What's new

Montreux - Phải chăng là mối tình đầu?

" Prochain arrêt: Montreux "

Đối với hành khách trên tàu đó là một thông báo. Đối với một số người chuẩn bị xuống gare đó là một lời nhắc nhở. Và đối với tôi đó là một nỗi "ám ảnh" dai dẳng...

Giống như " Anh yêu em" của mối tình đầu, đã bao giờ bạn quên?

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Chia tay Singapore sau ba năm trời gắn bó, với biết bao nhiêu kỷ niệm của thời tuổi teen hồn nhiên, vui tươi và nghịch ngơm. Mình đã từng rất yêu những khu shopping mall nhộn nhịp trên Orchard road, những kỷ niệm "picnic đêm khuya" thật vui với bạn bè ở khuôn viên Esplanade, hay ở East Coast, hay "điên khùng" chờ đến 12h đêm của ngày sinh nhật tròn 17, bắt taxi đến sàn MOS và giơ Student ID đầy tự hào : "Hey dude, I'm 18". Nhưng vui vẻ mãi, nghịch ngợm mãi, điên khùng mãi...rồi cũng nhàm, đông đúc quá, hiện đại quá .... rồi cũng chán, mình quyết định đi tìm một nơi yên bình hơn, nơi không có nhịp sống hối hả, nơi mình có thể khám phá những khoảng lặng của chính mình.

Đến Thụy Sỹ trong một ngày giữa đông, âm u, xám xịt. 24 giờ bay và transit mệt mỏi, thêm vào cái lạnh mùa đông, và cái sân bay Geneva cũ kỹ làm mình hơi hoang mang về nơi mình sẽ gắn bó trong 4 năm kế tiếp. Thụy Sỹ đây sao?

attachment.php

Hình ảnh đầu tiên của đất nước TS là thế này đây!

Tàu?!! Một đoàn tàu xám xịt, nặng nề ỳ ạch lăn trên đường ray và hướng về nơi mình đang đứng cùng nhiều người, tay quai, tay bị, kéo theo nào là balo, valy, thùng, túi các kiểu. Con bạn thân nhanh nhẹn leo lên tàu, tìm một chỗ tốt cho 2 đứa....vài phút sau tàu lăn bánh. Với mình, tàu ở Thụy Sỹ là một sự pha trộn khéo léo giữa kiểu tàu lửa "cổ điển" của VN và độ sạch sẽ của MRT ở Sing. " Đi tàu chui à?", sau vài phút ngồi trên tàu mình mới nhận ra là cả 2 đứa chẳng mua vé, cũng chẳng thấy tab thẻ như ở Sing. ????. " Mình có thể mua vé trên tàu mày ạ" - Con bạn thân trấn an. Vừa lúc đó, chú soát vé vui vẻ đi kiểm tra vé của khách đi tàu. Chìa 2 cái thẻ, " À Montreux", và 16.5 CHF cho mỗi người, thế là mình đã có vé tàu đến Montreux. Thì ra, con bạn đã mượn 1 cái thẻ 1/2 giá + miễn phí sau 7h tối (1/2 prix +Voie 7) của bạn nó cho mình. Về sau mới thấy cái thẻ này thật hữu dụng.

attachment.php

Chờ tàu ở platform

attachment.php

Chuyến tàu "định mệnh" đưa mình đến với Montreux yêu dấu!

Tàu chạy...rướn mắt nhìn qua cửa sổ để thu vào tầm mắt mọi cảnh vật trên đường đi. Người ta nói Thụy Sỹ đẹp lắm! Nhưng sao mình không thấy thế??! Chỉ một màu xám xịt, lạnh và buồn. Tẻ nhạt! Lại nhớ về Sing quanh năm nắng nóng, những tòa nhà chọc trời ở Raffle, đâu đâu sáng rực ánh đèn.

" Prochain arrêt: Genève. Next stop: Geneva". À, thế là đến Genève rồi đấy. Tàu dừng tầm 5 phút. Một ít người xuống và một ít kẻ lên. Vẫn cảm giác đó: " sao lại ít người thế này?!?"

attachment.php

Những gam màu buồn, xám xịt và đơn điệu.

attachment.php

Đâu đó gần Geneva, vẫn cái màu xám ấy.

Và rồi, mình bắt gặp Nyon trên đường. Nyon, một thành phố tí hon với dân số hơn 18.000 người cách Geneva 25 km, cùng trải bóng bên bờ hồ Leman thơ mộng.
attachment.php

Rồi Morge, rồi Lausanne, Vevey. Và cuối cùng :" Prochain arrêt Montreux". Cảm xúc ư?! Chẳng có, chỉ đơn giản là lời nhắc nhở chuẩn bị xuống tàu.

attachment.php

Tàu đi vào Montreux - La gare.

Cũng vẫn màu xám ấy. Montreux chào đón mình với không khí se lạnh, ảm đạm, ẩm ướt khi tuyết tan.

attachment.php

Grand Rue - con đường chính của Montreux

Nói với nhỏ bạn thân là mình cần mua sắm một số vật dụng cá nhân thì mới vỡ lẽ ra: " Tất cả các shop đóng cửa vào 6 giờ tối thứ 7 và nghỉ ngày chủ nhật. Và bây giờ đã hơn 6 giờ tối thứ 7". Tâm trí lại phảng phất hình ảnh người đi bộ ngập tràn 2 bên đường phố Orchard, hay con đường Nguyễn Trãi đông kịt xe máy, xe hơi vào cuối tuần. Còn Montreux thì thế này đây.

attachment.php

attachment.php

Mới 6 giờ chiều mà đường phố chỉ lác đác vài người. Sao ít người thế nhỉ?! Buồn!
Có lẽ đây làm lần đầu tiên mình cảm nhận được cái được gọi là Culture shock, shock về lối sống, shock về hoàn cảnh và shock về quyết định của chính mình. Chính bản thân mình đã làm mình mắc kẹt ở cái thành phố thị trấn vắng lặng này, mắc kẹt giữa "một bên là núi, một bên là hồ và xa xa là dải Alpes sừng sững".

attachment.php
.

Nhìn con bạn thân đi bên cạnh, mình tự nghĩ :" Nếu ko có mày chắc còn lâu tao mới đên cái nơi heo hút này."

Mình đã thất vọng về Montreux từ những giây phút đầu tiên. Có lẽ vì vậy nên tình yêu của mình dành cho Montreux sau này lại trở nên thật đặc biệt. Đúng là không dễ đến thì cũng không dễ đi....

Và rồi tuyết cũng tan, Montreux trút bỏ cái áo khoác xám xịt nhường chỗ cho những tia nắng yếu ớt cuối đông. Rồi từ đây, mình dần dần tìm thấy cái vẻ đẹp của Montreux, cái vẻ đẹp của một thành phố nhỏ nằm trên đường vòng cung của hồ Leman, cái vẻ đẹp của một thành phố nằm giữa "một bên là núi, một bên là hồ và xa xa là dải Alpes sừng sững".

Đây, Montreux với chiếc áo mới...

Con đường tắt từ Avenue des Alpes dẫn xuống bờ hồ Leman
attachment.php

Bồ câu trên lan can con đường đi bộ bên bờ hồ - phải chăng bồ câu làm cho Montreux thêm yên bình ?!?
attachment.php

Và đây, cho những người yêu Queen và Freddie Mercury huyền thoại.
attachment.php

Welcome to Montreux, the town where Freddie Mercury found the peace of mind!

attachment.php

Từ tượng tưởng niệm Freddie Mercury, bờ hồ Leman hiện ra ...xinh đẹp, mênh mông và yên bình.
attachment.php

Trên cao, tuyết cũng bắt đầu tan trên những đồng nho
attachment.php

Xa xa, Alpes vẫn còn "lười" chưa muốn trút bỏ cái áo xám
attachment.php

Montreux, tình yêu trong tôi bắt đầu như thế....

@ GIÀ MÀ GÂN: Bạn ấy đang dẫn chuyện mà bạn. Ban đầu mình cũng hơi choáng vì toàn thấy u ám ảm đạm, nhưng đến bài thay áo thì thật sự cảm thấy lối dẫn dắt của bạn ấy thú vị.

@ alita_chip: Tiếp tục đi bạn ơi. Hay quá! Faut que j'y aille un jour.

@ huonggiangf1: cám ơn bạn đã động viên nhé!

@ GIÀ MÀ GÂn: đấy đúng là những cảm nhận đầu tiên khi mình đến TS, rất buồn, rất ảm đạm. Vì đây là box hồi ức mà, nên mình kể về cảm nhận nhiều hơn là về thông tin bạn ạ.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Tuyết tan, những tia nắng nhẹ đầu xuân bắt đầu xuất hiện bên bờ hồ Leman. Mùa xuân đến thật nhẹ nhàng trên từng con phố, trên từng nhánh cây ngọn cỏ. Nơi đây không có những khoảng khắc chuyển giao rõ rệt, chỉ có duy nhất một nhịp sống thật chậm rãi, êm đềm, cũng như tình yêu vậy....không biết đã yêu từ bao giờ.

attachment.php

Grand rue với những tia nắng yếu ớt đầu xuân

attachment.php

Khu dân cư lưng chừng đồi cũng đón chào những tia nắng mới

attachment.php

Con đường ven hồ cũng trở nên sáng sủa hơn

attachment.php

Hồ Leman với bầu trời quang đãng hơn...và xa kia vẫn là dải Alpes hùng vĩ.

Last edited:
Nếu ai đó vô tình hỏi:" Montreux đẹp nhất vào mùa nào?", có lẽ đó là câu hỏi khó đối với những ai đã từng gắn bó và đã "lỡ yêu" nơi đây. Vì sao ư? Ở Montreux mùa nào cũng đẹp, mỗi mùa nơi đây mang những màu sắc và âm hưởng khác nhau. Cũng như Vivaldi, Montreux cũng có bản giao hưởng bốn mùa cho riêng mình. Nếu như mùa đông là sắc trắng pha lẫn màu xám buồn, thì mùa xuân là sắc trời xanh biếc, hồ nước mênh mông. Mùa hè với ánh nắng chói chang, nhịp sống vui vẻ và âm nhạc Jazz đường phố, hay mùa thu Montreux là hoàng hôn màu tím và những dải cầu vồng ẩn hiện sau mỗi cơn mưa....đôi lúc ngỡ như là những chiếc cầu nối dẫn đến thiên đường nơi đây.

Mùa xuân

Sắc xuân trên nền trời xanh biếc
attachment.php

Sắc xuân ven hồ
attachment.php

attachment.php

Bầu trời, rặng núi và mặt hồ cùng nhuộm một màu xanh
attachment.php

Bóng xế chiều cũng mang hơi thở của mùa xuân
attachment.php

(Ảnh from Abbey Phương Anh -a friend, a Montreux lover)​
Tình yêu...