What's new

[Chia sẻ] Một số điều cần biết về giầy trecking hiking ..... (st)

Cảm ơn bác, đôi này thì em lại không thích cái kiểu đó lắm. Giá cũng ổn nhỉ. Kiểu dáng như mấy đôi này thì đẹp nè:

Trước đây e có đôi như này, mà màu vàng sa mạc, em ko thích lắm vì nó rất nặng, ko nhẹ như đôi jungle hay combat boot

Trước đây e có đôi như này, mà màu vàng sa mạc, em ko thích lắm vì nó rất nặng, ko nhẹ như đôi jungle hay combat boot

Giày này kiểu quân đội, em thấy nó khá ngầu, em nghĩ nó nặng cũng là do có lót thép hoặc 1 số vật liệu gia cố ở mũi giày và đế giày, mà giày loại này thường đế cũng dày hơn so với các loại giày khác, em đang đi đôi X1100N của jogger cũng thấy nặng hơn so với nhiều đôi cùng chủng loại khác, đi ban đầu cảm thấy cứng và nặng di chuyển không được linh hoạt, nhưng đi 1 khoảng thời gian thì quen, vì em đi đường giẫm đinh mấy lần rồi nên thích đế giày dày và có lót vật liệu gia cố, em không rõ lắm là mấy đôi dạng bốt như thế này dùng trong quân đội để dùng đi rừng hay sa mạc hay mục đích gì khác, vì thấy nó khá nặng, cận chiến cũng không linh hoạt, chạy nhảy cũng kém luôn, đi bộ cũng không sướng như giày chuyên dùng đi bộ, chắc nó chủ yếu tập trung vào mức độ an toàn khi đi đường thôi, nhưng mà thấy quân đội vẫn dùng những đôi cao cổ dạng này, chạy, hành quân và cận chiến được nên em nghĩ vấn đề là ở thời gian làm quen thôi, giống như mũ bảo hiểm vậy, ngày xưa đội nửa đầu nhẹ, sau mới chuyển sang loại 3/4 thấy hơi nặng, đi 1 thời gian quen rồi lại thích, người khác đội mũ của em thì chỉ đội thôi đã thấy đau đầu rồi.

Em hiện đang đi giày này:

chào các bác nhà phượt thân mến,ae hiện nay rao bán những đôi giày waterproof trên mạng khá nhiều với những mức giá rất hợp lý.Song bù lại có nhiều điều khá đáng suy nghĩ cũng như hơi lo lắng bởi mình không được chủ động trong việc chọn và mua như ở cửa tiệm.Thế có cách nào hay những thông tin nào mà mình cần phải biết hay quan tâm trong khi trao đổi và chọn mua một đôi trên diễn đàn.Thương hiệu,giá,đường may sao sao?các bác gợi ý giúp em

chào các bác nhà phượt thân mến,ae hiện nay rao bán những đôi giày waterproof trên mạng khá nhiều với những mức giá rất hợp lý.Song bù lại có nhiều điều khá đáng suy nghĩ cũng như hơi lo lắng bởi mình không được chủ động trong việc chọn và mua như ở cửa tiệm.Thế có cách nào hay những thông tin nào mà mình cần phải biết hay quan tâm trong khi trao đổi và chọn mua một đôi trên diễn đàn.Thương hiệu,giá,đường may sao sao?các bác gợi ý giúp em

Bạn thích đôi nào thì hẹn người bán đôi đó ra, bạn thử giày thấy ok thì mua thôi, còn nếu bạn ngại thì có thể ra tiệm, ở SG thì mình biết 3 chỗ là: saigon square gần ngã tư NKKN-Lê Lợi có bán giày của timberland và nhiều hiệu khác, russian market trong lucky plaza nằm bên cạnh nhà sách Nguyễn Huệ trên đường Nguyễn Huệ có bán giày của timber và columbia và 1 số hiệu khác, cuối cùng là chợ dân sinh nằm trên đường yersin Q.1 có bán giày của lính Mỹ, belleville và mấy đôi jungle boot của Mỹ, giá giày ở 3 chỗ này dao động từ vài trăm ngàn cho tới vài triệu(tầm 1 triệu 500k - 2 triệu), riêng ở saigon square và khu chợ Nga trong lucky plaza giày thường(chỉ thường thôi nha chứ không phải đôi nào cũng vậy) chỉ có 1 đôi 1 kiểu, 1 số, và số nhiều khi khá rộng so với chân người VN, giá theo mình nghĩ là không rẻ bằng mua lại trên này đâu, còn nếu bạn dư dả về tài chính muốn giày hàng hiệu thì qua cửa hàng Dr Martens trên Hai Bà Trưng mua, giá cũng chát từ 3-4 triệu/1 đôi nhưng đắt xắt ra miếng. Theo mình nghĩ bạn cứ ra ngoài tiệm xem, thích đôi nào thì thử, vừa vặn thì hỏi giá, ok thì mua, mấy đôi waterproof, gore-tex của timber cũng có nhiều đôi khá ngầu giá cũng ok lắm tầm 1 triệu 100k - 1 triệu 300k, bạn cứ đi lùng cho kỹ có khi lại kiếm được giày ngon mà giá lại hợp lý. Giày timber mà mua mới tinh ship từ nước ngoài về chắc cũng tầm 2 triệu đến hơn 3 triệu chứ không rẻ đâu.

P/S: giày tim bây giờ có hàng fake chưa nhỉ?

giày có đế như thế này thì dùng cho mục đích gì là tốt nhất các bác

2 đôi này có dùng để trekking được không? Em đang tính mua 1 đôi thuộc loại giày lội rừng – Giày bảo hộ - Nhóm C. Off-trail Boots / Heavy Boots (Class C) nhưng đang ở SG chỉ biết có mấy chỗ như Saigon square với russian market mà không biết chỗ nào bán hàng chất lượng mà giá hợp lý nữa, ship hàng từ nước ngoài về thì em mù tịt, giày của timber thì giá tầm bao nhiêu là ổn, đế giày như thế nào thì có thể trekking tốt, tầm tiền em có thể chi trên dưới 2 triệu. Bác nào rành hoặc đang đi loại giày thuộc dạng trekking class C thì tư vấn giúp em với? Nếu có hình minh họa đế giày và hình dáng của giày thì càng tốt, cảm ơn các bác :)

P/S: giày trekking có thể dùng để chạy bộ trong thời gian ngắn được không các bác?

Last edited:
trước tiên xin cảm ơn bác pdakit,đã dành 1 ngày để nghiêng cứu giá giày để nghiêng cứu giá cả ở những địa điểm trên thấy đúng như bác nói.Ko có đôi nào dưới 1 triệu,cộng với việc ko có đủ size làm em khá đau đầu.Bên cạnh đó nghe một vài ý kiến ko tốt về giày "VN" xuất khẩu làm em chưa chọn được 1 đôi.Dù sao cũng vui vì biết thêm 1 chút kinh nghiệm về giày dép.Phải chi gì ta đang ở Mỹ vào lễ phục sinh thì tốt biết mấy

trước tiên xin cảm ơn bác pdakit,đã dành 1 ngày để nghiêng cứu giá giày để nghiêng cứu giá cả ở những địa điểm trên thấy đúng như bác nói.Ko có đôi nào dưới 1 triệu,cộng với việc ko có đủ size làm em khá đau đầu.Bên cạnh đó nghe một vài ý kiến ko tốt về giày "VN" xuất khẩu làm em chưa chọn được 1 đôi.Dù sao cũng vui vì biết thêm 1 chút kinh nghiệm về giày dép.Phải chi gì ta đang ở Mỹ vào lễ phục sinh thì tốt biết mấy

bác thử tham khảo topic này của 1 bác trên 5giay xem, chuyên bán giày hàng hiệu thấy có cam đoan là hàng thật nếu là hàng giả sẽ bồi thường gấp đôi giá trị đôi giày http://www.5giay.vn/showthread.php?t=107837 nhưng có vẻ khá ít đôi của timberland

Mới tìm thấy mấy đôi này đẹp quá, đúng kiểu mình thích, giá cũng tầm 140-160$ ở Mỹ, không biết nếu ship về VN thì tốn hết bao nhiêu nữa, nhìn đúng là chất, mấy đôi Dr Martens có đôi tới hơn 5 triệu nhưng nhìn bên ngoài vẫn không đẹp bằng mấy đôi này cứ 1 kiểu giày chỉ thay chất liệu đắt tiền hơn, mà Dr Martens hình như không có đôi nào có mũi thép hay composite cả, toàn là soft toe.

Last edited:
Thường thì ship về Việt Nam khoảng 40-60đô. Hỏi ai có bạn bên đó nhờ xách về và nhất là nhờ lúc bản giảm giá khoảng 65-99đô thôi nha.

Thường thì ship về Việt Nam khoảng 40-60đô. Hỏi ai có bạn bên đó nhờ xách về và nhất là nhờ lúc bản giảm giá khoảng 65-99đô thôi nha.

Cảm ơn bác, tính ra giá ship về cũng đắt, mà hình như timberland không ship về VN em lên web của nó thử rồi, em lại chẳng có ai ở bên Mỹ. Hồi trước hình như nghe nói timberland có gian hàng trong parkson với diamond mà hình như bây giờ hết bán rồi, tiếc quá :(. Hơn 4 triệu 1 đôi nhưng mà đi cũng được lâu dài thì tính ra lại rẻ, giờ có vẻ khó kiếm được timberland. Mà timberland với Dr đắt cũng ngang ngửa nhau mà sao thằng Dr tới giờ nó vẫn tồn tại nhỉ, còn timber thì lại rút khỏi VN rồi, trong khi Dr nhìn không đẹp bằng timber. Ở SG có công ty nào nhận đặt hàng giày timberland về VN không các bác, em mù tịt các khoản mua bán ở nước ngoài nên vẫn thích mua hàng thông qua cửa hàng hay công ty ở VN thôi, an toàn mà chắc chắn.

P/S: mà cũng phải mấy tháng nữa em mới mua, giờ không gấp. Cảm ơn mọi người đã tư vấn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back