What's new

[Chia sẻ] Mùa hè trên đất Nhật 2016

Xin chào anh chị em!

Năm 2014 mình đi Myanmar và đã có bài chia sẻ hành trình. Năm 2015 thì đi Philippines , đảo Palawan nhưng không thành công như mong đợi vì mưa giông. Năm nay 2016 mình thực hiện ước mơ đã lâu, vốn nghĩ khó thành hiện thực vì nhiều trở ngại về ngôn ngữ là chính. Và một bất ngờ cho nhiều bạn của mình khi biết mình đi 1 mình, dù đã già trên 30 rồi, nhưng thật sự du lịch Nhật bản vẫn là nơi e dè khi đi tự lúc và thậm chí đi 1 mình lần đầu như mình.

Mình cảm ơn nhiều đến rất nhiều anh chị đã chia sẻ thông tin trên phuot.vn này, mình rất tiếc không thể nêu tên dù rất muốn, nhưng sợ thiếu sót, vì trước đó, mình đọc thông tin chia sẻ muốn stress luôn, bị tẩu hỏa thật sự, cứ đọc đi đọc lại, rồi quên trước quên sau. Đôi khi đọc cứ bị cuốn vào chuyến đi của họ lúc nào không biết, quên chắt lọc lại thông tin.

Mình cố gắng viết bài này hy vọng các bạn vẫn đang lo lắng sẽ có vài thông tin giúp bạn gỡ rối âu lo. Cũng không nhiều lắm vì mình đi 1 mình, tự làm tất cả mọi thứ nên trong quá trình đi, chủ yếu thu thập thông tin chia sẻ bị nhiều yếu tố tác động làm mình không tập trung, hay quên. Mình cũng chia sẻ trước là mình hoàn toàn không hỏi bất cứ câu gì trên phuot.vn; vấn đề nào chưa hiểu thì tìm mọi cách cho nó sáng ra, vd xem youtube, xem các trang thông tin japan-guide.vn, tripadvisor...; lúc đọc bài của các anh chị đi trước, thấy các câu hỏi kiểu như "Nara có đáng đi không?" hay " Rừng trúc thì đi bao nhiêu lâu thì đủ..." là mình dị ứng lắm. Không trách kiểu hỏi trẻ con như vậy, nhưng dám đi thì dám tự hỏi mình muốn gì, mình có gì ( thời gian, tài chính...)

Thôi chưa chia sẻ gì đã nói dài dòng. Mình sẽ chia bài thành các phần như sau:

1. Visa
2. Chương trình tham quan
3. Nơi ở
4. Cách di chuyển
5. Ăn uống, sinh hoạt ở Nhật
6. Một ít nhận xét cá nhân

Về câu hỏi muôn đời là tốn bao nhiêu tiền thì mình thành thật khai là khoảng 21 triệu luôn vé máy bay. Nhiều người bảo sao rẻ quá, đi tới 9 ngày. Bạn muốn hưởng thụ thì Ok, nhưng muốn tiết kiệm tối đa thì buộc phải tra thông tin và ước lượng. Con số 21 triệu hoàn toàn nằm trong giới hạn vì cộng chi phí mục 2 +3 +4 +5 sẽ ra con số tượng trưng. Mình đem 90.000 yên và xài gần như hết trơn vì shopping dùm đồng nghiệp hơi nhiều.

Chi phí là phụ thuộc vào bạn!

Last edited:
Mình đã từng ở Nhật vào mùa hè công nhận có hơi chán tí nhưng vẫn nhớ những ngày cuối tuần bắt JR đi lên shinjuku, akihabra, Ueno ... chơi quanh tokyo thật đã đời, nhớ lại những ngày bên nhật được nghỉ 3 ngày liền đi chơi takao, hakone ... Bạn chủ topic post nhiều ảnh về nhật nhé, thanks bạn

Hi chicken82 và các bạn,

Ban đầu mình định không post nhật kí chuyến đi vì nhận thấy chuyến đi của mình hơi chán, đậm màu sắc cá nhân quá, hình ảnh cũng không đẹp ( dù từ trước giờ mình chụp nhiều và mong hình đẹp, có ý nghĩa). Nhưng nghĩ lại, vậy là không đẹp so với nhiều bài chia sẻ của các phượt thủ khác mà mình mắc nợ và vẫn chưa có lời cảm ơn.

Thôi thì mạnh dạn post bài chia sẻ, coi như nhớ lại những ngày hè khó quên và cũng là của để dành!

Hành trình của mình gồm 9 ngày, bay đến Osaka và bay về từ Tokyo. Mình chọn giai đoạn 24, 25, 30 tháng 8 vì có nhiều Lễ hội lớn ở 3 vùng chính của Nhật. Vì tốn thời gian cho lễ hội hơi nhiều nên thành ra 9 ngày thấy nhiều mà ngắn ngủi.

Cụ thể như sau:
23.7 bay Malaysia airlines lúc 21.40, đến KL nối chuyến bay Osaka
24.7 7.10 sáng đến sân bay Kansai. Đi liền đến Kyoto dự lễ hội Gion Kyoto
25.7 quay lại Osaka tham dự lễ hội Tenjin Matsuri
26.7 tham quan thành phố
27.7 lại đi Kyoto, tham quan Nara và Fushimi Inari
28.7 tham quan các điểm tham quan chính ở Kyoto bằng xe bus
29.7 sáng đi khu Arashiyama rồi chuyển đến Tokyo bằng shinkansen
30.7 sáng đi khu vực Ueno , buổi tối ngắm pháo hoa
31.7 cả ngày đi Yokohama và khu Kamakura, biển Enoshima
1.8 tranh thủ mua sắm khu Ginza rồi về SGN, sân bay Narita, transit ở KL gần 4h

Như bạn thấy, lịch trình không logic lắm vì mình ham các lễ hội. Mình lượng sức mình và sở thích nên điểm tham quan không nhiều. Lần này giống như đi tiền trạm cho những chuyến đi sau. Nên hoàn toàn hài lòng về chuyến đi đầu tiên, một mình trên đất Nhật

Ngày 23.7.2016

Sáng thứ bảy đi làm , tranh thủ bổ sung vài chi tiết còn thiếu sót, kiểm tra lại check list xem có thiếu gì không. Trưa về nhà định bụng ngủ 1 tí vì cả đêm hôm trước cặm cụi hoàn tất lịch trình còn vài điểm chưa xong. Vậy mà trời mua to kinh khủng. Mưa chắc là may mắn đây.

Máy bay Malaysia airlines đi KL là máy bay bé, nhưng hiện đại, khách có màn hình để xem phim nghe nhạc.... Bay 60 phút là sẽ có phục vụ thức ăn nên dù bay lúc 21.40 nhưng khoảng 22h, tiếp viên cho mình ăn khuya. Chuyến bay rất vắng khách, chắc vì vậy mà tiếp viên phát cho mình 2 phần ăn. Nói chung là ăn được, không quá ngon.

khoai tây nghiền với thịt gà, kèm bịch đậu phộng và nước theo ý thích

Chắc thấy mình ốm yếu hay sao mà cô tiếp viên phát thêm 1 phần nữa, và bảo Eat it 1 cách hóm hình

cơm trắng với cá chiên bột. cơm hơi khô

vì ăn những 2 phần nên quá no, dù suốt buổi chiều tối trước đó mình chả ăn gì

đến KL mình đi theo lối transit, dùng sky train đi qua khu vực của boarding gate của MH, đến nơi là mình lên máy bay to đi Kansai ngay.

Chắc cũng gần 1h sáng, tiếp viên phát 1 bánh mì que kẹp thịt ăn khuya, ngon lắm ạ.

Hơi khó ngủ nhưng vẫn lim dim, nghe loáng thoáng refreshment nên tỉnh dậy. Mình thức dậy không nổi dù nắng bên cửa sổ chói chang.

Tiếp viên phát bữa ăn sáng nhìn thịnh soạn ( món chính, trái cây, sữa chua, nước hoa quả) , nhưng ăn không ngon. Mình mệt quá nên không có ảnh nào.

May mắn là máy bay đáp đúng giờ. mình đi nhanh vào khu vực hải quan với tờ khai điền sẵn ( điền ít chi tiết lắm). Lấy hành lý xong, mình thấy chi tiết "cảnh khai báo hành lý". Giải thích như vầy: khi bạn đi Sing, đi Thái, cũng có 1 quầy tương tự ( For declaration baggage), nếu trong hành lí của mình có hàng hóa cần khai hải quan thì ai thành thật thì khai báo ( mình thì bị 2 lần hải quan Sing và malay bắt mở valy ra kiểm tra)

Mình ớn liền thì thấy hầu như ai cũng bị hải quan Nhật bắt mở vali, và ớn hơn khi thấy 1 danh mục bị cấm: nước hoa hơn 2 once. Mà mình thì có đem 1 chai 100ml lận, nên hơi lo. Lo gì thì cũng không thoát nhá. 1 em hải quan trẻ măng và rất thân thiện gặp mình, check passport và phiếu khai hành lí ( phát trên máy bay kèm với tờ nhập cảnh). Xem xong thì đưa mình xem 1 bảng to có ghi các chi tiết hàng cấm nhập vào lãnh thổ Nhật. mình xem sơ và cười xởi lởi nói mày yên tâm, tao không có gì để khai báo cả. Tưởng xong, ẻm tươi cười rồi bảo mình mở valy ra để kiểm tra. Vui ha!

mà thái độ rất niềm nở, vừa xem từng túi đồ vừa hỏi chuyện vui vẻ, chú đi 1 mình à, lần đầu đi Nhật hả chú, cái bịch bánh phồng tôm này mua ở đâu thế, chú đi mấy hôm...thật sự đáng trân trọng. May mắn là ẻm không lục túi quần áo của mình nên không thấy chai nước hoa mình dấu trong đó. Vui ghê!

Xong kỉ niệm này, nhìn đồng hồ tự nói vậy là kịp rồi, mình kịp dự festival rồi. Ù đi tìm trạm tàu trong sân bay, không có cái ảnh nào ở sân bay Kansai cả, tiết kiệm luôn mươi chút khám phá sân bay như các chuyến đi khác. Thôi lần sau vậy.

Mình nghiên cứu trước rồi nên mua thẻ Icoca và vé tàu Haruka express đi thẳng đến Kyoto chỉ 75 phút so với 1 vài cách đi khác rẻ hơn, lâu hơn và đổi line tàu nhiều lần. Vào quầy vé thì ngỡ ngàng, chắc 20 người đứng xếp hàng sẵn rồi. 3 bạn nhân viên vừa bán vé, vừa tư vấn, vừa giải thích biết bao nhiêu thứ nên chờ chắc 45 phút. Thôi hẹn Gion Kyoto dịp khác luôn.

mình thấy bảng này, bạn có thể tải app này để dễ dàng tìm các free wifi nhé. Thực tế trong ga tàu nào cũng có free wifi.

Sau 75 phút tới ga Kyoto, mình vừa đi tìm hướng đi tàu về ks cất hành lý. bao điều mới lạ trước mắt, từ từ khám phá thôi. đầu tiên là máy bán đồ uống trả bằng xu trong ga và các cô lau chùi dùng khăn màu trắng để lau!!!! hèn chi sạch bóng

tàu bên Nhật có loại không có cửa chắn như bên Thái và Sing

Tới trạm gần ks rồi, mở wifi và tìm đường dù đã check trước ở nhà sẽ phải ra bằng exit mấy. Chắc còn say máy bay nên định hướng kém, ks cách ga có mươi mét mà đi vòng vòng. càng xa khỏi ga thì wifi yếu rồi mất sóng. Đi như vậy 2 lần, mình mệt rồi ( dù hành lý có chục kg), đành hỏi 1 cháu trai. ẻm nhìn địa chỉ Nhật cũng không biết, mở google map ra và tìm đường rồi dẫn mình đi đến ks đó, ôi có chục met thôi mà. ấn tượng đầu tiên quá đẹp nha, y hệt như những mẩu chuyện về lòng tốt của người Nhật mà mình từng biết.

ks trong 1 con phố bé bé như vầy. hành lý xong xuôi, chạy ù đi tàu đến trạm tàu điện Shijo , vẫn hy vọng.

từ xa thấy dòng người xếp hành 2 bên đường, giao thông bị cấm

nhưng sau đó nhận ra, festival hết rồi, người ta nán lại để chụp ảnh cái "wooden float". bạn xem thêm thông tin festival này nhé

http://www.japan-guide.com/e/e3942.html

lực lượng cảnh sát, an ninh làm công tác ổn định khách tham quan tuyệt vời, chịu khó ,kiên trì, nhẹ nhàng vô cùng. mình rút ra nhận xét này suốt 3 festival lớn ở Nhật

vừa xong festival là có xe lắp lại đèn giao thông, mình đoán chắc họ gỡ ra cho khỏi vướng các nghi lễ

giao thông trở lại

sau đó mình đi bộ qua khu Gion, vì dự định từ đó lên trạm tàu điện lân cận đi lâu đài Nijo vì thẻ subway one day pass chỉ bao gồm 2 line chính

hình như là 1 quán ăn

1 cửa hàng trưng bày và bán các floats

đi ngang 1 con sông, sông gì mà cạn nhỉ?

chưa đói lắm nhưng nhìn thèm quá

Gion nè, có tí bất ngờ vì hơi hiện đại so với ý nghĩ của mình, trời nắng và toàn tiếng TQ rào rào nên mình đi tiếp

tiếc là không zoom kết cấu phần mái được

lâu đài nhìn từ bên ngoài

khuôn viên cũng khá rộng, tiếc là mùa này chẳng thấy tí hoa nào, toàn tiếng ve!

tiếp tục đi bộ loanh quanh

buổi chiều mọi người ra bờ sông hóng gió đông hơn

1 quán Starbuck ngay bờ sông, style phố Cổ

tiếp tục đi bộ đến Yasaka shrine, nơi buổi sáng festival diễn ra

mình bắt đầu hơi đói và mệt nên không đi sâu vào bên trong shrine này, bên ngoài dân tình ngồi trước cổng rất đông

sau đó đi bộ quay lại xem Gion buổi đêm ra sao.

đường lát gạch xịn, văn minh, nhưng khách đông, chốc chốc xe hơi ra vào

khu trung tâm Kyoto ban đêm lên đèn lung linh, gần gũi vì đường phố nho nhỏ, không to rộng thênh thang như các nơi khác

sau đó mình cố đi thêm ga Kyoto để ngắm ga về đêm, tháp Kyoto và tìm hiểu bảng chỉ dẫn trong ga tàu và trạm xe bus bên ngoài

máy này bán vé trực tiếp và top up thêm tiền vào thẻ trả trước ( Icoca)

kế bên tháp Kyoto có siêu thị điện tử và Uniqlo nên tranh thủ 1 tí.

cửa hàng rau củ quả trong ga tàu subway

về tới hostel là ăn ngay, một ngày, thật ra là 2 ngày quá dài

25.7 từ Kyoto đến Osaka

Do festival ở Osaka chủ yếu phần chính diễn ra vào buổi chiều nên sáng mình tranh thủ đi tham quan chùa Higashi Honganji cách hostel chừng 100m. Đáng lý đi thêm chùa Nishi Honganji cũng cách chừng 150m nữa nhưng đi 1 chùa mình quá mãn nguyện rồi và cũng muốn tranh thủ đến Osaka sớm 1 tí để tránh lỡ làng như hôm trước thì tiếc dữ lắm

Từ hostel đi ngang chùa có cửa hàng 7/11 nên vào mua đồ ăn sáng. Vì tiếc thời gian nên không mua cơm bento ăn cho có sức mà chỉ mua có mỗi 1 cái bánh kẹp be bé 100yen. nhìn tưởng là kẹp thịt ai dè ăn rồi mới biết kẹp khoai chiên thì phải. vừa đi vừa ăn đi bộ đến chùa mà hơi ngại vì hơi vô duyên sao đó. nhưng buổi sáng ít người nên chai mặt luôn.

từ xa là thấy choáng rồi

phần màu trắng là màu sơn

view nhìn từ trong chính điện ra

bên trong chính điện không được chụp ảnh, có bảo vệ trông chừng.

các em học sinh chắc có tiết học ngoại khóa

wooden sledge, bạn xem chú giải bên dưới nhé

đi thang máy xuống mặt đất từ 2 gian chính điện để sử dụng nhà vệ sinh

đẹp và tiện lợi vô cùng, chứng tỏ người Nhật họ tỉ mỉ và quan tâm đến những điều nhỏ ( nhưng cần thiết)

đi ra ngoài mới thấy chỗ này

view từ bên cánh

xa xa là tháp Kyoto chứng tỏ khoảng cách giữa ga Kyoto và Gojo rất gần

ra khỏi chùa ngó nghiêng có gì hay không thì thấy các bé vịt đi dã ngoại

1 tốp nắm tay nhau đi cùng cô giáo, 1 tốp lên xe cô giáo đứng tuổi đẩy đi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123