What's new

Một mình váo Phjađén

( chia sẻ ) Một mình vào Phjađén

Không biết đã bao lần lên kế hoạch đi Phjađén nhưng rồi đành thất hẹn. Lần này quyết tâm đi bằng được bất chấp cơn bão số 7 đang đổ bộ vào đất liên, và phải đi một mình không có bạn đồng hành.
...
Một chuyến đi thật đáng nhớ, đầy thử thách nhưng trải nghiệm được và cái chính là vượt qua được chính mình...

Trên đường phiêu du

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

xa xa một công trường đang thi công..

[/IMG]

Last edited:
cám ơn bạn. bài viết rất hữu ích bạn à. mình xem trên bản đồ thì có đường quốc lộ 34 đi từ thị xã Cao Bằng đến Nguyên Bình rồi rẽ trái vào tỉnh lộ 212 đi qua hết Phja-đen - Thành Công đến Chợ Rã của Bắc Kạn luôn. Có phải bạn đi đường này ko?

đúng là đưòng này có thể đi từ ba bể qua hà giang đấy bạn ạh, nhưng thế thì bạn lại không đi thác bản giốc đc

mình đã quyết định đi xe máy rồi bạn ạ. Mình sẽ đi từ hồ Ba Bể đến thác Bản Giốc luôn (theo đường vietbado hướng dẫn). sau đó mình quay lại thị xã Cao Bằng theo đường cũ. rồi chạy sang Nguyên Bình - Phja Den - Chợ Rã (Ba Bể) - Na Nang (Tuyên Quang) - Tx. Hà Giang. bạn thấy cung đường này có vấn đề gì ko?? Ở Phja Den nếu mình đi theo tỉnh lộ 212 là leo lên đỉnh Phja oắc mà bạn đã đi luôn hay là chỉ đi ngang qua thôi. vì mình sợ ko đủ thời gian để lên đến đỉnh đó :D
Mình khởi hành vào cuối tháng 12 này :)

mình đã quyết định đi xe máy rồi bạn ạ. Mình sẽ đi từ hồ Ba Bể đến thác Bản Giốc luôn (theo đường vietbado hướng dẫn). sau đó mình quay lại thị xã Cao Bằng theo đường cũ. rồi chạy sang Nguyên Bình - Phja Den - Chợ Rã (Ba Bể) - Na Nang (Tuyên Quang) - Tx. Hà Giang. bạn thấy cung đường này có vấn đề gì ko?? Ở Phja Den nếu mình đi theo tỉnh lộ 212 là leo lên đỉnh Phja oắc mà bạn đã đi luôn hay là chỉ đi ngang qua thôi. vì mình sợ ko đủ thời gian để lên đến đỉnh đó :D
Mình khởi hành vào cuối tháng 12 này :)

bạn đã đi lên thị xã Cao Bằng rồi thì lại quay lại ba bể nữa, như thế này nhé mình sẽ tư vấn chi tiết cho bạn từng đoạn đường đi nhé
* Ba Bể - tx. Cao Bằng: 200km nghỉ đêm ở tx. Cao Bằng.
* Tx. Cao Bằng - thác Bản Giốc, đông Ngườm Ngao: 90Km có thể đi về trong 01 ngày và lại nghỉ đêm ở Tx. Cao Bằng
* Tx Cao Bằng - Phjađén 70km sau chạy vào huyện Bảo Lạc của Cao Bằng ( 60 km ).
* Từ thị trấn Bảo Lạc bạn có thể đi 2 đường: 1 đường đi Tx. Hà Giang và một đường đi Mèo Vạc _ Lũng Cũ _ Đồng Văn... rồi đến Tx. Hà Giang ( nên theo đi phương án 2 vì tiện đường và gần hơn)

khi nào các bạn lên đến Tx. Cao Bằng thì call cho mình, mình sẽ tư vấn cụ thể hơn cũng như giới thiệu cho các bạn về nhà nghỉ, quán ăn, đặc sản nơi đây....nếu các bạn muốn có thêm bạn đồng hành thì có thể mình sẽ tham gia...

Cám ơn bạn. Bạn thật nhiệt tâm.
Lịch trình dự tính của mình là thế này.
- ngày 1:Ba bể - thác Bản Giốc và Ngườm Ngao, có lẽ ko quay về kịp nên mình sẽ qua đêm ở đây, có gì sáng ra ngắm thác thêm 1 chút :D ở huyện Trùng Khánh có nhà nghỉ nào re rẻ ko bạn? :D
- ngày 2: Bản Giốc - tx. Cao Bằng - Phja Den (~140Km theo vietbando) - Na Nang (Tuyên Quang) (85Km) - tx. Hà Giang (100Km). vậy thì mình bớt được 1 ngày. mà bạn nghĩ cung đường này mình đi trong vòng 1 ngày được ko?

Phương án 2 của bạn mình cũng nghĩ qua. nó gần hơn được đến mấy chục Km nhưng ko đi qua được đoạn Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang.mình tính đánh 1 vòng tròn ở Hà Giang.
Tx. Hà Giang - Quản Bạ - Phó Bảng, Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Sư Phì - Xín Mần. vì mình thích Hà Giang nên đi xa chút cũng ko sao.:D

Nhất định lên Cao Bằng sẽ liên lạc với bạn. có bạn đồng hành càng vui :D
Sồ dt bạn là 0985 253 568 phải ko? mình lưu lại nhé.

Cám ơn bạn. Bạn thật nhiệt tâm.
Lịch trình dự tính của mình là thế này.
- ngày 1:Ba bể - thác Bản Giốc và Ngườm Ngao, có lẽ ko quay về kịp nên mình sẽ qua đêm ở đây, có gì sáng ra ngắm thác thêm 1 chút :D ở huyện Trùng Khánh có nhà nghỉ nào re rẻ ko bạn? :D
- ngày 2: Bản Giốc - tx. Cao Bằng - Phja Den (~140Km theo vietbando) - Na Nang (Tuyên Quang) (85Km) - tx. Hà Giang (100Km). vậy thì mình bớt được 1 ngày. mà bạn nghĩ cung đường này mình đi trong vòng 1 ngày được ko?

Phương án 2 của bạn mình cũng nghĩ qua. nó gần hơn được đến mấy chục Km nhưng ko đi qua được đoạn Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang.mình tính đánh 1 vòng tròn ở Hà Giang.
Tx. Hà Giang - Quản Bạ - Phó Bảng, Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Sư Phì - Xín Mần. vì mình thích Hà Giang nên đi xa chút cũng ko sao.:D

Nhất định lên Cao Bằng sẽ liên lạc với bạn. có bạn đồng hành càng vui :D
Sồ dt bạn là 0985 253 568 phải ko? mình lưu lại nhé.

Mình xin tư vấn thêm nhé
- Ngày 1 bạn đi từ Ba Bể lên Bản Giốc ( 230km ) đường dế đi mình không có gì cần tư vấn. Thác Bản Giốc cách thị trấn Trùng Khánh 20km. Ở gần thác cũng có nhà nghỉ nhưng lên đến nơi bạn mới thấy cái nhà nghỉ này nó ngu:T ( thông cảm cho mình nặng lời 1 tí ) vì là nhà nghỉ của khu du lịch nhưng chẳng liên quan gì đến thác cả, cách xa thác gần km chả nhìn thấy thác đâu...Nếu bạn nghỉ ở thị trấn Trùng khánh thì thời gian di chuyển vì nó cách xa thác quá.
- Ngày 2: Bản Giốc - tx. Cao Bằng - Phjađén không phải 140km mà là 150km và có khi hơn. Theo mình thì bạn không nên đi vòng đường Na Hang ( Tuyên Quang ) đi Tx. Hà Giang vì đi như thế sẽ xa và không tiện tí nào cả.
Cung đường này mình tư vấn cho bạn ntn nhé: Từ Phjađén bạn đi vào huyện Bảo Lạc xong đi đường 217 qua xã Đức Hạnh sang huyện Mèo Vạc ( Hà Giang ).Từ Mèo Vạc cũng đường sẽ ntn nhé: Mèo Vạc - Mã Pì Lèng - Lũng Cú - Đồng Văn - Phó Bảng - Quan Bạ - Yên Minh - Tx. Hà Giang
Từ Tx. hà giang bạn có thể đi tiếp cung đường: Tx. Hà Giang - Hoàng Su Phì Sín Mần
Đi như mình tư vấn bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian và đường di cũng thuận tiện hơn rất nhiều không phải đi vòng vèo
Theo như cung đường bạn muốn đi thì bạn không thể đi từ Mèo Vạc đi Hoàng Su Phì mà không quay lại Tx. Hà Giang.

Cung đường ngày 2 của bạn đẹp, ngắn và gọn gàng hơn cung đường của mình và rút ngắn được thời gian. Nhưng thật thì mình thích cái cung vòng tròn của mình :D. Mà giờ lịch trình của mình đã quá dày nên sẽ tính toán lại. Cám ơn bạn.:D

Còn ở Bản Giốc thì bạn biết nhà nghỉ đó giá bao nhiêu /phòng ko bạn. Cách xa thác 20Km thì ko tốt thật. Chắc là tối đó mình về lại thị xã luôn để ngày 2 bớt dc 1 đoạn. Vì mình muốn ở Ba Bể buổi sáng nên đến 10h mình mới khởi hành + thời gian tham quan thác nữa nên lúc về chắc trời đã tối. Mà đường từ Bản Giốc về lại thị xã đi buổi tối có an toàn ko bạn?

Theo mình thì bác Hell nên làm theo tư vấn của bác Dan37. Mình cúng đã đi Pác bó, thác bản giốc, động ngườm ngao, hồ thăng hen (tại thấy bác dan37 PR và nhờ đó biết thêm cây lát rừng có hoa đỏ nhé) hôm vừa 2/9 vừa rồi nền thấy cung bác Dan37 tư vấn là hợp lý nhất đấy bác Hell ạ.

Cung đường ngày 2 của bạn đẹp, ngắn và gọn gàng hơn cung đường của mình và rút ngắn được thời gian. Nhưng thật thì mình thích cái cung vòng tròn của mình :D. Mà giờ lịch trình của mình đã quá dày nên sẽ tính toán lại. Cám ơn bạn.:D

Còn ở Bản Giốc thì bạn biết nhà nghỉ đó giá bao nhiêu /phòng ko bạn. Cách xa thác 20Km thì ko tốt thật. Chắc là tối đó mình về lại thị xã luôn để ngày 2 bớt dc 1 đoạn. Vì mình muốn ở Ba Bể buổi sáng nên đến 10h mình mới khởi hành + thời gian tham quan thác nữa nên lúc về chắc trời đã tối. Mà đường từ Bản Giốc về lại thị xã đi buổi tối có an toàn ko bạn?

Hôm nay mình vừa đi bản giốc về cũng nghỉ đêm đêm ở đó, phòng trọ tồi tàn không thể tưởng tượg đc mà lại đắt. Không có nước sinh hoạt vì bị khoá nguồn nước từ núi xuống, 15 phút lại tắt điện một lần khổ không sao mà kể hết.
Bạn 10h mới bắt đầu từ Ba Bể lên bản giốc thì bạn phải đi nửa ngày là ít, đường từ bản giốc về thị xã đi đêm cũng bình thường, còn với bạn chưa đi bao giờ thì cũng hơi khó tí chút...

Hôm nay mình vừa đi bản giốc về cũng nghỉ đêm đêm ở đó, phòng trọ tồi tàn không thể tưởng tượg đc mà lại đắt. Không có nước sinh hoạt vì bị khoá nguồn nước từ núi xuống, 15 phút lại tắt điện một lần khổ không sao mà kể hết.
Bạn 10h mới bắt đầu từ Ba Bể lên bản giốc thì bạn phải đi nửa ngày là ít, đường từ bản giốc về thị xã đi đêm cũng bình thường, còn với bạn chưa đi bao giờ thì cũng hơi khó tí chút...

:)) Nhưng nghĩ lại vẫn may là còn có chỗ ngả lưng kưng nhỉ =)). Mỗi tội cái bà chủ nhà chặt chém ác quá. Ghét! :T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back