 chỉ là một phần trong cung đường từ ĐL về Đồng Xoài > QL20 - DT721 - Sao Bộng - Đăng Hà - QL14 - Đồng Xoài.

Đoạn DT721 đường rất tốt do mới nâng cấp, còn đoạn Sao Bộng - Đăng Hà đến QL14 mình chưa đi nhưng theo thông tin được biết thì đã xuống cấp, đang chờ sửa chữa nên có lẽ di chuyển hơi chậm.
QL14 mình nghe nói nhiều đoạn khá te tua, có lẽ di chuyển bằng xế hộp tốt nhưng các khúc hư hỏng thì không chạy nhanh được.

Bác cho em hỏi đoạn này đi = 4B có được? (Innova)

@BienLao: Đường DT721 chỉ nối từ ngã 3 Madagui (QL20) đi Đạ Tẻh - xã Đắc Lua - Phước Cát. Đến Phước Cát (Cát Tiên) thì đường sẽ mang tên là Sao Bộng - Đăng Hà nối dài và cắt ngang TL312 đến Bù Đăng rồi nối vào QL14. Nếu về Đồng Xoài thì phải theo QL14 này - Vậy DT721 chỉ là một phần trong cung đường từ ĐL về Đồng Xoài > QL20 - DT721 - Sao Bộng - Đăng Hà - QL14 - Đồng Xoài.

Đoạn DT721 đường rất tốt do mới nâng cấp, còn đoạn Sao Bộng - Đăng Hà đến QL14 mình chưa đi nhưng theo thông tin được biết thì đã xuống cấp, đang chờ sửa chữa nên có lẽ di chuyển hơi chậm.
QL14 mình nghe nói nhiều đoạn khá te tua, có lẽ di chuyển bằng xế hộp tốt nhưng các khúc hư hỏng thì không chạy nhanh được.

Đúng như bác Diengiadung dự đoán. Đoạn 721 từ Đạ Tẻ đến cầu Phước Cát đường tốt. Đoạn Đăng Hà - Sao Bọng (Ql14 - ra đến Đức Liễu. Đoạn QL14 từ Đức Liễu về Đồng Xoài cũng khá xấu) đường xuống cấp do xe tải chở cát chạy qua lại nhiều (hiện tại đã cấm xe chở cát chạy - nhưng cũng chả có tác dụng mấy vì mình vấn thấy có nhiều xe tải phóng ầm ầm (NO) )
@Bienlao : Xe 4b đi được, tất nhiên là hơi mệt

Cám ơn các bác đã trả lời
Bác cho em hỏi thêm là đoạn từ đạtẻh đi bảo lộc (thác dambri) đi = 4B có được?
Nhìn "report" của bác, em thấy có đoạn đất đỏ, không biết 4B có bị "mắc lầy" không?

Tóm lại, em rất thích đèo lộc bắc và đèo B40, em không muốn đi về đường cũ, chỉ muốn đi tới thác dambri hoặc về bảo lộc, các bác tư vấn giúp em

Cám ơn các bác đã trả lời
Bác cho em hỏi thêm là đoạn từ đạtẻh đi bảo lộc (thác dambri) đi = 4B có được?
Nhìn "report" của bác, em thấy có đoạn đất đỏ, không biết 4B có bị "mắc lầy" không?

Tóm lại, em rất thích đèo lộc bắc và đèo B40, em không muốn đi về đường cũ, chỉ muốn đi tới thác dambri hoặc về bảo lộc, các bác tư vấn giúp em

Qua khỏi đèo Lộc Bắc > gặp ngã 3 thủy điện > đèo B40 > trung tâm xã B'Lá. Từ nơi này bạn có 2 lựa chọn: một là theo đường nhựa chạy thẳng đến huyện Bảo Lâm > Bảo Lộc. Đường này thì tốt nhưng không chạy ngang qua thác, chùa.
Hai là chọn lối tắt như mình đi qua nhiều đoạn liên thôn đất đỏ, đường này sẽ dẫn đến chùa Di Đà, thác Đam'bri, Tu viện Bát Nhã (khúc tu viện này thì là đường nhựa tốt rồi).
Đoạn đất đỏ liên thôn này khi mình đi vẫn tương đối khá mặc dù một khúc ngắn từ chùa Di Đà đến lối sau KDL Đam'bri: xe 4 bánh có thể chạm gầm nếu không cẩn thận - còn hổm rày mưa nhiều, không biết ra sao (Lúc mình đi thì không thấy lầy dù trườc đó cũng mưa liên miên, một vài chổ dốc cao, bị nước xoáy mòn thành ra lởm chởm thôi).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,052
190,373
Latest member
muabanpallet
Back