What's new

Mùa hoa Chêz ấy nhở...

Ảnh trên nhìn vào thấy hầu hết là các nam thanh nữ tú, những con người có học thức đấy, vậy mà không biết họ nghĩ cái gì, họ hào hứng gì khi lên đây làm những hành động
Mình cũng vừa về sáng nay, hôm trước vào ruộng hoa ở trên đường đi Lũng Cú, ruộng hoa này lớn nhất, nhưng nhìn thấy những con đường loằng ngoằng chạy vào giữa ruộng hoa do dẫm đạp hoa mà thành quả là xót xa dù mình không phải là người trồng :(( bảo sao bà con dân tộc họ không thích là phải. Đúng là những người vô ý thức đến trước làm mất hình tượng dân phượt quá

Đừng gọi họ là phượt, đừng coi họ là hình tượng phượt...vì thế là ta đang đánh đồng chính ta với họ,với những hành động không đẹp đó của họ...mà ta không làm vậy...
Càng nói thì càng buồn, nhưng không nói thì sẽ không ai biết, như mùa hoa cải Mộc Châu đã qua đi ấy, năm nay một mùa cải Mộc Châu nữa, liệu không biết sẽ còn những điều này tiếp diễn nữa không các bạn trẻ?

Có những sự vô tư chết người

Câu trả lời của của bạn ấy khi có người nhắc nhở là "em cứ tưởng hoa dại".
Mong các bạn, cho dù chỉ là hoa dại, hãy giữ gìn cho cả những người tới sau.

Hài zà, nhìn phản cảm quá bác ạ, đúng là sự vô tư đến chết người của các bạn trẻ...nhưng có ai chỉ cho các bạn ấy biết đó là hoa Tam Giác Mạch? Có chăng các ban ấy cũng chỉ a dua theo cái kiểu lấy thành tích mày đi, tao đi, bạn đi mình cũng đi... về rùi khoe ùm tỏi trên fb, liệu rằng các bạn ấy không biết hay không muốn tìm hiểu? Hoa Tam Giác Mạch (thông tin, hình ảnh) cũng đã viết nhiều trên diễn đàn...mà vẫn có bạn hỏi loạn hết lên đấy...
Không biết năm nay có đoàn nào làm như thế nữa không?

Mình nghĩ là Ban điều hành nên có biện pháp, để thắng thắn phê phán và tạo ý thức cho cộng đồng phượt. Những topic như thế này có thể được đưa lên topic đính để các bạn chưa đi, sắp đi có cách ứng xử phù hợp, và các bạn đã đi nhận thấy sai lầm của mình. Mình tha thiết mong các mod, các min có hành động gì đó có thể tác động một phần, để cộng đồng phượt trở thành cộng đồng phượt có ý thức. Lại một mùa hoa cải mèo nữa sắp tới rồi..:(

Mình nghĩ, để các bạn phượt có ý thức hơn trong mỗi chuyến đi, cần cho các bạn ấy biết được những thứ là hoa ấy (Tam Giác Mach, cải Mèo...) có ý nghĩ như thế nào trong đời sống của bà kon đồng bào mỗi vùng miền, không cho những bạn trẻ thấy được tác dụng thiết thực của những loại nông phẩm, nông sản này thì có nói gì chăng nữa...cũng không ai nhận thấy sai lầm đâu ạ.
Tuy rằng thông tin thì có nhiều, nhưng đâu phải bạn trẻ nào cũng đọc, chỉ thấy các bạn trẻ hiện giờ khỏe hỏi thôi à, mặc dù có câu "cái gì không biết thì tra gúc gồ" nhưng giờ thấy hễ động đến cái gì các bạn cũng hỏi, mặc dù đã có câu trả lời rồi...
Thế đấy, để ý thức mỗi người tốt hơn trong mỗi chuyến đi thì các mem phượt hãy xác định mình tham gia đi vì lẽ gì? Đi để làm mới mình, thay đổi cảm nhận, cách chung tay sẻ chia với cộng đồng hay chỉ muốn đi để có một chút gì đó tự hào và nói rằng ta cũng đã đến nơi đó...
Nói ra thì nhiều lắm, nhưng không phải ai cũng muốn hiểu, muốn biết...Có rất nhiều ý kiến của các bạn đi HG trong thời gian vừa rồi về hành động của các bạn trẻ ấy đấy (tuy rằng không phải là tất cả nhưng đó cũng là một phần nào của những chuyến đi về HG ngắm hoa Tam Giác Mạch hiện nay)

Mình mới đi Hà Giang về nhưng sự thật rất buồn các bạn chụp ảnh hoa TGM đã dẫm nát, không biết tuần sau các bạn khác đi còn không nữa+ mưa gió bão bùng thế này. Mình gặp 1 nhóm có 1 bạn để quên máy ảnh của xe bạn nào đó nhưng bạn í lại tưởng làm rơi ở ruộng TGM thế là bạn í + 1 số bạn nam không cần biết ruộng có chỗ nào thoáng để tránh né cứ dẫm hết lên TGM mình nhìn thấy mà xót quá cũng đã nhắc nhở nhưng dường như lời nói của mình chả có ý nghĩa gì cả. :(( Nếu như máy ảnh của bạn í có ý nghĩa, quan trọng thì ngược lại TGM cũng có ý nghĩa và quan trọng không kém với người dân bản (ngay cả vụ hoa cải trắng trên SƠN LA cũng vậy) họ rất nghèo và đáng thương. Mình nghĩ mỗi người có ý thức dù đi đâu thì đừng có làm gì ảnh hưởng hay làm tổn thương tới người khác.Mem Phượt càng ngày càng đông hi vọng mọi người cùng chung tay góp sức giúp đỡ người dân trên đó thay vì tấm ảnh đẹp mà các bạn đã không ngần ngại làm nát chúng "Không lấy đi ngoài những bức ảnh, không để lại gì ngoài những bước chân"

Nhưng bên cạnh đó vẫn còn những con người quan tâm rất nhiều đến mùa màng, hoa màu...nhưng liệu rằng có bao nhiêu bạn sẽ làm được như bạn này:

...
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại...

Rất mong, mong những đoàn sắp đi tới đây (trong tháng 11 này) hãy có suy nghĩ như bạn trên, để mỗi mùa hoa về sẽ đẹp hơn những hình ảnh con người...
Cám ơn các bạn, mình cứ nghĩ rằng một mùa hoa sẽ tiêu điều nhưng thật bất ngờ bên cạnh đó vẫn còn những bạn yêu mùa hoa đúng nghĩa của nó.
Cám ơn hình ảnh và tất cả các bạn, gần 50 con người kia...

Nhóm mình đi, có mem nhảy vào ruộng hoa, mình hét bắt ra ngay lập tức, đi vào đúng theo lối mòn của ruộng, vì ruộng có rất nhiều lối mòn. Chỉ là cách chụp ảnh thôi, cũng có thể có những bức ảnh đẹp mà không nhất thiết phải nhảy vào dẫm nát hoa.

Ý thức của mọi người, nói là do lead cũng không hẳn là đúng, mà do tất cả mọi người, nên tự bảo ban nhau và hô hào, kêu gọi tất cả cùng có ý thức thì hơn.

Đoàn mình đi, có 1 chiếc xe ô tô, dừng lại chụp ảnh, cả 2 mẹ con đều nhảy vào dẫm nát hoa để chụp, mặc dù cháu bé có mấy tuổi, thử hỏi, ý thức đó có phải do chính người mẹ dạy con mình từ nhỏ mà thành hay không?

Thế nên, xã hội thì có người này, người kia, chúng ta chỉ có thể hô hào kêu gọi ý thức của mọi người thôi.

Nguyễn Du nói gì nhỉ: Đau đời có cứu được đời đâu.... Phải chăng câu này vẫn đúng...

Hôm qua đến nhà đứa em vừa đi HG về, làm leader cho chuyến đi ấy. Nó lấy ảnh ra khoe với mình, thấy một ảnh ngồi giữa ruộng hoa mà mình ko muốn xem tiếp nữa. Đoàn mình cũng sắp đi Hà Giang, nhưng đi vì cột cờ Lũng Cú, vì núi đôi Quản Bạ, rừng thông Yên Minh, vì con đèo Mã Phí Lèng huyền thoại... Hoa tam giác mạch cũng là một phần trong chuyến đi ấy, nhưng chắc chắn sẽ không có những hành động như các bạn ở trên, hy vọng những đoàn đi sau giữ lại hình ảnh đẹp trong con mắt người dân địa phương nơi đây

Bây giờ ai cũng học thức ngời ngời cả, mà ý thức kém quá. Đi đâu cũng thấy: ngồi xế hộp xịn thản nhiên quăng vỏ chai, rác xuống đường (xe bus thì bình dân rồi, không nói), "chụp ảnh" tới mức mà người ta phải làm mấy cái bảng không cho chụp ở phố lồng đèn, chạy xe máy ban đêm thản nhiên pha đèn ầm ầm mặc cho mình đá đèn mấy lượt...

Nhiều khi cũng muốn nói, mà mình cũng chỉ là một phó thường dân nên chả biết nói ai ngòai bạn bè, anh chị em.

Em chưa ra ngoài miền Bắc bao giờ, không biết tới lúc đi được thì có còn để ngắm không nữa :(

Bà con cứ lấy súng kíp bắn bỏ *** những thằng phá hoại ruộng hoa là hay nhất. Nhiều ông, nhiều bà, nhiều con giời ý thức không bằng con ruồi!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back