What's new

[Chia sẻ] Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ai đến rồi sẽ quay trở lại lần nữa

Chưa từng có suy nghĩ sẽ đi Hàn bởi vì ngại khoản visa "hơi rắc rối" của nhà bạn ấy, nhưng lại được chị bạn share cho cái file kinh phí của nhóm anh chị ấy đi Hàn với chi phí quá ư là hợp lý - nên chỉ trong phút chốc. Tôi và chị bạn làm cùng quyết định liều book vé máy bay khi chưa xin visa. Và cũng ngầm xác định tư tưởng với nhau là có thể sẽ "mất trắng" hơn 5tr tiền vé máy bay cho 4 chặng bay cả nội địa và quốc tế. Dự là đi Hàn xem hoa Đào nhưng lúc Vietjet tung vé 0đ, chúng tôi lại không mua được giai đoạn hoa đẹp nhất nên cuối cùng nhỡ mất mùa hoa và đi vào cuối tháng 4.
Tôi biết có rất nhiều bài share rất chi tiết và bổ ích của các mem kỳ cựu trên diễn đàn này, nhưng tôi vẫn muốn chia sẻ những gì tôi đã trải qua, thật ra cũng muốn "khoe" một ít hình ảnh để thôi thúc những ai có dự định thì hãy - kéo vali và đi như chúng tôi.

Hàn Quốc trong tôi là một đất nước xinh đẹp - người dân nhiệt tình - đồ ăn thì cực kỳ hợp khẩu vị của tôi, họ không được thiên nhiên ưu ái ban tặng những kỳ quan thiên nhiên, những "thiên đường hạ giới" như anh bạn hàng xóm to bự của chúng ta - Trung Quốc. Nhưng tôi cảm nhận rằng, họ khai thác du lịch quá thành công. Như Nami chẳng hạn - nổi lên sau một bộ film và chắc rằng ai đi Hàn cũng muốn đến đấy 1 lần cho biết - dù đi rồi mới biết chả có gì ngoài hàng cây.

Người Hàn không nói được tiếng Anh nhiều, dù cho có nói được thì cũng rất khó nghe. Thứ ngôn ngữ mà chúng tôi sử dụng nhiều nhất trong chuyến đi của mình là body language và một chút tiếng Trung ít ỏi của tôi :) - tuy là vậy nhưng mọi người cứ mạnh dạn đi, vì Hàn rất an toàn nên chỉ cần một chút liều là có thể đi được rồi. Yên tâm nhen ;)

P.s: bài viết này tôi sẽ chia sẻ các bước tôi đã từng làm và cách đi/ sử dụng app ứng dụng cho chuyến theo từng post 1 chứ không theo lịch trình tôi đã từng đi. Sau khi chia sẻ xong tôi sẽ up lịch trình chuyến đi của tôi vào tháng 4.2016 sau nhé ;)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mấy món chị ăn toàn ngon bổ rẻ thôi, e phải note lại ngay để sang đó sẽ đi ^^ E cũng mua vé 0 đồng vào tháng 4 năm sau, mà em thấy hình của chị cũng vào tháng 4, lúc đó chị đi cũng ko còn hoa hả chị?

C đi từ 21 - 27/4 thì không còn tí hoa đào nào hết, nếu e đi nên đi từ đầu tháng thì chắc hên đc gặp hoa hơn chị đó ^^. Thật ra bên Hàn mấy nhà hàng giá cũng k quá mắc, chị k thích ăn ở Myeongdong tí nào vì nó đắt hơn so với chỗ khác rất nhiều ấy. đặc biệt thích khu Konkuk, bọn svien toàn zai đẹp :)) già rồi vẫn thích ngắm zai =))

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Em chỉ đặt được vé ngày 17-21/4 thôi nên chắc cũng ko có cơ hội ngắm hoa, lần đầu đi ko đúng mùa cũng ko sao,cho mình có dịp lần sau sẽ quay lại đúng mùa hoa mùa lá ^^

Em chỉ đặt được vé ngày 17-21/4 thôi nên chắc cũng ko có cơ hội ngắm hoa, lần đầu đi ko đúng mùa cũng ko sao,cho mình có dịp lần sau sẽ quay lại đúng mùa hoa mùa lá ^^

ừa, vậy là chắc giống chị đi đợt đó đó, tới đợt đó cứ ra công viên Yeouido biết đâu còn thì sao vì bạn chị đi trước chị mấy ngày, cũng tầm t.gian với e thì vẫn còn xót lại ít đó, căn bản tùy vào thời tiết mỗi năm nữa cơ

Lịch trình của mình lên đều có đủ cả các điểm này, thế mà đành bỏ lại do có mấy ng đi cùng cứ lang thang & ngập trong mua sắm, buồn ghê!

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Seoul to Nami Island (Namiseom)

T-money không dùng được cho tàu ITX mà, lúc mình đi show cái thẻ ra họ k chịu nên yêu cầu đi mua vé bằng tiền mặt đó bạn ơi

Mình k nhớ là đi ITX hay All stop train nữa, nhưng mình cứ vào ga & nhìn Line là nhảy lên tàu thẳng tiến thôi, mình đi như sau: bắt đầu từ Ga Sookmyung Women's University, đi Line 4 đến ga Ichon, đổi sang tàu đi Gyeongui-Jungang (đi qua các ga: Oksu, Wangsimni, Cheongnyangni, Sangbong), dừng ở ga Mangu, đổi sang tàu Gyeongchun để đi đến ga Gapyeong. Mình quẹt thẻ T-money lúc vào ga Sookmyung Women's University bị trừ 1.250won, sau đó đổi Line chặng cuối thì bị trừ thêm là 1.650won nữa thôi.

Mình đi hầu hết các Line tàu thì k có Line nào bị nhân viên bắt mua vé cả, cứ quẹt T-money thôi. Chỉ thấy Line Airport Railroad (qua cái cửa màu vàng) là có nhân viên đứng ngay cạnh cái cửa quẹt thẻ đó, mặc trang phục rất đẹp & lịch sự như các tiếp viên hàng không vậy.

Mình đi hầu hết các Line tàu thì k có Line nào bị nhân viên bắt mua vé cả, cứ quẹt T-money thôi. Chỉ thấy Line Airport Railroad (qua cái cửa màu vàng) là có nhân viên đứng ngay cạnh cái cửa quẹt thẻ đó, mặc trang phục rất đẹp & lịch sự như các tiếp viên hàng không vậy.

Mình k nhớ là đi ITX hay All stop train nữa, nhưng mình cứ vào ga & nhìn Line là nhảy lên tàu thẳng tiến thôi, mình đi như sau: bắt đầu từ Ga Sookmyung Women's University, đi Line 4 đến ga Ichon, đổi sang tàu đi Gyeongui-Jungang (đi qua các ga: Oksu, Wangsimni, Cheongnyangni, Sangbong), dừng ở ga Mangu, đổi sang tàu Gyeongchun để đi đến ga Gapyeong. Mình quẹt thẻ T-money lúc vào ga Sookmyung Women's University bị trừ 1.250won, sau đó đổi Line chặng cuối thì bị trừ thêm là 1.650won nữa thôi.

à, sau khi tìm hiểu thì mình hiểu là như này: tàu mình đi là tàu hỏa ITX Chuncheon - khác với subway - là chuyến tàu nhanh thứ 2 sau KTX (Korea Train express) (là tàu hỏa nhanh chạy từ Incheon về Seoul hay tàu đi Busan hay đi các tỉnh khác). Còn chuyến tàu bạn đi là subway, tàu chậm như bình thường hay sao ấy

Đến Seoul thì nhất định phải đi thăm Cố cung nhỉ, vào thời Joseon có 5 cung điện vẫn được bảo tồn đến nay là cung Gyeongbok (Cảnh Phúc), cung Changdeok (Xương Đức), cung Gyeonghee (Khánh Hi), cung Deoksu (Đức Thọ). Vì không muốn cả ngày chỉ lặn ngập trong Cố cung và các công trình cổ, chúng tôi xen kẽ và lựa chọn duy nhất 1 cung cho lịch trình của mình đó là Changdeokgung – Cung Xương Đức (có Huwon secret garden) làm điểm đến cho mình.

Từ Fully Hong chúng tôi có thể đi bộ đến Changdeokgung nhưng chúng tôi vẫn leo lên bus để… trải nghiệm đi bus ở Hàn là như nào, và đây là chuyến bus thứ 2 chúng tôi đi trong lịch trình của mình (sau bus đi Namsan)

Changdeokgung sẽ đóng cửa vào thứ 2 hàng tuần ạ

Google map đây ạ: https://goo.gl/maps/ydTV2BtPHjT2

Trạm chờ xe buýt đây ạ

Vé vào cổng

Điểm chờ để có English guide

Cánh hoa còn xót lại

Đọ áo dài và Hanbok ^^

Sau khi ra khỏi Changdeokgung thì ngay cổng chính rẽ phải đi men theo vỉa hè là đến Bukchon Hanok Village rồi ạ.

Trên đường từ Changdeokgung đi Bukchon Hanok Village.

Hoa ở khắp mọi nơi

Chỉ một từ ĐẸP thôi ạ

Dâu Hàn - ngon, ngọt cắn một cái ngập nước ạ

Sau khi đi Bukchon xong chúng tôi lại đi Express Bus Terminal Station xem xem, ngắm ngắm, nhìn nhìn mà chẳng mua gì vì quần áo thì không hợp style, nhưng quả thật ở đây rất đẹp, khang trang hiện đại, tôi không nghĩ nó lại là một tầng hầm, vì vừa trạm trung chuyển của 3 line tàu điện ngầm (#3, #7, #9) vừa kết hợp cả một bến xe đi các tỉnh từ Seoul, lại nối liền với cả trung tâm thương mại Shinsegae Department Store - Gangnam Branch với đầy đủ cả chợ bán hàng thông thường, chợ hoa, hàng cao cấp và hàng hiệu

Bữa ăn này của chúng tôi hết 10,000won bao gồm cả nước uống ạ. Sundae ở đây ăn ngon hơn hẳn chỗ khác tôi ăn, thơm mùi nếp chứ không có vị hơi tanh. Và thú thật đây lần đầu tôi ăn món lòng dồi này (ở VN chưa hề ăn qua bao giờ do cảm giác 'không vệ sinh')

Cặp đôi này thấy đang chia tay nhau ^^

Chỉ đơn giản là bến xe nhà người ta thôi ^^.

Từ đây có thể đi Seorae Village cafe street, Some Sevit và Cầu Banpo

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back