What's new

Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo

BÀI ĐÃ POST:
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

Một chuyến đi ngắn thôi với 4 ngày 3 đêm nhưng đây hoàn toàn là một chuyến phượt trọn nghĩa vì mình và bà xã đi và về trên chiếc Win100 trước giờ vẫn đi.

Tính lại tồng cộng thì đoạn đường bọn mình vượt qua khoảng trên 600km, chi phí chưa đầy 1200k (cả tiền phòng, xăng, ăn, tiêu vặt...) và có được một thành quả lớn bằng sự bội thu về nhiều đoạn đèo tuyệt đẹp, mới lẫn cũ. Cái "đã hơn nữa là những thác nước - những thác mà bọn mình tìm được đường vào và chiêm ngưỡng thì chả mấy ai biết đến ngoài những người địa phương và dĩ nhiên rất khó thấy được hình ảnh trên mạng (Các thác nhuốm mùi kinh doanh du lịch thì bọn mình không thích, không vào).

Trên cầu Phú Mỹ

Cái mình vui hơn là từ một số thông tin ít ỏi về các thác - đèo này, sau khi đến được những nơi đó và nó hiển hiện trước mắt chứng tỏ rằng dù những thông tin mù mờ kia ít nhưng rõ ràng nó có thật.

Chuyến phà qua sông.

Và khi thành quả đã đạt được thì bạn biết không: bọn này vui lắm dù chuyến hành trình nhiều lúc cực khổ và nhọc nhằn lắm (do mình không còn trẻ, sức khỏe cũng không được tốt như vài năm trước).

Bình minh trên cảng.

Vậy là nhọc thật nhưng toại nguyện lắm rồi: thụ hưởng hoàn toàn cái tự do giữa khoảng trời bao la hay cả 2 người dưới chân một thác nước kỳ vĩ... khi ấy bạn mới thấy thiên nhiên tươi đẹp và tuyệt vời xiết bao!

Xã Phú Hữu trong ánh ban mai.

Trở về với chuyến đi: như mọi lần, bọn mình chuẩn bị hành lý sẳn và chỉ chờ thời tiết "tương đối" tốt (mùa mưa mà) là lên đường thôi. Xuất phát từ nhà lúc 5h sáng, mình theo hướng cầu Phú Mỹ đi Cát Lái.

Vào cua đường bọc vòng thành Tuy Hạ.

Lộ trình như đã đề cập từ bài "Tự tình trước một chuyến đi": TP HCM qua cầu Phú Mỹ, Cát Lái ra QL 51. Trở ngược lại một đoạn rồi quẹo vào Bình Sơn rồi từ đây sẽ qua các địa danh như Cẩm Đường, Thị trấn Gia Ray, hồ Núi Le, Xuân Lộc, đèo Tà Pứa, Đạ M'ri, đèo Chuối, Madagui, Đạ Tẻh. Sau này phát sinh thêm theo ngẫu hứng với các nơi như Lộc Bắc, Bảo Lộc...
Nhờ vậy khám phá thêm khối cảnh đẹp mê hồn.

Đường bọc vòng này vẫn tốt mênh mang...

Do chưa ăn sáng nên bọn mình ghé qua bữa sớm khi xuống phà. Giá vẫn ổn định: bánh canh thịt heo 15k, làm xong một tô là đủ sức chiến đấu tới trưa - còn cà phê thì đã làm một ly lúc còn ở nhà.

Last edited:
Hôm 24/9/2011 em đi theo lộ trình cua bac, bắt đầu từ Madagui đi Đạ tẻh- Lộc Bắc- đèo B40.nhưng khi tới Thị trấn Lộc Thắng huyện Bảo Lâm thì có chút thay đổi và em rất mừng vì sự thay đổi hướng đi này.Nhưng trước hết xin mượn đất của bác để post vài hình ảnh trên đường mà em thấy để phong phú thêm hình ảnh cung đường này nhé bác
khi qua khỏi cầu Đạ Nha vào địa phận xã Mỹ Đức

thì em gặp 1 em này mặt mày giống em, thế là chụp 1 phát để dành làm avatar cho mình

Ở xã này em thấy vài cơ sở đang chế biến hạt điều, dọc vệ đường người ta phơi những hàng thủ công đan lát thế này , từ nhỏ đến nửa đời người mới thấy, em không biết chính xác là để làm gì - thấy đẹp là chộp thôi ( tự hỏi phải chăng để đựng hạt điều xuất khẩu cho nó đẹp và tăng giá trị ?)

Ngang qua trạm y tế xã thì thấy nhộn nhịp người vào ra, băng rôn, cờ xí rộn ràng. Nhìn vào thì biết có đoàn khám bệnh từ thiện của Hội thánh tin lành VN đang khám bệnh cho đồng bào ( mình hay gọi là dân tộc). sẵn có số anh chị đang chụp ảnh lưu niệm cho nhau. Em nhờ chụp giúp 1 tấm để biết nơi mình vừa ghé

Trên vùng rừng núi Lâm Đồng thấy nhiều nơi treo bảng này - lấy của rừng thì phải trả lại cho rừng, nhưng thực tế trả lại chẳng bao nhiêu, tàn phá nhiều hơn !!! Buồn

Ở trang 10, hai bác có chụp cây cầu và bảng ghi công trình ,nhưng chụp xa , hơi nhỏ và không nhớ tên cầu. Vì thế đàn em đi sau có chụp lại : cầu này là cầu Mỹ Đức, bắt đầu vào đoạn Đạ tẻh đi Lộc Bắc. Khi em gần tới cầu thì chẳng có xe cộ nào cả, thấy ở đầu cầu có nhóm thanh niên choai choai, hơi lo ngại nếu bị bọn này chặn lại mượn xe thì chắc đi bộ về Saigon quá. Nhìn thấy cái xe đạp treo trên bảng tên cầu, thì lo không chừng chúng dám treo mình lên đó lắm chứ. Phóng xe cho lẹ , không dám ngó nghiêng, kẻo bị cho là nhìn đểu thì bỏ mecuanin ! Nhưng suy nghĩ lại, tự trấn an trời còn sáng chắc không đến nỗi nào đâu, thế là quay đầu xe lại chào hỏi làm quen với mấy chú nhỏ này

Last edited:
Bác diengiadung và phu nhân là 2 mình 1 xế, hic còn em thì thân trai chỉ 1 mình 1xế. Trên đường muốn có vài tấm hình kỉ niệm thì chẳng có ai chụp cho. Bởi vậy em mới có lý do để chụp thiết bị hỗ trợ tầm nhìn cho các bác tài và anh em phượt nhà mình

Càng lại gần , càng lồi

Đã nói với bà xã là em chỉ phượt một mình, nên đặt máy xuống đất nhờ ông địa chụp tấm hình để về trình báo

Khi chạy xe trên đường đèo thì còn nghe tiếng máy xe, tiếng gió vi vu. Nhưng những khi dừng lại ngoạn cảnh, thưởng thức không khí trong lành, cảnh quan hùng vĩ, hoang sơ thì ta chợt khám phá ra cái không gian yên lặng, tĩnh mịch xa xăm.. thật khó tả, thật khó chia sẻ cho những ai phải giam mình trong căn phòng máy lạnh, kín mít dưới kia.
Lúc này vào đầu buổi chiều rồi, trời không mưa hơi oi ả, đứng gió. Tiếc là không có sương mù như chuyến đi của hai bác. Xe chạy lên dốc đèo , chỗ nhìn thấy được con đường nhựa ngoằn ngoèo phí dưới ( hầu như ai lên tới đây cũng dừng lại chụp hình cả). Thấy không có ai, em lấy xe đụng vào cột xi măng bên đường ( chỗ này em chém gió nhé) để kiểm tra bên trong là cốt gì, thì thấy quả thật là bê tông cốt thép chứ không phải cốt tre. Mừng cho người dân.

Có vài đoạn sạt lỡ, nhưng không quá khó để khắc phục

Vài lán trại của công nhân công trình làm đường đã dọn đi, nhìn thấy buồn buồn khi trời chiều vắng lặng

Người xưa đâu tá !

@Bacuanin: Mình thấy nhiều anh thanh niên ở đây thoạt nhìn cũng ngầu lắm nhưng khi chủ động bắt chuyện thì đều vui vẻ với khách phương xa. Những người dân tộc cũng vậy: lúc nào cũng lầm lỳ, nói chuyện rất ngắn gọn, thật ra chỉ là cách nói, cách thể hiện của người ta như vậy thôi - người dân tộc chân chất hơn cả người kinh.
Có lẽ do bọn mình sống tại phố thị xô bồ lâu ngày, lại coi TV, đọc báo thấy các thành phần bất hảo gây chuyện tà la nên thường hay ngại nơi hiu quạnh thì phải, he he he...
Nếu có thể thì cứ post tiếp đi bạn: thêm những "điều cần biết" cho những bạn đi sau.

Cám ơn bác diengiadung rất nhiều, được lời như mở tấm lòng. Vậy xin phép được đóng góp thêm nhé
Nhìn chung thì cơ bản tuyến đường này đã hoàn thành, đã thông đường. Nhưng thường các công trình khi khánh thành có gắn liền với sự kiện lịch sử chính trị nào đó, thì các bác cũng hiểu là sau đó còn nhiều việc sẽ làm tiếp...Em thấy nếu các bạn phượt muốn trải nghiệm tuyến đường này thì thu xếp thời gian, đừng vào đèo quá trễ ( vượt 33km đoạn này còn tiếp gần 50 km để ra Bảo Lộc..).Ban đêm chưa có có đèn đường, không quen đường dễ vào những đoạn bị lỡ đất thì phiền lắm

Cột điện tập kết chờ dựng chạy đường dây điện

Nói như bác diengiadung thì chạy xuống chân đèo này ,đừng vội mừng sau khi nuốt mấy chục cây số đường đèo. Nếu hết xăng ở khoảng này thì cũng xem như chưa ra khỏi đèo. Tốt nhất là dừng đổ xăng ngay ở thị trấn Đạ tẻh cho đầy bình dù trong xe còn nhiều hay ít ( em biết dân phượt nhà ta lắm) vì khi vượt đèo thì hao xăng, anh em lại la cà chạy, dừng, chạy... chụp hình, ngắm cảnh...nên xăng hao dữ lắm
Qua khỏi HDND-UBND xã Lộc Bắc , qua chiếc cầu này là sắp tới ngã rẽ đi Lộc Thắng-bảo Lộc..

Cái bảng chỉ đường nó đây

Do trời trở mưa phải dừng lại mà nhìn thấy cái bảng này nhìn từ hướng Lộc Thắng đi ra, em nghĩ có ích cho các bác đi theo chiều ngược lại, nên chụp để nhớ (bi giờ từ Bảo Lộc đi Dak nông thì theo lối này , vì hướng QL28 từ Di Linh hiện không đi được)

Ngay chỗ này có quán nhỏ ven đường, sau này các bác nào có đi nhớ ghé vào ủng hộ nhé- tiện thể hỏi đường và làm quen với dân địa phương. Mại dô mại dô chỉ có 1000 đ/cái, em làm luôn 1 lúc 10 cái . Ngon ơi là ngon, thế nên đưa luôn 20000 đ luôn ( cho con chị chủ quán mua quà)

Khi ra khỏi đèo Lộc Bắc, trong bụng hơi ấm ức là đi đường đèo mà không gặp sương mù thì giảm cái thú ngắm cảnh đi một nửa-anh chị diengiadung thật là may hơn mình. Nhưng nhìn lại hình ảnh lúc anh chị qua đèo B40- trong văng vắt, còn lúc mình qua thì tù mù mờ sương dù lúc đó đã là 15:15, thì lại thấy mình may hơn, từng lớp từng lớp sương mù bốc lên từ dưới vực, từ mặt đất- lái xe chậm lại để vừa quan sát vừa ngây ngất. Đèo B40 ngắn hơn nên độ dốc gắt hơn, đèo Lộc Bắc dài,ngoằn ngoèo nhưng thoai thoải, chạy không có cảm xúc bằng đèo này ( chỉ là cảm nhận riêng của em, bác nào không đồng ý xin đừng ném em xuống đèo hê hê)
Đèo này tuy ngắn nhưng độ dốc khá cao, khung cảnh trong sương hoang dã ,âm u hơn đèo Bảo Lộc

Đường em có cong thì anh vẫn đi, chỗ cùi chỏ này thì nhìn còn rõ

Nhưng càng lúc càng nhiều sương, cho tới lúc dừng lại chờ bớt rồi mới đi

Lạ đường cẩn thận vẫn hơn, em gọi điện nhờ chị gió đẩy em sương mù rồi em mới đi

..... hết đèo B40 là cây cầu Đam Bri, qua khỏi xã B'lá gần Lộc Thắng thì em chộp được 1 quả bom nguyên tử nổ chậm cho VN nếu như ..( thôi tự hiểu) và quãng đường tránh nó thì lầy lồi đỏ quạch thấy ghét

Nhà máy luyện nhôm Tan Rai - nhìn từ bên hông

Nhìn từ phía trước, chỗ đường tránh

Từ hồi vụ nhà máy bauxit nhôm gây tranh cãi thì tên Tân Rai được nhắc đến trên các phương tiện truyền thông đại chúng

Bác Dũng ơi, như từ đầu em đã cám ơn hai bác đã tạo sự cảm hứng cho em đi theo con đường của bác đã đi (câu này nghe quen quen há bác ).Em đi theo đường từ Đạ tẻh đến Lộc Thắng,còn hai bác lại rẽ đi Đam bri, vừa qua chợ Bảo Lâm thay vì đi tiếp ra Bảo Lộc khoảng 14 km thì chợt thấy 1 nhánh đường nhỏ bên trái không rõ về đâu

Ngay chợ Bảo Lâm hỏi đường đi Di Linh mà không phải ra Bảo Lộc thì sẽ thấy lối đi này dẫn đến Tân Thượng- Di Linh.

Em hỏi người địa phương đi Di linh theo lối nào gần hơn. Người thì trả lời lối rẽ này gần hơn, nhưng người khác bảo ra Bảo Lộc rồi rẽ trái theo QL 20 thì gần hơn.Quyết định của em là chưa biết thì đi, đi rồi sẽ biết.
Vậy là thay vì ra Bảo Lộc ( đơn giản quá ), em rẽ theo lối này. Bây giờ nghiệm lại thì quả thật đi rồi sẽ biết, biết rồi sẽ hối tiếc( hic..hic vì đi xa hơn nhiều) , NHƯNG không đi sẽ hối tiếc nhiều hơn vì đã bỏ qua cơ hội biết thêm vùng đất mới chưa từng qua

Lối này đi vào địa phận xã Lộc Ngãi của H. Bảo Lâm

Cứ thế chạy một lèo, tất nhiên cũng ngoằn ngoèo lên xuống, cuối đường sẽ gặp bảng chỉ đường đi Tân Thượng

...Cứ thế chạy một lèo, tất nhiên cũng ngoằn ngoèo lên xuống, cuối đường sẽ gặp bảng chỉ đường đi Tân Thượng

Hổng biết cái bảng này của bác bcuanin có phải chụp ở ngã ba này hông, em thấy "Lộc An 15km" giống cái ảnh của em:

attachment.php

Số là em đi từ Di Linh theo QL28 định lên Gia Nghĩa. Được 1 đoạn thì thấy cái này:

attachment.php

attachment.php

Nghe người dân địa phương bảo muốn đi đò qua sông Đồng Nai cho nhanh thì 200k. Tiếc của và ham đường lạ thế là quẹo trái theo DT725 như bảng chỉ đường. Vừa đi vừa thắc mắc sao DT725 lại nằm ở đây?!

attachment.php

Đi "mò", chẳng biết mình đang đi đâu vì kế hoạch là Di Linh -- QL28 --> Gia Nghĩa cơ. Nhưng cũng đáng công, đường DT 725 đẹp, qua nhiều rừng thông tuyệt đẹp dù đôi khi các biển báo "...nhà máy Bô-xít..." làm tụt cả hứng:

attachment.php

Lần mò 1 lúc thì đến ... Bảo Lâm. Hihi, em với bác đi ngược chiều nhau ;)

Em hỏi người địa phương đi Di linh theo lối nào gần hơn. Người thì trả lời lối rẽ này gần hơn, nhưng người khác bảo ra Bảo Lộc rồi rẽ trái theo QL 20 thì gần hơn...

Từ chợ Bảo Lâm theo lối Tân Thượng đi Di Linh thì gần hơn một tý so với ngõ hướng về Bảo Lộc > Di Linh nhưng đoạn này chắn chắn phải hỏi đường nhiều nên sẽ mất thời gian như nhau. Có điều những nhánh này vắng chứ không có các "xe tăng" chạy ình xèo như QL20 nên chạy cũng phẻ và khoái hơn.
Vậy chắc bạn sẽ nghỉ lại Di Linh?

Nhưng cũng đáng công, đường DT 725 đẹp, qua nhiều rừng thông tuyệt đẹp dù đôi khi các biển báo "...nhà máy Bô-xít..." làm tụt cả hứng

Mấy cái Bô-xít này nó "gặm" hết đường Tây nguyên của dân "phẹc" chúng ta nên không mấy ai có cảm tình - y như Titan vùng biển, he he...
QL28 đoạn Di Linh - Gia Nghĩa hư cầu, QL14 cũng tả tơi: đến Gia Nghĩa, nhất là đang trong mùa mưa xem ra sẽ là những đoạn đường khổ ải.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,061
190,375
Latest member
TotoVerification
Back