What's new

Mình đã được cấp visa du lịch khối Schengen hạn 5 năm như thế

Không biết đập đá gì gì đó có phê vầy không chứ giờ là mình lâng lâng lắm rồi. Sáng ra đi nhận visa, thấy người ta cầm ra có kèm 1 phong bì, là thất vọng lắm lắm, vì thường đó sẽ là thư từ chối. Nhầm nhọt đấy ạ, thư ấy là giành cho người khác, vì lúc mình đến đã có 1 chị đến sớm hơn để nhận visa, họ cầm pp của chị ấy và mình ra cùng lúc.
Chính xác là visa này hết hạn trước 3 tháng hạn của hộ chiếu. Sướng không tả được, nãy giờ cứ nghía cái visa mãi. Giờ đi sướng cái đã, mình sẽ chia sẻ quá trình làm hồ sơ của mình sau nhé. :)

attachment.php

Last edited:
Chào bạn.
Lần đầu có visa hạn 1 năm thời hạn lưu trú 90 ngày, mình cũng nghĩ như bạn. 90 ngày là tổng thời gian lưu trú trong 1 năm. Nhưng khi được cấp gần 5 năm, mình thắc mắc là sao cho visa gì chơi khăm nhau dữ, 5 năm mà có tổng 90 ngày lưu trú thì bỏ bèn gì. Nhưng tìm hiểu thì ra là vầy "If you are the holder of a circulation visa, i.e. short stay visa valid from 1 to 5 years, ’90 days’ means that you may spend a maximum of 90 days per six-month period".
Bạn tham khảo thêm link này nhé http://www.ambafrance-uk.org/How-to-read-a-Schengen-Visa-21475

Anh ơi cho em hỏi "90days, mult. Hạn visa 54months" thế thì nếu trong 2 năm mà đi hết 90 ngày rồi, thì 3 năm tiếp theo ko được nhập cảnh vô Schengen ạ ? Hay vẫn xin bình thường ạ ?

Hehe, tùy chị, 26 euro cũng đủ để dịch bộ hồ sơ á nghen :)
Gato quá người đẹp ơi, chị cũng muốn...được như thế, hehe. Chị đang chuẩn bị hồ sơ để xin tiếp bên P đây, mà thấy giờ lại thu 26 euros phí dịch vụ ngoài 60 euros phía visa, thấy tiếc tiếc, không lẽ chuyển sang xin Hà Lan hả nàng

Chào bạn.
Lần đầu có visa hạn 1 năm thời hạn lưu trú 90 ngày, mình cũng nghĩ như bạn. 90 ngày là tổng thời gian lưu trú trong 1 năm. Nhưng khi được cấp gần 5 năm, mình thắc mắc là sao cho visa gì chơi khăm nhau dữ, 5 năm mà có tổng 90 ngày lưu trú thì bỏ bèn gì. Nhưng tìm hiểu thì ra là vầy "If you are the holder of a circulation visa, i.e. short stay visa valid from 1 to 5 years, ’90 days’ means that you may spend a maximum of 90 days per six-month period".
Bạn tham khảo thêm link này nhé http://www.ambafrance-uk.org/How-to-read-a-Schengen-Visa-21475

Vậy nghĩa là năm năm tới cứ 6 tháng lại có 30 ngày đi châu Âu mà không cần apply Visa lại phải không chị ? Huhuh hâm mộ quá :D :D :D

Chào bạn.

Visa 1 năm, 5 năm, thời hạn lưu trú không quá 90 ngày trong 6 tháng. Điều đó có nghĩa là, trong vòng thời hạn visa bạn có thể vào nhiều lần nhưng mỗi lần không quá 90n ngày tính từ ngày nhập cảnh. Lần sau bạn vào tiếp thì phải tính số ngày đã lưu trú của các lần trước và khoảng cách từ ngày xuất cảnh.Ví dụ lần đầu bạn lưu trú 90 ngày rồi thì lần nhập cảnh tiếp theo phải sau 3 tháng từ lúc xuất cảnh. Còn nếu như lần nhập cảnh trước bạn mới lưu trú 30 ngày thì không có hạn chế gì lần nhập cảnh tiếp theo nhưng giả sử bạn nhập cảnh ngày sau 10 ngày thì lần nhập cảnh thứ hai bạn chỉ có quyền lưu trú 90-30 = 60 ngày thôi. Còn nếu bạn nhập cảnh lần 2 sau 3 tháng thì bạn có quyền lưu trú tiếp 90 ngày liên tục. Quy định này để hạn chế người xin visa tạm trú nhưng ở lâu dài hoặc cứ khi hết hạn 90 ngày lại đi ra EU 1 thời gian ngắn (ví dụ sang Anh, Thổ, Nga...) rồi quay lại EU luôn.

Phải nói là cháu đa tạ bác lắm luôn. Cao thủ phượt có khác. Hôm bữa cháu có đọc cách giải thích như vậy http://ec.europa.eu/dgs/home-affair...t_stay_schengen_calculator_user_manual_en.pdf, nhưng mãi không mường tượng ra được, nay bác nói dễ hiểu quá ạ.
Lúc chưa thông tỏ, cháu chỉ dám xác định là ở 90 ngày trong mỗi 180 ngày cho chắc ăn, sợ lỡ làm sai bị note lại thì ảnh hưởng lần visa sau. Giờ thỉ cháu hiểu rõ rồi. Cảm ơn bác lần nữa

Visa 1 năm, 5 năm, thời hạn lưu trú không quá 90 ngày trong 6 tháng. Điều đó có nghĩa là, trong vòng thời hạn visa bạn có thể vào nhiều lần nhưng mỗi lần không quá 90n ngày tính từ ngày nhập cảnh. Lần sau bạn vào tiếp thì phải tính số ngày đã lưu trú của các lần trước và khoảng cách từ ngày xuất cảnh.Ví dụ lần đầu bạn lưu trú 90 ngày rồi thì lần nhập cảnh tiếp theo phải sau 3 tháng từ lúc xuất cảnh. Còn nếu như lần nhập cảnh trước bạn mới lưu trú 30 ngày thì không có hạn chế gì lần nhập cảnh tiếp theo nhưng giả sử bạn nhập cảnh ngày sau 10 ngày thì lần nhập cảnh thứ hai bạn chỉ có quyền lưu trú 90-30 = 60 ngày thôi. Còn nếu bạn nhập cảnh lần 2 sau 3 tháng thì bạn có quyền lưu trú tiếp 90 ngày liên tục. Quy định này để hạn chế người xin visa tạm trú nhưng ở lâu dài hoặc cứ khi hết hạn 90 ngày lại đi ra EU 1 thời gian ngắn (ví dụ sang Anh, Thổ, Nga...) rồi quay lại EU luôn.

Bạn cho mình hỏi:
Trường hợp bạn xin như vậy là apply kiểu du lịch tự túc đơn thuần hay có kết hợp gì không? Có sự bảo lãnh hay thư giới thiệu từ phía Schengen chứ?
Trong đơn xin hay tâm thư bạn có lý do nêu ra là phải xin 5 năm ko?
Cảm ơn bạn nhe,

Mình không làm tâm thư bạn, cũng không có bảo lãnh hay thư giới thiệu gì. Mình xin theo dạng du lịch tự túc, xin single entry và lưu trú 10 ngày. Nhưng bổ sung chút là mình hiện đang học bên Nhật, theo học bổng chính sách công, mình về VN xin visa thôi rồi quay lại bên ấy. Nên việc chứng minh sẽ quay về VN là chắc chắn, vì ít nhất mình phải quay về để công tác cho hết chi phí đã được cử đi học chứ :)

Bạn cho mình hỏi:
Trường hợp bạn xin như vậy là apply kiểu du lịch tự túc đơn thuần hay có kết hợp gì không? Có sự bảo lãnh hay thư giới thiệu từ phía Schengen chứ?
Trong đơn xin hay tâm thư bạn có lý do nêu ra là phải xin 5 năm ko?
Cảm ơn bạn nhe,

Mình không làm tâm thư bạn, cũng không có bảo lãnh hay thư giới thiệu gì. Mình xin theo dạng du lịch tự túc, xin single entry và lưu trú 10 ngày. Nhưng bổ sung chút là mình hiện đang học bên Nhật, theo học bổng chính sách công, mình về VN xin visa thôi rồi quay lại bên ấy. Nên việc chứng minh sẽ quay về VN là chắc chắn, vì ít nhất mình phải quay về để công tác cho hết chi phí đã được cử đi học chứ :)

Cảm ơn bạn,
Vì khi điền form thông tin có mục chon số lần nhập cảnh mong muốn , bạn chọn single entry và thời gian bạn xin lưu trú 10 ngày thôi mà họ quyết định cho đến 5 năm, multy thì đúng là quá good.
Một câu hỏi tế nhị chút là phần tài chính kèm theo của bạn là rất mạnh?

Mình có 30k $ tiền tiết kiệm và lương (hiện được tính là phụ cấp ăn ở trong thời gian học) mình không nhà đất, không xe cộ. Mức này là bình thường chứ không mạnh đâu bạn. Nhưng mình may mắn, là người duyệt visa 5 năm cho mình chính là người đã duyệt visa 1 năm trước đó. Mình tìm hiểu theo kí hiệu trên visa thì biết như vậy. Cái này thì chắc gọi là duyệt bằng niềm tin.
Cảm ơn bạn,
Vì khi điền form thông tin có mục chon số lần nhập cảnh mong muốn , bạn chọn single entry và thời gian bạn xin lưu trú 10 ngày thôi mà họ quyết định cho đến 5 năm, multy thì đúng là quá good.
Một câu hỏi tế nhị chút là phần tài chính kèm theo của bạn là rất mạnh?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back