What's new

[Chia sẻ] Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ai đến rồi sẽ quay trở lại lần nữa

Chưa từng có suy nghĩ sẽ đi Hàn bởi vì ngại khoản visa "hơi rắc rối" của nhà bạn ấy, nhưng lại được chị bạn share cho cái file kinh phí của nhóm anh chị ấy đi Hàn với chi phí quá ư là hợp lý - nên chỉ trong phút chốc. Tôi và chị bạn làm cùng quyết định liều book vé máy bay khi chưa xin visa. Và cũng ngầm xác định tư tưởng với nhau là có thể sẽ "mất trắng" hơn 5tr tiền vé máy bay cho 4 chặng bay cả nội địa và quốc tế. Dự là đi Hàn xem hoa Đào nhưng lúc Vietjet tung vé 0đ, chúng tôi lại không mua được giai đoạn hoa đẹp nhất nên cuối cùng nhỡ mất mùa hoa và đi vào cuối tháng 4.
Tôi biết có rất nhiều bài share rất chi tiết và bổ ích của các mem kỳ cựu trên diễn đàn này, nhưng tôi vẫn muốn chia sẻ những gì tôi đã trải qua, thật ra cũng muốn "khoe" một ít hình ảnh để thôi thúc những ai có dự định thì hãy - kéo vali và đi như chúng tôi.

Hàn Quốc trong tôi là một đất nước xinh đẹp - người dân nhiệt tình - đồ ăn thì cực kỳ hợp khẩu vị của tôi, họ không được thiên nhiên ưu ái ban tặng những kỳ quan thiên nhiên, những "thiên đường hạ giới" như anh bạn hàng xóm to bự của chúng ta - Trung Quốc. Nhưng tôi cảm nhận rằng, họ khai thác du lịch quá thành công. Như Nami chẳng hạn - nổi lên sau một bộ film và chắc rằng ai đi Hàn cũng muốn đến đấy 1 lần cho biết - dù đi rồi mới biết chả có gì ngoài hàng cây.

Người Hàn không nói được tiếng Anh nhiều, dù cho có nói được thì cũng rất khó nghe. Thứ ngôn ngữ mà chúng tôi sử dụng nhiều nhất trong chuyến đi của mình là body language và một chút tiếng Trung ít ỏi của tôi :) - tuy là vậy nhưng mọi người cứ mạnh dạn đi, vì Hàn rất an toàn nên chỉ cần một chút liều là có thể đi được rồi. Yên tâm nhen ;)

P.s: bài viết này tôi sẽ chia sẻ các bước tôi đã từng làm và cách đi/ sử dụng app ứng dụng cho chuyến theo từng post 1 chứ không theo lịch trình tôi đã từng đi. Sau khi chia sẻ xong tôi sẽ up lịch trình chuyến đi của tôi vào tháng 4.2016 sau nhé ;)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Chị ơi cho em hỏi thăm tí: đơn xin nghỉ phép + hợp đồng lao động + giấy xác nhận nhân viên + sao kê tài khoản nhận lương: tất cả đều phải dịch ra tiếng Anh (nếu tất cả các giấy tờ trên là tiếng Việt). Thêm nữa, em tìm hiểu thì được biết có cả CMND và hộ khẩu, hai giấy tờ này chỉ cần bản phôt công chứng đúng không chị?

hi e, hộ khẩu thì k cần đâu e, c chỉ nộp hộ khẩu dịch - công chứng cho lần sau này khi chị nộp hồ sơ lại cho chị và con gái chị thì mới cần. Còn cái CMND thì e photo đc rồi, k cần công chứng đâu nha. Sao kê TK cũng k cần dịch đâu, ra ngân hàng xin rồi bôi highlight những dòng luơng về là ok rồi e ạ.

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

2 chị em b qua đó thì có thuê wifi egg k? 2 vợ chồng mình chuẩn bị đi mà tính ra có 2 người thì wifi egg lại hơi đắt,nhưng định đi tỉnh khác nhiều thì không phải chỗ nào cũng cóowifi

2 chị em b qua đó thì có thuê wifi egg k? 2 vợ chồng mình chuẩn bị đi mà tính ra có 2 người thì wifi egg lại hơi đắt,nhưng định đi tỉnh khác nhiều thì không phải chỗ nào cũng cóowifi

mình hoàn toàn k thuê wifi egg nha bạn ơi, cũng hơi bất tiện khi đi những nơi k phải trung tâm mà k có wifi đó

update, hiện tại BIDV đã hạn chế việc CMTC rồi cả nhà nhé, cần phải có tài sản tín chấp họ mới làm cho mình đó ạ

Cho mình hỏi thời gian bạn đi từ Seoul - Nami - Seoul là full hết nguyên ngày hay sao ạ? Nếu mình đi thêm cả Garden of Morning Calm và Petite France thì trong 1 ngày ko biết có kịp không nhỉ ?

Mấy bạn đã làm visa gần đây cho mình hỏi chút :
1. Mình book vé đi Hàn ngày 17/12, vậy mình sẽ làm sổ tiết kiệm tầm cuối tháng 8 đầu tháng 9, rồi tháng 11 mình đi làm visa có được ko nhỉ? vì ngày đáo hạn sổ có liên quan đến ngày bay ko ? ( trước hay sau ngày bay của mình)
2. Cái đơn xin cấp visa thì nên đến Trần duy hưng (mình ở Hn) lấy mẫu đem về điền hay điền mãu trên mạng, vì mình thấy nhiều bạn bảo mẫu trên mạng tiếng anh bị sai ???
3. Hồ sơ xin visa gồm những giấy tờ sau, bạn nào làm rồi check mình xem thiếu gì ko nhé ?
- Hộ chiếu gốc + 01 Tờ khai xin cấp visa theo mẫu của Đại sứ quán và 01 bản sao CMND
- Sổ tiết kiệm 100tr và xác nhận số dư (mình làm sổ dịch vụ thì cần mang sổ đến ko, vì ko biết làm dịch vụ nó có làm sổ giấy cho ko nhỉ, mình làm của Sacombank)
- Hợp đồng lao động ( bản của mình là tiếng việt, thì chỉ cần photo công chứng bản tiếng việt + 1 bản dịch tiếng anh ko cần công chứng nhỉ?
- Sao kê lương của ngân hàng 3 tháng ( mình giả lương qua ngân hàng)
- Lịch trình bản tiếng anh, booking vé và ksan .
- Có cần thiết phải xin đơn nghỉ phép k nhỉ?
Mọi người giúp mình trả lời những câu hỏi vì sao với nhé

Chủ top ơi, ráng khôi phục ảnh cho mn xem với ạ, bài của b thật sự rất hữu ích đấy ạ, cám ơn top :xx

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back