What's new

Một tuần ở Bali

Mấy năm trước gái xinh đi Bali về bảo: Không đẹp như vẫn nghĩ với một đôi chút thất vọng nào đó trong mắt. Mình thuộc diện cũng hay tưởng tượng mơ màng nhưng lần này găm chút kinh nghiệm nên đi Bali với tinh thần “chắc cũng thường thôi, đi cho biết ấy mà”.
Chuyến bay dài và mệt vì phải quá cảnh ở một nước trung gian. Tới được Bali cũng vào lúc nhá nhem tối. Từ trên máy bay nhìn xuống thấy biển đen thẫm với những vệt sáng dài lung linh như hội hoa đăng hay chiếu trên tivi nhà mình. Sân bay Bali bé nhưng xinh xắn lắm. Kiểu kiến trúc độc đáo, mang đậm dấu ấn tôn giáo làm người ta thấy kỳ thú. Xe taxi chạy chầm chập qua những con phố của Bali về đến khách sạn, qua những cửa hàng, khu shopping đông vui nhộn nhịp, qua mấy cái bar ồn ào khoe mình trong đêm, qua những khu nghỉ nằm đồi diện biển trong khá hay ho và bắt mắt đã làm mình thấy háo hức với Bali.
Khách sạn Alam Kulkul đẹp và nhẹ nhàng. Dịch vụ ở đây không chê vào đâu được. Phải gọi là chu đáo tận tình đến mức làm khách hàng áy náy vì hình như số tiền mình trả còn quá ít ỏi so với những gì mình được nhận. Vào phòng đã thấy sẵn tấm card welcome ông X bà Y đã đến với Bali trông rất lịch sự và chuyên nghiệp. Danh sách các thiết bị và đồ dùng trong phòng cũng làm mình hài lòng: ô đi trời nắng, ô đi trời mua, khăn ra bể bơi, áo khoác đi tắm biển và cả một đống thứ đồ cho các tình huống khác nhau. Em đánh giá cao khách sạn này vì sự phục vụ tận tình của chúng nó. Ví dụ luôn là bể bơi trong khách sạn luôn ghi rõ nồng độ chlorine là bao nhiêu, bể được kiểm tra vào ngày nào, đứa nào chuyên phụ trách trông coi bể.

Khách sạn có cái cây mọc xuyên qua nóc nhà trông hay hay

Lại có cả bèo tấm gợi nhớ thời thơ ấu mình chuyên lội xuống ao vớt bèo cho nuôi nhợn

Bali nổi tiếng với các điệu nhảy truyền thống diễn các tích xưa, một loại hình sân khấu kiểu tuồng chèo nhà mình ậy Nói chung xem cho biết chứ cũng không hiểu lắm các giá trị văn hoá của họ

Bali cũng là vùng trồng nhiều cà phê và các loại thức uống khác có tính nhiệt đới kiểu trà gừng, trà nhân sâm. Đây là 5 loại đồ uống đặc trưng của vùng

Núi lửa ở Bali. Cái này vẫn đang hoạt động cơ mà không phun trào thôi. Đây là núi lửa lớn thứ hai ở Bali. Ngay đối diện núi lửa có cái nhà hàng lưng chừng núi cho khách nghỉ ăn trưa và ngắm cảnh. Đồ ăn dở nhưng vị trí đắc địa nên dân tình vẫn kéo vào nườm nượp
N
Ngay cạnh núi lửa là một hồ đẹp mỹ mãn. Chắc kiểu như Nhật Bản dưới chân núi Phú Sĩ cũng là 5 hồ nước ngọt. Phong cảnh nói chung là hữu tình chỉ có máy ảnh của em là đần độn không biết ghi khắc lại thôi

Đi biển thì phải kể chuyện biển chứ nhỉ
Bali có hai khu. Một khu trẻ trung sầm uất là Kuta , một khu nghỉ dưỡng cao cấp là Nasa Dua. Khu Kuta thì biển để tắm là chủ yếu

Khu kia thì dành cho các ông già bà cả nằm dọc bờ biển đọc sách

và ngắm lũ thanh niên mạo hiểm trong những môn thể thao dưới nước

Một khu chuyên dành để ngắm hoàng hôn và ăn bữa tối lãng mạn có tên là Jimbarayan. Cả bãi biển lung linh trong ánh nến. Mặt trời lặn ở phía trước

Nến bắt đầu thắp lên

Bia Bintang (có nghĩa là vì sao) này ta uống cạn

Và tiếng hát cất lên từ những nghệ sĩ lang thang trên bờ biển

Last edited:
Uống cà phê ở chỗ này

Mát xa ở chỗ này, hiu hiu bên bờ biển

ăn các món này (tại 1 trong những nhà hàng đắt đỏ nhất của Bali, chuyên dậy nấu món ăn Bali truyền thống cho các bác Tây nhiều xiền và thích khám phá)

Oánh gôn ở chỗ này

Ngắm cái ruộng bậc thang này. Ở Bali có rất nhiều cảnh quan khách nhau do thời tiết và địa hình thay đổi đến chóng mặt. Có cả ruộng bậc thang nhỏ và cả những cánh đồng lúa ngút ngàn tầm mắt

và cả cái này nữa

Chào các bác , lần đầu tiên post bài muốn hỏi nhờ các bác về thông tin đặt vé máy bay đi Bali từ Hà nội thế nào ạ . Em tìm kiếm trên mạng thấy mỗi hãng Singapore ailine có tuyến bay thẳng nhưng hơi nặng tiền . Các bác có thể giúp em tìm phương tiện nào bay cho rẻ được không ? Kể cả phải transit nhưng đừng quá lâu ạ vì nhà em có trẻ con dưới 1 tuổi . Cám ơn cac bác nhiều . (beer)(beer)(beer)

Cho hỏi bạn bonbon muốn đi thời điểm nào, nếu bạn đi trong dịp từ 06 tháng 1 đến 30 tháng 6 2009 thì airasia đang có chương trình giảm giá đấy, với điều kiện là bạn phải booking trong tháng 9 này và phải bay 2 chặng, HN qua Kuala lumpur rồi bay tiếp đi Bali. Nó note giá khởi điểm HN-Kul 5$ và Kul-Bali 29$ (chưa bao gồm các loại phụ phí) mình check ngay nhưng low rate kiểu này chỉ có vài vé để câu khách.

Anyway mình vừa book xong, giá không còn "ngon" lắm nhưng cũng tốt chán. Chặng HN-Kul 136$ khứ hồi, Kul- Bali 127$ khứ hồi. Nhưng bạn lưu ý booking online mới được giá này chứ đến 30 Lý Thái Tổ, nó charge phí agent cao gần gấp đôi. Mùa hè vừa rồi máu đi Bali lắm nhưng thử giá vé của bọn Sing, ối zời khoảng 700 buck! hãi kinh

Tiện thể các bác cho em hỏi ăn ở ngủ nghỉ ở Bali có chỗ nào vừa rẻ vừa ngon vừa bổ thì cho em biết nhé :D

À quên, hold pastport Mẽo thì có phải visa gì không? bác nào biết thì advise em luôn nhé, em ngại sợt :D

Last edited:
Chán quá, hôm nay mình định book cho tháng 1 thì KL-Bali khứ hồi đã thành trên 300 Mỹ khứ hồi rồi. Teo!

Còn ngả nào đi khả dĩ hơn không các bác ơi????

spam tí: cái cây nó không xuyên được nóc nhà, mà cái nhà bu cái cây có sẵn. Cái này là bệnh nghề nghiệp nè.
Báo chí hay chụp mấy cái nhà ôm cột điện rồi nói Ông Điện đi cắm cột điện vào nhà người ta. Há há người ta nào mà cho bác đến cắm này cắm nọ, nó băm ra cho vịt ăn chứ ở đó mà cắm. Đích thị là cái cột điện có trước, rồi các vị ấy ôm nó vào nhà. hè hè thôi không spam nữa. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back