What's new

Một thoáng Hà Nội và té nước Lào-Thái tháng 4/2010

Hai mươi mấy tuổi đầu, Hà Nội trong Tôi là những gì rất đẹp, rất cổ kính qua những bài viết, những hình ảnh mà Tôi từng xem bằng chương trình Du lịch và cuộc sống, qua những miêu tả của vài người bạn ở Hà Nội. Suy nghĩ
về Thủ đô thật nhiều, và đến hôm nay thì đã biết được Hà Nội như thế nào rồi đó. Xin cảm ơn những người
bạn Hà Nội thật đáng yêu.
Đáp chuyến bay sớm từ SG, Hà Nội đón Tôi bằng một giọng điệu ngọt ngào: "Cô bé, đi xe bus về Hà Nội nào"
với ngón tay chỉ về chiếc xe màu đỏ, đó là nhân viên của hãng hàng không Jestar. Tôi mĩm cười với chính
mình. Bắt đầu một chuyến đi thú vị rồi đây!

Khổ thân chủ topic, đã đi đến Lào rồi còn bị lôi về Hà Nội đánh hội đồng. Thương quá cơ.
Thôi đi Đà Lạt về rồi đi tiếp Lào nhá.

@Dung-BTT : Đã sửa lỗi chữ viết rồi thì sửa luôn cái Cầy Thê Húc giùm đi. Mai mốt tớ ra HN lại cứ mò qua cầu tìm quán cầy Thê Húc thì mệt.:D

Sao lâu quá không thấy chủ Topic viết tiếp . Đang chờ xem đây. :)

@độc hành

Quá ra bị người tông còn nặng hơn xe tông, nên dưỡng thương từ giỗ Tổ sang Quốc tế LĐ đến giờ mà vẫn chưa hết. Cái hứng thú chả biết trốn biệt đi đâu, tìm lại mà nó khó vô đối. Thôi đành lỗi hẹn với mọi người, các ACE và các bạn, thân hữu gần xa đã cất công theo dõi và chờ đợi Topic này. Thật tình, Thiên Bình không viết tiếp được nữa, không hồi ức được nữa ... bạn mình ơi. Đóng Topic này tại đây thôi. Hẹn mọi người ở Topic khác vậy.

Hà Nội & Sài Gòn thì cũng là đất việt cả thôi, có khác gì nhau khi chúng ta đang sống trong thời kỳ văn hóa du nhập. mỗi vùng miền đều có nét đặc trưng và văn hóa riêng của nơi đó, nhận thức rõ được 1 vấn đề là cả 1 quá trình, mà cảm nhận riêng của 1 cá nhân trong thời gian eo hẹp..,thì tất nhiên không bao giờ trọn vẹn cả, cũng là người gốc HN và cũng theo dõi topic này, khách quan mà nhận xét tôi không hề nghĩ là bạn thienbinh_dn83 có hàm ý nói xấu hay là chê bai về HN. ở đâu cũng vậy..,[ đều có cái hay cái dở cả ] đúng là mọi sự so sánh đều khập khiểng.., nhưng theo tôi đây chỉ đơn thuần là sự so sánh để tìm ra sự khác lạ của miền này với miền khác mà thôi, có thể cách diễn đạt trong dùng từ của bạnTB mộc mạc quá nên gây ra sự hiểu nhầm này, thông cảm đi các bạn à/ chỉ trích, nhận xét mang tính địa chất địa phương không đúng lúc cũng là sai sót của bản thân,tốt đẹp thì không nói làm gì, nhưng dám thừa nhận nhưng cái xấu cũng là điều không đơn giản nhỉ... hihihi...[ đúng là nhân vô thập toàn ] thôi tất cả hãy.., hạn chế nhược điểm và liên tục phát ưu điểm cùng nhau xây dựng văn hóa của toàn xã hội nói chung ngày một phát triển, và cùng nhau bồi đắp cho diễn đàn này ngày càng tốt đẹp hơn, đó mới là mục tiêu cần thiết các bạn à, và tôi cũng mong rằng bạn thienbinh_dn83 sẻ tiếp tục viết tiếp những cung bậc cảm xúc của mình trên mọi nẻo đường mà bạn đã đi qua, chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc:D:LL

đọc bài viết thấy cảm phục trước cô bé thích đi bụi một mình này ^^. Muốn xem té nước Lào-Thái Thiên Bình ơi! :D

@ Chị Mossa:
Té nước Lào-Thái đành sorry chị vậy, hôm nào em rãnh em sẽ viết trong blog rồi mời chị vào xem hen. Khi nào chị đi Laos thì nhắn em, sẽ share chị ít thông tin ngon-bổ-rẻ, places must go hen chị.

@dantocgoc:
Cảm ơn những chia sẻ của bạn, lâu lắm rồi topic này giờ lại được AC đem lên, làm Thiên Bình thấy vui ghê. Rãnh rỗi phải ngồi viết những thông tin về mấy chuyến đi gần đây mới được, nhất định tớ sẽ / bạn thienbinh_dn83 sẻ tiếp tục viết tiếp những cung bậc cảm xúc của mình trên mọi nẻo đường mà bạn đã đi qua, chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc / như lời chúc của bạn mà.
Thiên Bình

bạn thienbinh_dn83 ơi viết đâu cũng là viết, sao không viết tiếp trên topic này, mọi sự đang rở rang mà..?
nữa cốc nước không làm vơi cơn khát
nữa vầng trăng không đủ cho kẻ mộng mơ
bạn đã viết lên diễn đàn này là vì sự đam mê và yêu thích của chính cá nhân bạn, vì 1 lý do nào đó tác động mà bạn phải stop ư..? tự ái cá nhân..? tôi không nghĩ là vậy, người ta sống có niềm tin và sẳn sàng chết vì nó, và tôi cũng tin bạn sẻ tiếp tục chia sẻ những vui buồn của từng ngóc ngách mà bạn đã nhìn thấy bằng chính tâm hồn của con người việt. cố lên bạn nhé, con đường hạnh phúc bao giờ cũng vậy rất..[ chông gai ]:LL

viết tiếp đi bạn, mình rất thích lối kể chuyện của bạn, mộc mạc nhưng tươi mới!
lần giở những tấm hình để khôi phục cảm hứng! để lâu quá mạch viết cạn mất bạn ạ! như mình này, đi LG từ cuối 2007 mà đến giờ vẫn chưa viết xong :-(
mong chờ bài viết của bạn, như hồi xưa vẫn từng chờ Harry Potter mỗi tuần :)
cheers,

Anh tan sở alo hỏi đang chỗ nào Anh ghé. Chỉ anh một hồi cũng chẳng thấy Anh tìm ra sau khi đã vào trong hẻm. Lên đến nơi Anh cười " Có ghé quán này bao giờ, toàn đi Nguyễn Du không hà!". Thế đấy, không chỉ có dân SG mới đến lần đầu nhé Bạn!.
Tính tiền, bất ngờ với câu nói" Anh lên sau không uống gì cũng tính phí 12k ! Chúa ơi, có vụ này nữa hả ta? Bình thường ở SG thì cũng có nhiều quán tính phí phục vụ, nhưng đối với cái quán như vầy mà tính tiền kiểu này thì ...chắc chỉ có HN mới có.

3AE lại đi tìm chỗ ăn tối. Lần này thì Tôi phải lên tiếng "Kiếm chỗ nào cho em ăn vị miền Nam một chút, sáng giờ không ăn gì được". Anh bảo qua quán Ngon. OK, Tôi mừng thầm đây là hệ thống quán ăn có nhiều ở SG mà, hi vọng có được bữa ăn tối tốt đẹp.

Xem qua một loạt menu, muốn ăn thử Bún Thang, gọi cô bé phục vụ trao đổi 1 tăng thì cô bé phán " theo em chị không nên dùng, nó rất khó ăn!" (?). Bó tay chấm cơm. Thôi! Không suy nghĩ gì hết Tôi gọi "Phở gà" cho nó LÀNH. Học cách dùng từ nhanh ghê. Anh và Bạn cười. Thêm ly sữa tươi.
Đây, tô phở gà ngộ như vậy đây, không giá mà lại bỏ măng khô vào . (gọi phở gà nhé, không phải gọi bún măng!).

Tôi ăn không quen, vì có quá nhiều bột ngọt. Hình như họ không dùng đường mà nêm toàn bột ngọt hay sao đó. Ăn không hợp khẩu vị gì hế, Tôi nốc cạn ly sữa cho nó LÀNH!
Một thoáng Hà Nội khép lại. Chia tay Bạn tại quán Ngon. Anh chở đến một ngôi nhà bạn gái của Anh cho Tôi tắm nhờ, sau đó thì Anh lại đèo qua "điểm tập kết" vừa kịp thời gian để Tôi bắt đầu chuyến khám phá đất nước Triệu Voi.

Cũng may chỉ là 1 thoáng. Cho nó LÀNH. ko biết nhiều thoáng thì sao nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back