What's new

Một thoáng Hà Nội và té nước Lào-Thái tháng 4/2010

Hai mươi mấy tuổi đầu, Hà Nội trong Tôi là những gì rất đẹp, rất cổ kính qua những bài viết, những hình ảnh mà Tôi từng xem bằng chương trình Du lịch và cuộc sống, qua những miêu tả của vài người bạn ở Hà Nội. Suy nghĩ
về Thủ đô thật nhiều, và đến hôm nay thì đã biết được Hà Nội như thế nào rồi đó. Xin cảm ơn những người
bạn Hà Nội thật đáng yêu.
Đáp chuyến bay sớm từ SG, Hà Nội đón Tôi bằng một giọng điệu ngọt ngào: "Cô bé, đi xe bus về Hà Nội nào"
với ngón tay chỉ về chiếc xe màu đỏ, đó là nhân viên của hãng hàng không Jestar. Tôi mĩm cười với chính
mình. Bắt đầu một chuyến đi thú vị rồi đây!

Bia tiến sĩ

Người nói, rất đông Tây lắng nghe

Bạn là một người khá am hiểu về lịch sử và kiến trúc. Nghe Bạn nói mà Tôi lùng bùng hết trơn, nào là vua này thế nào, sắc phong là gì, hạc cưỡi rùa là sao, rồi cả ngói mũi giày này nữa

Rồi Bạn lại mô tả về múa rối nước, cái kho tàng kiến thức về HN của Bạn thật là chẳng khác chi một guider HN chính hiệu, Tôi thiệt phục suốt đất

Nào chú tiểu, nào cô tiên, hay gì đâu. Nhìn chúng thật đặc biệt.

Rồi 2 đứa lại vòng vèo qua chùa Một Cột

Ở miền Nam, Tôi đã đi 2 chùa Một rồi. 1 ở SG, 1 ở Gia Lai. So với 2 chùa Một Cột mà Tôi đã từng đi, thì "chùa thật" này không đẹp bằng! 2 chùa mà tôi từng ghé bên dưới ao rất nhiều hoa sen hoặc hoa súng, chúng nở hoa thật đẹp, cá thì lội tung tăng bên dưới rất nhiều. Chia sẽ điều này với Bạn, Bạn bảo "Bây giờ quang cảnh đã bị lấn chiếm nhiều rồi, nên không gian cảm thấy chật chội, nên hồ không được đẹp như trước".

Mấy phiến gạch ở bậc tam cấp lên Chùa đã mòn theo thời gian, xây dựng từ tận 1049 cơ mà.

Phía bên ngoài cổng chùa, đoạn gần chỗ gửi xe, có một gốc cây thật ngộ như vầy

Lại lấy xe, 2 đứa vòng qua Lăng Bác

Vườn hoa hồng

Bạn chỉ Tôi hoa ban trắng ở đoạn đường này, không biết có đúng không, nhưng theo cái quan sát của mình thì Tôi vẫn còn hơi hoài nghi, chờ thông tin từ ọột nguồn nào đó nữa vậy.

... Bạn gọi điện cho một đồng nghiệp, nói nói gì đó rồi ... đổi lịch trực luôn. Vì theo Bạn " Để Bình 1.5h không yên tâm chút nào, thả ra một cái chắc bị bắt mất!". Qúai ghê chưa! Ai khùng hay sao mà bắt làm chi. Vậy là Bạn lại đèo Tôi, vòng vèo HN khi ánh nắng hoàng hôn tắt dần.
Chạy vào một con đường mà theo Bạn "Chúng đẹp nhất HN", có 2 hàng cây. Theo cái cách mà Bạn nói nghe vẻ tự hào lắm

Tôi nói với Bạn, SG nhiều đoạn còn đẹp hơn, như khúc Nguyễn Văn Cừ, vừa mát vừa có lối dành riêng cho đi xe đạp và đi bộ; khúc Đồng KHởi gió thổi từ sông vào làm bay bay tóc nữ sinh; khúc Tôn Đức Thắng thì tuyệt vời không kém. Bạn "oh", nghe chiều thích thú. 2 chúng tôi giống như là cái kiểu "trao đổi văn hóa" vậy!. Thôi thì, đứa nào biết cái gì thì nói cho nhau nghe. Tôi thì lần đầu đến HN, còn Bạn thì chưa đến SG bao giờ.

Lại vòng qua công viên Lê-nin, có mấy người thợ đang sửa chữa chi đó

Rất nhiều thằng cu chạy xung quanh như vầy, hơi gióng với SG

Bắt gặp cảnh này

Sau đó một lúc thì ông Tây quảy ghánh, bà đầm chụp ảnh, rồi 2 tây đều quẩy, bà bán thật thì chụp ảnh dùm. Bạn bảo"một đứa mất 5$ cho màn đó". Kinh! SG không như thế! Hình như SG dễ thương hơn.

Rồi 2 đứa bắt đầu lượn lờ 36 phố phường

36 phố phường nhìn ... chả biết diễn tả sao cho đúng nữa. Âu cũng là một đặc trưng của HN, mà khi nhắc đến HN, người ta đều nghĩ đến các phố hàng nào là: Hàng Ngang, hàng bạc, hàng thiếc, hàng đồng. Bạn bảo " đất ở đây mắc lắm, nếu nhà tớ ở đây tớ chả cần làm đách chi cho mệt, cứ cho thuê, tới tháng lãnh tiền!". Khỉ thật! Nghe là biết không biết kinh doanh là gì rồi, dân Công chức có khác.
Tại chợ Đồng Xuân

Chui vào bên hông chợ, gặp cái cây lạ kỳ như vầy, Bạn bảo ăn kèm với trầu cau

Tôi hỏi sao kỳ vậy? Miền Nam không ăn cái cây đó, Bạn trả lời một câu làm quê dễ sợ
"HN lịch sử cả ngàn năm, đó là cả một nền văn hóa, ăn trầu là một văn hóa như thế, SG chỉ hơn mấy 300 năm al2m sao àm so sánh được". Gian sao mà giận.

Đi qua góc ngã ba đoạn nhà hát múa rối và bờ hồ thì Bạn mời mình ăn thử cái món rất ư là đông người ta đang ngồi ăn ở đấy. HN thật ngộ. Hàng quán cứ lê la ngoài đường, và người ta cũng thích ra đường ngồi ăn như vậy, không có bàn gì đâu, cứ tay mà bưng mà húp nước mắm, mà xì xụp như thế. Món đó là món NỘM.
Rỏ ràng Tôi không ăn được, nhìn cứ làm sao. Không hiểu sao xung quanh mình ăn ngon lành như vậy. Thôi thì Bạn nói đúng " Không ăn được thì đứng cố". Ừ! Chắc là vậy thật rồi. Thấy Bạn trả 40k/2 dĩa mà xót . Tiền đó mà dùng vào ăn bánh béo Mỹ Liên ở Chợ Búng thì tuyệt đỉnh!

Và Bạn lại phán tiếp một câu "Đi thêm chỗ này cho Bình sợ HN luôn nè, đứng lên". OK.
Cái hẻm vào nè, đầu hẻm có số 37 ĐTH,

Cái hẻm đủ "lớn" cho 1 người chui vào như vầy

Vào trong thì mới thấy lòi ra mấy căn hộ trong này, chả hiểu sao người ta chen chúc nhau trong đó nữa, vậy mà Bạn bảo " Đụng vào phỏng tay". Chúa ơi! Như Tôi thì bán cho rồi, đi mua chung cư tiện nghi cho nó sướng, chi mà khổ thật. Mà chắc là cũng thất khó bán, bán thì liên quan đến những nhà kế bên thì sao. Mà Tôi tự hỏi "Có ai cầm tiền để mua không ta?".

Leo tiếp một cái cầu thang thì thấy cái biển hiệu

Qúa ra cái Bạn đang muốn giới thiệu là quán cafe này : CAFE GÁC 2!

Có một nhóm khá đông ngồi trong quán, cô chủ quán thì nhỏ nhắn, bên ngoài hiên thì có 2 cái bàn con, 1 bàn đã có 2 bạn trẻ ngồi rồi.

Cũng may cho Bạn và Tôi là còn một cái bàn bên ngoài như vầy để ...dễ thở!
Lúc này thì ánh đèn đã sáng rực

Anh tan sở alo hỏi đang chỗ nào Anh ghé. Chỉ anh một hồi cũng chẳng thấy Anh tìm ra sau khi đã vào trong hẻm. Lên đến nơi Anh cười " Có ghé quán này bao giờ, toàn đi Nguyễn Du không hà!". Thế đấy, không chỉ có dân SG mới đến lần đầu nhé Bạn!.
Tính tiền, bất ngờ với câu nói" Anh lên sau không uống gì cũng tính phí 12k ! Chúa ơi, có vụ này nữa hả ta? Bình thường ở SG thì cũng có nhiều quán tính phí phục vụ, nhưng đối với cái quán như vầy mà tính tiền kiểu này thì ...chắc chỉ có HN mới có.

3AE lại đi tìm chỗ ăn tối. Lần này thì Tôi phải lên tiếng "Kiếm chỗ nào cho em ăn vị miền Nam một chút, sáng giờ không ăn gì được". Anh bảo qua quán Ngon. OK, Tôi mừng thầm đây là hệ thống quán ăn có nhiều ở SG mà, hi vọng có được bữa ăn tối tốt đẹp.

Xem qua một loạt menu, muốn ăn thử Bún Thang, gọi cô bé phục vụ trao đổi 1 tăng thì cô bé phán " theo em chị không nên dùng, nó rất khó ăn!" (?). Bó tay chấm cơm. Thôi! Không suy nghĩ gì hết Tôi gọi "Phở gà" cho nó LÀNH. Học cách dùng từ nhanh ghê. Anh và Bạn cười. Thêm ly sữa tươi.
Đây, tô phở gà ngộ như vậy đây, không giá mà lại bỏ măng khô vào . (gọi phở gà nhé, không phải gọi bún măng!).

Tôi ăn không quen, vì có quá nhiều bột ngọt. Hình như họ không dùng đường mà nêm toàn bột ngọt hay sao đó. Ăn không hợp khẩu vị gì hế, Tôi nốc cạn ly sữa cho nó LÀNH!
Một thoáng Hà Nội khép lại. Chia tay Bạn tại quán Ngon. Anh chở đến một ngôi nhà bạn gái của Anh cho Tôi tắm nhờ, sau đó thì Anh lại đèo qua "điểm tập kết" vừa kịp thời gian để Tôi bắt đầu chuyến khám phá đất nước Triệu Voi.

Hà hà, đọc vui phết.

Có lẽ "Anh", "Chị", "Bạn" của bạn không có kinh nghiệm tiếp đón khách từ Sài Gòn, nên mới dẫn bạn đến những chỗ đó. Có thể nó là quen với người Hà Nội, nhưng có khi lại thành rất kị dơ với người miền Nam.

Tôi mà dẫn bạn Sài Gòn đi ăn phở thì thôi cứ Vuông với 24 cho nó lành, trừ khi người đó có yêu cầu cụ thể. Café thì cứ phải chỗ nào ngồi êm ái lút người trong ghế, nhìn phố phường qua cửa kính cho nó trong sáng, hoặc không thì café Phố Cổ, Hàm Cá Mập để ngắm cho nó rộng !!!

Chỉ những ai thực sự quan tâm đến các góc nhỏ, thực sự thích thú tìm hiểu những sự khác biệt, đặc thù... thì mới dẫn đến những nơi "đặc thù" thôi.

Hà hà, đọc vui phết.

Có lẽ "Anh", "Chị", "Bạn" của bạn không có kinh nghiệm tiếp đón khách từ Sài Gòn, nên mới dẫn bạn đến những chỗ đó. Có thể nó là quen với người Hà Nội, nhưng có khi lại thành rất kị dơ với người miền Nam.

Tôi mà dẫn bạn Sài Gòn đi ăn phở thì thôi cứ Vuông với 24 cho nó lành, trừ khi người đó có yêu cầu cụ thể. Café thì cứ phải chỗ nào ngồi êm ái lút người trong ghế, nhìn phố phường qua cửa kính cho nó trong sáng, hoặc không thì café Phố Cổ, Hàm Cá Mập để ngắm cho nó rộng !!!

Chỉ những ai thực sự quan tâm đến các góc nhỏ, thực sự thích thú tìm hiểu những sự khác biệt, đặc thù... thì mới dẫn đến những nơi "đặc thù" thôi.

Trừ thức ăn ra, tất cả những điểm còn lại của HN mà Anh, Chị, Bạn của mình dẫn đến đều tuyệt vời, theo cái kiểu rất riêng của HN cơ mà. Đoạn ra điểm tập kết, Anh cũng dừng chỗ Cafe Phượt phố Kim Mã, cái quán của pác Minh, một cái quán mà từ miền Nam Tôi muốn đến xem như nào, nhưng nhìn cái biển hiệu nhỏ xíu, máy chụp hình thì hết pin, và quán cũng đóng cửa nốt, mặc dù mới có hơn 8pm, mất hứng hết trơn, Anh cười bảo "Thế thì mới có cái để níu chân TB cho chuyến HN kế tiếp chứ, còn nợ TB kem Tràng Tiền nữa". Uhm, hẹn chuyến sau vậy, HN nhé!

Đất nước Triệu Voi

Anh chở qua điểm tập kết, đoạn qua chỗ mà Anh bảo "Mình vừa qua hầm lớn nhất VN ". Còn lúc trở về thì nghe anh tài taxi bảo Tôi đã được đi trên "con đường đắt giá nhất hành tinh" (?). Không biết 2 thông tin này có chính xác không nữa. Nếu thật thế thì HN quá ư nổi tiếng rồi.
9:30pm xuất phát ở HN, 7am hôm sau đã có mặt ở cửa khẩu Cầu Treo.

Tại đây, xe cho mọi người xuống vệ sinh và ăn sáng. Bước vào cái nhà vệ sinh bị tính phí 2k/rửa mặt, 3k/vệ sinh. Đã tính tiền phục vụ thì phải nâng cấp và sửa chữa chứ, đằng này xập xệ không chịu nổi. So với nhà vệ sinh free của Thái Lan ngay cửa khẩu Nong Khai lúc Tôi nhập cảnh sang Thái từ Lào mà Tôi thoáng buồn. VN muốn phát triển du lịch bằng Thái thì đoạn đường còn xa lắm. Nghĩ chắc mình lẩm cẩm rồi hay sao mà quan tâm luôn đến cái toilet như thế này, thôi thì cứ nói cái cần khắc phục của mình ra, còn chừng nào khắc phục thì không thuộc thẩm quyền của mình rồi.
Gọi phở bò thì tại đây người ta dùng loại phở khô để nấu, cũng phải thông cảm vì đèo núi heo hút như thế.
Quan sát cửa khẩu phía VN cái nào

Khá vắng. Có 2 đoàn khoảng 100 người chờ làm thủ tục xuất cảnh thôi. Nhưng người ngồi xung quanh vầy, nhìn cứ sao sao

Bình minh bắt đầu lên từ đồi bên kia

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,582
190,135
Latest member
liemnv
Back