What's new

[Chia sẻ] Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ai đến rồi sẽ quay trở lại lần nữa

Chưa từng có suy nghĩ sẽ đi Hàn bởi vì ngại khoản visa "hơi rắc rối" của nhà bạn ấy, nhưng lại được chị bạn share cho cái file kinh phí của nhóm anh chị ấy đi Hàn với chi phí quá ư là hợp lý - nên chỉ trong phút chốc. Tôi và chị bạn làm cùng quyết định liều book vé máy bay khi chưa xin visa. Và cũng ngầm xác định tư tưởng với nhau là có thể sẽ "mất trắng" hơn 5tr tiền vé máy bay cho 4 chặng bay cả nội địa và quốc tế. Dự là đi Hàn xem hoa Đào nhưng lúc Vietjet tung vé 0đ, chúng tôi lại không mua được giai đoạn hoa đẹp nhất nên cuối cùng nhỡ mất mùa hoa và đi vào cuối tháng 4.
Tôi biết có rất nhiều bài share rất chi tiết và bổ ích của các mem kỳ cựu trên diễn đàn này, nhưng tôi vẫn muốn chia sẻ những gì tôi đã trải qua, thật ra cũng muốn "khoe" một ít hình ảnh để thôi thúc những ai có dự định thì hãy - kéo vali và đi như chúng tôi.

Hàn Quốc trong tôi là một đất nước xinh đẹp - người dân nhiệt tình - đồ ăn thì cực kỳ hợp khẩu vị của tôi, họ không được thiên nhiên ưu ái ban tặng những kỳ quan thiên nhiên, những "thiên đường hạ giới" như anh bạn hàng xóm to bự của chúng ta - Trung Quốc. Nhưng tôi cảm nhận rằng, họ khai thác du lịch quá thành công. Như Nami chẳng hạn - nổi lên sau một bộ film và chắc rằng ai đi Hàn cũng muốn đến đấy 1 lần cho biết - dù đi rồi mới biết chả có gì ngoài hàng cây.

Người Hàn không nói được tiếng Anh nhiều, dù cho có nói được thì cũng rất khó nghe. Thứ ngôn ngữ mà chúng tôi sử dụng nhiều nhất trong chuyến đi của mình là body language và một chút tiếng Trung ít ỏi của tôi :) - tuy là vậy nhưng mọi người cứ mạnh dạn đi, vì Hàn rất an toàn nên chỉ cần một chút liều là có thể đi được rồi. Yên tâm nhen ;)

P.s: bài viết này tôi sẽ chia sẻ các bước tôi đã từng làm và cách đi/ sử dụng app ứng dụng cho chuyến theo từng post 1 chứ không theo lịch trình tôi đã từng đi. Sau khi chia sẻ xong tôi sẽ up lịch trình chuyến đi của tôi vào tháng 4.2016 sau nhé ;)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Chắc hẳn không ít 8x, 9x đã từng khóc lên khóc xuống với bộ phim "Bản tình ca mùa đông" với hàng 2 hàng cây ngân hạnh thẳng tắp và lãng mạn, với hình ảnh 2 nhân vật chính đã đưa Nami thành điểm đến nổi tiếng Hàn Quốc. Để đi đến Nami, các bạn có thể quay lại trang 2, post #17 tại ĐÂY

phà ra đảo

Ai muốn thử cảm giác mạnh thì có thể đi Zipwire ra đảo nhé, leo lên cái lầu cao này 'trượt' sang đảo nè

Nhớ ghé nhà hàng này ăn gà nướng nhé mọi người, 1 phần 10,000won, nhưng nhà hàng này mỗi người một phần chứ không được 2 người gọi một phần ạ

Phần 10,000won/ 2 miếng thịt gà này nè, còn thịt lợn thì k ngon bằng nên cứ ăn gà là ok rồi ^^

Hàn Quốc khi nào cũng cho free nước uống, rau ăn kèm và kim chi, ăn thoải mái

See you next time Namiseom

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Thật ra, đối với cảm nhận của riêng tôi, so sánh giữa Hàn Quốc và Trung Quốc thì chắc chắn Trung Quốc sẽ là nơi tôi đặt chân đến nhiều nhất. Như tôi đã nói ban đầu, tôi chưa hề có dự định đi Hàn Quốc, chỉ là được bạn share cho file chi phí chuyến đi thì thấy bất ngờ quá nên lại ngứa chân và đi. Thứ tôi nhớ nhất sau chuyến đi của mình là thức ăn ở Hàn Quốc. Quả thật, ẩm thực của Hàn Quốc hơn hẳn so với Trung Quốc, có lẽ do chuyến đi đến TQ 2 lần trước của tôi là vì đi đến những vùng xa, nên ăn không được ngon hoặc chăng do khẩu vị của tôi nên không hợp ^^. Sau chuyến đi, vì lưu luyến những món ăn (tinh thần ăn uống quá cao @_@) nên tôi lại làm visa lại để tôi có thể đưa bạn nhỏ của tôi quay lại HQ, cùng chia sẻ với bạn ấy những gì tôi đã thưởng thức.

Về rồi vẫn nhớ món này lắm lắm

Ai đi Ehwa thì nhớ ăn món gà ở đây nha bán vỉa hè (kiểu hàng rong thôi), ngon mà rẻ nữa, ly này có 2,000won thôi hà :)

Lượn lờ ở Ehwa cũng mua được kha khá đồ, giá tầm 10,000won/ món (áo thun) cũng xinh lắm.

Bắt gặp quán phở này gần Ehwa nè

Cái thang cuốn ở Ehwa station nó dài dã man các bác ạ ^^

[/URL]

[/IMG]

Ngồi type bài mà thấy mấy món này lại thèm kinh lên được í

Bạn nào muốn thử Hanbok thì có thể tranh thủ dư giả thời gian thì vào trong sân bay, ngay đối diện với điểm pick-up duty free lotte mart (gần ngay boarding gate mà VJ hay bay luôn ạ)

Ngày nào b đi chuyến Hq tháng 1 này? Mình lội trong bên topic hỏi đáp thấy b chuẩn bị xin visa tiếp
B có bảng xác nhận luơng hoặc giấy xin nghỉ phép bằng tiếng Anh k? có thể mail cho mình được k? email [email protected]
thanks nhé
Ah mình cũng k biết cách book ksan thế nào để lấy được xác nhận booking mà chưa phải trả tiền luôn ấy

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Trải nghiệm Jjimjilbang - tắm hơi HQ

Cho mình hỏi passport trắng có đậu k bạn? Tất cả các khoản khác mình đều đáp ứng được ,thanks

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Trải nghiệm Jjimjilbang - tắm hơi HQ

Cho mình hỏi passport trắng có đậu k bạn? Tất cả các khoản khác mình đều đáp ứng được ,thanks

Sorry mng lâu nay m bận nên k vào 4rum được, chị bạn đi cùng mình đợt tháng 4 vừa rồi là pp trắng tinh chưa từng đi đâu và hộ chiếu cũng mới làm đc 5 ngày đến lúc nộp hso đó b ạ.

Ngày nào b đi chuyến Hq tháng 1 này? Mình lội trong bên topic hỏi đáp thấy b chuẩn bị xin visa tiếp
B có bảng xác nhận luơng hoặc giấy xin nghỉ phép bằng tiếng Anh k? có thể mail cho mình được k? email [email protected]
thanks nhé
Ah mình cũng k biết cách book ksan thế nào để lấy được xác nhận booking mà chưa phải trả tiền luôn ấy

Mình dự định đi tháng 1 nhưng đợt rồi bận nhìu việc và sợ con ốm nên mình cancel chuyến đi. tuy nhiên mình đã xin visa lại và đã được visa multiple 3 năm (do pp k còn đủ hạn > 5 năm).
Mấy cái b hỏi m k có b nhé, mẫu là mẫu của HR bên mình nên k đưa ra đc. Bôking ksan thì đặt trên booking.com nhớ chọn mục - PAY LATER là ok nha

Chị ơi cho em hỏi thăm tí: đơn xin nghỉ phép + hợp đồng lao động + giấy xác nhận nhân viên + sao kê tài khoản nhận lương: tất cả đều phải dịch ra tiếng Anh (nếu tất cả các giấy tờ trên là tiếng Việt). Thêm nữa, em tìm hiểu thì được biết có cả CMND và hộ khẩu, hai giấy tờ này chỉ cần bản phôt công chứng đúng không chị?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back