What's new

[Chia sẻ] Mùa hè trên đất Nhật 2016

Xin chào anh chị em!

Năm 2014 mình đi Myanmar và đã có bài chia sẻ hành trình. Năm 2015 thì đi Philippines , đảo Palawan nhưng không thành công như mong đợi vì mưa giông. Năm nay 2016 mình thực hiện ước mơ đã lâu, vốn nghĩ khó thành hiện thực vì nhiều trở ngại về ngôn ngữ là chính. Và một bất ngờ cho nhiều bạn của mình khi biết mình đi 1 mình, dù đã già trên 30 rồi, nhưng thật sự du lịch Nhật bản vẫn là nơi e dè khi đi tự lúc và thậm chí đi 1 mình lần đầu như mình.

Mình cảm ơn nhiều đến rất nhiều anh chị đã chia sẻ thông tin trên phuot.vn này, mình rất tiếc không thể nêu tên dù rất muốn, nhưng sợ thiếu sót, vì trước đó, mình đọc thông tin chia sẻ muốn stress luôn, bị tẩu hỏa thật sự, cứ đọc đi đọc lại, rồi quên trước quên sau. Đôi khi đọc cứ bị cuốn vào chuyến đi của họ lúc nào không biết, quên chắt lọc lại thông tin.

Mình cố gắng viết bài này hy vọng các bạn vẫn đang lo lắng sẽ có vài thông tin giúp bạn gỡ rối âu lo. Cũng không nhiều lắm vì mình đi 1 mình, tự làm tất cả mọi thứ nên trong quá trình đi, chủ yếu thu thập thông tin chia sẻ bị nhiều yếu tố tác động làm mình không tập trung, hay quên. Mình cũng chia sẻ trước là mình hoàn toàn không hỏi bất cứ câu gì trên phuot.vn; vấn đề nào chưa hiểu thì tìm mọi cách cho nó sáng ra, vd xem youtube, xem các trang thông tin japan-guide.vn, tripadvisor...; lúc đọc bài của các anh chị đi trước, thấy các câu hỏi kiểu như "Nara có đáng đi không?" hay " Rừng trúc thì đi bao nhiêu lâu thì đủ..." là mình dị ứng lắm. Không trách kiểu hỏi trẻ con như vậy, nhưng dám đi thì dám tự hỏi mình muốn gì, mình có gì ( thời gian, tài chính...)

Thôi chưa chia sẻ gì đã nói dài dòng. Mình sẽ chia bài thành các phần như sau:

1. Visa
2. Chương trình tham quan
3. Nơi ở
4. Cách di chuyển
5. Ăn uống, sinh hoạt ở Nhật
6. Một ít nhận xét cá nhân

Về câu hỏi muôn đời là tốn bao nhiêu tiền thì mình thành thật khai là khoảng 21 triệu luôn vé máy bay. Nhiều người bảo sao rẻ quá, đi tới 9 ngày. Bạn muốn hưởng thụ thì Ok, nhưng muốn tiết kiệm tối đa thì buộc phải tra thông tin và ước lượng. Con số 21 triệu hoàn toàn nằm trong giới hạn vì cộng chi phí mục 2 +3 +4 +5 sẽ ra con số tượng trưng. Mình đem 90.000 yên và xài gần như hết trơn vì shopping dùm đồng nghiệp hơi nhiều.

Chi phí là phụ thuộc vào bạn!

Last edited:
5. Ăn uống sinh hoạt ở Nhật

Cái này thì với mình đơn giản vì mình không có yêu cầu khám phá ẩm thực hay ăn ngon gì cả. Mình đi 1 mình, chương trình hơi dày do tham nên ăn uống là chuyện nhỏ. Mình có 1 vài điều rút ra:

Đồ ăn trong các siêu thị sau 20h thường giảm giá 30%, vẫn rất ngon lành nhưng tìm các siêu thị này với mình, thật khổ!
Thức ăn trong các convenient store rất ngon lành, giá chừng 400 - 600yen, họ hâm nóng luôn cho mình. Mình thấy ngon đến nỗi ngày nào cũng đều đặn ăn cơm của họ dù mình mê mệt các thể loại mì. hạt cơm dẻo ngon, đồ ăn có cá, khoai chiên, tôm lăn bột, thịt gà, thêm topping dưa hành, đậu đỏ béo bùi...

Mình đi vào mùa hè, thời tiết nắng nóng nên nước quan trọng không kém, dù lí thuyết nước vòi uống được ( trừ chổ nào ghi rõ not for drinking) thì mình thấy nước trong các 7/11, lawson, family mart giá chấp nhận được, 1 hộp trà 1 l khoảng 110yen, nước trái cây loại tốt 160yen, và có lần mình mua dc chai trà sữa, ngon lắm, giá 170yen 1,5 lít. Cứ trữ trong tủ lạnh mà uống. Ngoài ra, máy bán nước tự động nhiều vô số, bên trong ks, hostel cũng có, giá từ 100yen trở lên, và mình thấy giá 1 sp khác nhau 1 ít từ nơi này sang nơi khác.

Vào thì phải ra chứ! toilet có khắp nơi, dù không phải chỗ nào cũng thơm tho lung linh như ga Kyoto. Bên trong ga, tàu JR, Narita access bus cũng có. Có loại xí xổm, có loại japanese style, có nơi có chức năng phát nhạc, làm ấm chỗ ngồi. Mãn nguyện nhé!

Các nơi tham quan phần lớn mở cửa trễ, 1 số ít thì không giới hạn thời gian. Giá vào cổng cũng từ 300 - 600yen, 1 ít miễn phí. Shopping mall 10h hoặc 10.30 mở cửa và 9h30 tối là vắng vẻ, rục rịch đóng cửa.

Những tháng này mưa khá thường xuyên, mình thấy người dân cầm dù lên tàu phổ biến lắm. Ở Osaka và Kyoto đi xe đạp cũng nhiều. Họ thoăn thoắt trên mấy con đường nhỏ, hoa cỏ cây xanh 2 bên, dễ thương lắm. Ở Tokyo thì có vẻ đời sống hối hả hơn.

Tiếng Anh đúng là như nhiều người đã nói, họ nói không tốt lắm, nhiều bạn trẻ cũng không nói dc những ý đơn giản. Chắc do cách phát âm của 2 bên, vd bus , chữ s đọc thêm xư họ mới hiểu.

Mình cảm giác dân Nhật không ghét người VN nhưng khi shopping, yêu cầu tax free khi mua trên 5000yen , nhân viên thấy passport VN là nó tỏ thái độ ngay. Mình bị ít nhất 2 lần. Về giá cả thì không chặt chém, dĩ nhiên khu vực hot về du lịch thì sẽ mắc hơn khu khác 1 tí.

Mùa này không rõ có phải là mùa du lịch không ( dĩ nhiên tháng 4, 11 là trọng điểm rồi) nhưng mình thấy dân Hàn và TQ khá đông, cứ xì xào ồn ào như nhau, bất lịch sự vô đối. Nhìn thì giống dân Nhật lắm, nghe kĩ thì mới phát hiện ra không phải.

Về an ninh thì không có gì phải lo cả. Mình quan sát thấy bên đây không có camera an ninh khắp nơi như Sing, nhưng đều có bảng cảnh báo kiểu tao biết hết, đừng có làm bậy. Có thể vì thế mà vẫn có người ăn cắp và trốn tàu.

Kết lại phần này bằng 1 chuyện mình nhớ mãi: để quên camera trên tàu đi Nara. Do đi 1 mình phải lo nhiều thứ nên từ giữa hành trình là bắt đầu hay quên, không tập trung, lơ đãng vô lý. Chả hiểu làm sao mà quên cái camera đỏ trên tàu. Ra khỏi tàu đi toilet rồi check wifi, tưng tưng 1 hồi mới nhớ ra cái của nợ nặng gần kg đó. Hốt hoàng chạy ù ra quầy vé hỏi 1 em nhân viên, mình nói tao để quên camera trên tàu. Cu cậu nói chậm rãi, camera gì, sau 1 hồi mình mới hiểu ra ảnh hỏi color gì, mình nhanh nhảu red red và thấy ngay bàn sau lưng cái máy của mình. Trời ơi mừng muốn chết. cũng không biết cảm ơn ai vì lúc trên tàu, Tây, Hàn, TQ đều có cả!

Last edited:
Bạn ơi cho mình hỏi mấy hình món ăn ở trên là trong convenient store hả bạn, nhìn ngon quá mà lại tầm 400-600Y ah hả bạn? Bạn chỉ mình tìm mấy cái store đó với :D, mình đang lo vụ ăn uống ko biết ăn ở đâu là giá bình dân mà đồ ăn ngon^^. Còn toilet thì free hả bạn, có thể tìm ở đâu bạn chỉ giúp với, mình đang soạn kế hoạch để cuối tháng 9 đi đây.

Convenience Store ( tiếng Nhật conbini) khắp nơi ở Nhật nên bạn ko cần lo lắng. Mình gợi ý nếu bạn mua nước thì mua ở các siêu thị sẽ rẻ hơn ở Conbini 30-40 yên. Máy bán hàng tự động thì đa số 150yên.

Còn ăn uống tầm 700 yên đổ lên là bạn có 1 bữa ăn chất lượng rồi. Các ga tàu lớn đều có hệ thống TTMS và quán ăn đầy ở các tầng.

Toilet thì trong các conbini đều có, bạn vào đi rồi đi ra không mua gì cũng được. Các ga cũng có nhưng ko sạch lắm.

Mình đang ở Nhật giữa tháng này về có gì thắc mắc mình trả lời tiếp bác chủ thớt

Convenience Store ( tiếng Nhật conbini) khắp nơi ở Nhật nên bạn ko cần lo lắng. Mình gợi ý nếu bạn mua nước thì mua ở các siêu thị sẽ rẻ hơn ở Conbini 30-40 yên. Máy bán hàng tự động thì đa số 150yên.

Còn ăn uống tầm 700 yên đổ lên là bạn có 1 bữa ăn chất lượng rồi. Các ga tàu lớn đều có hệ thống TTMS và quán ăn đầy ở các tầng.

Toilet thì trong các conbini đều có, bạn vào đi rồi đi ra không mua gì cũng được. Các ga cũng có nhưng ko sạch lắm.

Mình đang ở Nhật giữa tháng này về có gì thắc mắc mình trả lời tiếp bác chủ thớt

Ah là mấy convenience store trên bảng hiệu nó ghi là conbini luôn hả bạn? còn làm sao để nhận biết được siêu thị? 700Y thì ngoài conbini ra thì có thể ăn đc ở đâu ngon nữa hả bạn?

Ah là mấy convenience store trên bảng hiệu nó ghi là conbini luôn hả bạn? còn làm sao để nhận biết được siêu thị? 700Y thì ngoài conbini ra thì có thể ăn đc ở đâu ngon nữa hả bạn?

Không đâu bạn, họ có khi ghi tếng Anh là convenience store (7/11) hoặc tiếng Nhật; nhưng bạn không lo vì tên hiệu lúc nào cũng là tiếng Anh: Các cửa hàng thường thấy nhất là Family Mart, Seven Eleven (7/11), Circle K và Lawson. Bạn sẽ bắt gặp các Kombini này ở khắp nơi, thức ăn thì thường nằm nơi quày giữ lạnh nằm trong góc cửa hàng. Hoặc quanh quẩn gần các ga tàu cũng có các cửa hàng ăn uống nhanh, nếu thích cơm thay vì ăn mì ramen hoặc bánh canh Nhật Udon, bạn tìm các cửa hàng của Yoshinoya (bán cơm với thịt bò xào, mỗi phần khoảng từ 500 yên đến 750 yên; cửa hàng Meshiya (tương tự Yoshinoya nhưng nếu ăn mạnh có thể xới thêm cơm mà không tính thêm tiền) hoặc Ootoya (tương tự hai tiệm trên nhưng thức ăn đa dạng hơn). Đó là các cửa hàng nằm trong chuỗi cửa hàng nên rất dễ tìm thấy bất cứ đâu trên đất Nhật!

Bạn cũng có thể tìm xuống tầng hầm của các siêu thị (thường nằm ngay trong các ga lớn, các siêu thị tên tuổi là Isetan, Daimaru hoặc Takashimaya), chọn mua cơm hộp rất nhiều loại nhưng giá cao hơn kombini hoặc ăn ngay tại các cửa hiệu tôi kể trên. Đặc biệt nếu muốn rẻ mà ngon thì có cửa hàng 555 Horai chuyên bán bánh bao, bánh xếp, xíu mại. Trong tầng hầm của Isetan tại nhà ga Kyoto có 555 Horai có bán cơm chiên 650 yên, cơm trắng với rau cải xào tôm hay xào với thịt heo mỗi hộp khoảng từ 600 yên đến 1100 yên! Tại Daimaru Kyoto cũng dưới tầng hầm có cơm của đầu bếp Pháp Paul Bocuse giá chỉ 500 yên.

Đây là hình tôi chụp các món ăn mẫu có kèm giá của 555 Horai:

Hình hộp cơm tại Paul Bocuse, Daimaru Kyoto có ghi giá tiền trên hộp:

Đừng lo quá nhé bạn!

Hi anh chị em,

Như bác TravelBug và GintaPham đã trả lời, các cửa hàng tiện lợi có khá nhiều bên đó ( 7/11 seven eleven, lawson, family mart) dù mình có cảm giác nó không dày đặc như bên Thái và SIng, họ sẽ hâm nóng cho bạn luôn. Ăn và uống chắc chắn không lo đâu. Các siêu thị sẽ có các sp giảm giá vào buổi tối tầm 20, 21h, nhưng hầu như không có microwave để hâm nóng, nếu ks bạn có thì không sao.

Phần ăn như trong hình khá nhiều, dĩ nhiên là phần 600yen sẽ nhiều cơm, thịt cá hơn hộp 400yen. Tùy khẩu vị mỗi người, nhưng mình thấy ngon lắm. Nước trái cây 160yen ( táo, nho...) cũng ngon và so với giá siêu thị bên mình thì rẻ lắm.

Mình sẽ up thêm bảng chỉ dẫn trong các ga tàu để mọi người hiểu hơn. XIn lỗi vì mình chưa có thời gian rảnh để tổng hợp lại.

Chúc bạn đi thành công!

Hình ảnh bảng chỉ dẫn trong ga tàu

Mình post thêm hình ảnh chụp lại các bảng chỉ dẫn trong các ga tàu, trạm xe để các bạn dễ hình dung hơn. Dĩ nhiên là bạn nên tìm hiểu trước bản đồ, cách đi, có khái niệm chút ít về line tàu, các loại tàu...Phần này thì bạn phải tự tìm hiểu, sẽ nhớ lâu và thấm sâu. Cá nhân mình đánh giá các bảng chỉ dẫn này rất hữu ích.

Mình rất tiếc vì không thể cho bạn ví dụ kiểu package trọn gói, minh họa đi từ A đến B, tàu gì line nào, platform ra sao, hình ảnh cụ thể...

thấy ghê chưa, đáp sân bay Kansai, chưa kịp ồ lên sân bay nằm trên đảo nhân tạo, đi tìm khu bán vé Icoca & Haruka, mong đi Kyoto sớm để xem chút ít Gion kyoto matsuri, thấy cảnh xếp hành là biết thua rồi. Có vẻ như đặt mua trước online ( thanh toán trực tiếp) cũng chả nhanh hơn tí nào.

đây là vé tàu 1 chiều Haruka , giá 1600yen, đi thẳng đến Kyoto. Nếu đơn giản vào Osaka sau khi đáp Kansai, bạn tìm cách khác nhé, thẻ Yosoko osaka mình thấy hay nè.

còn đây là em Icoca, giá mua 2000yen, phí làm thẻ 500yen, xài 10 năm. Mình chi ngay vì thế nào cũng bay đi bay về cho coi!

khi tới Kyoto mình thấy bảng này

mua ngay thẻ Kyoto subway one day pass có in map 2 line sử dụng

trạm xe bus ở khu Shijo nè

có thể hiện loại tàu, hướng đi

lối đứng chờ subway nhiều khi không to, hoàng tráng mà trông có vẻ nguy hiểm như vầy

giống Thái, Sing, trong các trạm tàu, thang cuốn không phải chỗ nào cũng có, ai có valy to là khổ, nhưng cái may là mình thấy thang máy dành cho người cần thiết sử dụng khá nhiều. Khổ quá rồi, coi như mình cần thiết vậy!

bên Nhật, lối ra EXIT rất nhiều, bạn nên tìm hiểu trước hoặc xem map nơi mình muốn đến gần exit nào nhất.

hình locker nè, cái ô to nhất đủ nhét cái valy cỡ trung 24 - 26inch

khu vực bán vé JR

ga Osaka/ Umeda

chờ đi, sẽ có tiếng ANh

mình nhìn ẩu, người ta ghi Kyoto mũi tên bên platform 4 vậy mà chui vô tàu not in service làm ai cũng dòm

có bản đồ liên vùng như vầy sẽ dễ hiểu cho mình

đây là 3 tuyến bus ở Kyoto 100 101 và 102, đi 1 vòng gần hết các điểm tham quan chính

tranh thủ toilet nào

cái bất ngờ là trên bus, có cả thông báo chi tiết khu vực lân cận, kiểu đây là Gion, có thề đi bộ 5 phút đến Yasaka shrine và 10p đến chùa Thanh Thủy

máy này vừa đổi tiền lớn thành xu ( lưu ý trả đúng 230yen/ 1 lần xuống xe, không nhả xu thừa nhá), vừa check thẻ bus pass, vừa ăn xu

khi xài lần đầu, thẻ bị nuốt vào và nhả ra có dòng ngày tháng. các lần sau có thể đưa dòng này cho bác tài xem, nhưng nhanh quá, bác tài cũng kêu lại, nhìn rõ mới cho đi

ngay trạm bus chính ở Kyoto station, bus chia thành nhóm A B C D, có map rõ ràng, và xếp hàng lên xe nhé, lúc mình đi, đông lắm, đứng cho đỡ say xe

tàu Shinkansen

tên là Nozomi, toa 1 2 3 là dành cho non reserved

vừa đến Tokyo, thấy line đi Ueno là lót tót đi liền

tấm này focus vô mũi tên trên bậc thang, đi bên trái nha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back