What's new

Mười ngày nắng mưa từ Bangkok đến Myanmar

Đang chăm lo cày bưa trồng chọt, nông dân em tự nhiên nghe cái đùng : Myanmar mở mở cửa, mở cứ gọi là toang hoác ra, rồi là sẽ tổ chức Sea game ... Rồi là các bác tai to mặt bự cũng đâm vào đầu tư, máu cứ như trâu chọi ở Hải Phòng, làm nông dân em càng hăng máu cày bừa kiếm tiền, kiếm được khá khá lận lưng em liền làm 1 tour sang Myanmar cho nó bằng anh bằng em, để tận mắt thấy cái thời mở cửa hừng hực của nuớ bạn
2 tháng chuẩn bị cho một chuyến đi: Bkk-Mandalay-Bagan-Inle-Yagon-Bkk.

Bắt đầu khâu visa: 35us/pax làm tại hcm. Mất khoảng 1 tuần. Chỉ cần ảnh 3*4, form load trên mạng. Thông tin nào không biết cứ để trống đến đó hỏi trực tiếp điền vào. Không cần vé máy bay đính kèm. Visa có thời hạn 3 tháng nhưng bạn chỉ có thể lưu trú tối đa 28 ngày tại Myanmar. Nghe đồn sẽ bỏ thị thực trong tháng 9.

Kế tiếp là tìm hiểu ks. Có thể book qua agoda hoặc đến trực tiếp. Qua agoda hoặc email cho hotel, cái này thì bạn ko mất thời gian đi tìm ks, có thể rẻ hơn book trực tiếp nhưng phòng có thể không như mong đợi của bạn. Mình thì book qua agoda. Còn đến nơi mới check thì sẽ sát thực tế hơn, cũng chủ động được nhiều thứ, nhưng ít nhất bạn cũng phải có một danh sách khách sạn tài khu vực mình chọn qua đêm và giá cả tham khảo. Dĩ nhiên sẽ hơi mất thòi gian một tí nhưng không đáng kể. Cá nhân mình khuến khích các bạn đến nơi hãy đặt nếu ko rơi vào cao điểm.

Tỷ giá: 100us: 31xx bath, 100us: 96,6xx kyat. Cứ cầm Us đi là ok nhất.

1/ Ở Bkk: các bạn nên ở khu Pratunam, vừa vui, nhộn nhịp, khách sạn cũng rẻ, di chuyển cũng tốt. Ngay trước plantinum là các stall food ( thức ăn lề đường), trên dưới 50 quầy ăn uống, giá giao động 50-100 bath, tha hồ chọn lựa. Trông rất vui mắt. Shopping thì bạn vào plantinum, pantip, pratunam market, indra square, các khu nằm liền kề nhau. Một ngày transit ở bkk quả thật trôi qua không lãng phí. Khách sạn thì có first hotel, period, rất là gần plantinum, giá 700-800k. Đẹp và sạch. Hoac ở dỏm thì boxpackers. Mình ở 93 hotel, 1200k, phòng delux, đối diện pratunam market, phòng rất đẹp, nhưng muốn đi plantinum thì không tiện bằng first hotel hay period và giá lại cao hơn.

IMG_1761 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1766 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1767 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1771 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1774 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1770 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1773 by Our Vietnam, on Flickr
Về di chuyển: từ Dmm, bắt bus express đi BTS Mochit. Vừa ra khỏi cửa sân bay, rẻ trái, sẽ thấy ngay express bus hoặc để ý thấy cô bán vé áo xanh cầm biển BTS mochit. Chắc ăn hơn cứ hỏi mấy cô travel information bus aiport về mochit là các cô chỉ ngay. Giá bus 30bath, có máy lạnh hăn hoi, đi tầm 15-20 phút. Đến mochit bts, cô soát vé sẽ báo mochit bts, thế là các cạu nhảy xuống đi thẳng một chút sẽ thấy biển báo bts mochit, mua vé về phaya thai, khoảng 38bath, mua bằng máy thì đổi tiên giấy sang tiền coin ở quầy đổi nhé. Đi tầm 10 phút là đến trạm phaya thai. Trạm này cách pratunam market tầm 1km. Nếu muốn gần hơn thì từ trạm phaya thái bắt tiếp airport rail link đên rachtraprong, 18 bath. Từ đây thì chỉ cách chợ 400m.

Taxi ra sân bay là 300bath. Đi palace là 100-150bath.

Nếu Pratunam không phải là lựa chọn của bạn thì Khaosan là một lựa chọn không tồi cho những ai thích tham quan di tích, thắng cảnh. Giá cả cũng thấp nhưng không nhiều sự lựa chọn như pratunam. Hotel mình ở 3howw, private shared bathroom, 450k, phòng bí, ở tầng 4, nhà tắm thì tầng 2, xa khu khaosan, đi bộ 15phut, xung quanh rất ít tiện ích, không vui. Các bạn nhớ tránh hostel này nhé. Taxi ra sân bay 350bath, từ sân bay về khaosan thì 300bath. Bọn mình nhét 5 người lúc ra sân bay nên thấy tội bác tài và tip thêm 50bath.

IMG_0499 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_0577 by Our Vietnam, on Flickr

Last edited:
Anh hiểu điều này và cả thế giới cũng hiểu, thực ra em thông tin rõ hơn là khi vào hotel check in em có bị hỏi gì không, vậy thôi. Nếu thực sự không bị hỏi, hoặc quản lý của họ không chặt trong vấn đề thu phí thì đó là việc của họ. Dân du lịch nếu biết chỉ đến cái đền em nói mới bị thu phí, thì người nào không thích vào cái đền đó, vẫn ghé được Bagan mà (họ vẫn có thể enjoy hơn mấy ngàn temples còn lại, citylife...), họ có rào được hết Bagan đâu. Nói cho em nghe nhé, lúc anh đi bus từ Yangoon lên xe đi Bagan lên xe là trình và họ ghi lại Passport đấy, không lọt được đâu em! Vây thì anh chỉ hỏi cái còn lại là lúc em check in hotel thôi, hiểu không!

Mình cũng đi lộ trình như bạn, bạn cho mình hỏi bạn có biết bu s ban ngày giờ giấc thế nào không bạn? Cụ thể là từ mandalay -bagan. Bagan-inle lake, inle lake-yagon. Cảm ơn nhiều nhe! Bài viết hình ảnh rất đẹp.

Anh hiểu điều này và cả thế giới cũng hiểu, thực ra em thông tin rõ hơn là khi vào hotel check in em có bị hỏi gì không, vậy thôi. Nếu thực sự không bị hỏi, hoặc quản lý của họ không chặt trong vấn đề thu phí thì đó là việc của họ. Dân du lịch nếu biết chỉ đến cái đền em nói mới bị thu phí, thì người nào không thích vào cái đền đó, vẫn ghé được Bagan mà (họ vẫn có thể enjoy hơn mấy ngàn temples còn lại, citylife...), họ có rào được hết Bagan đâu. Nói cho em nghe nhé, lúc anh đi bus từ Yangoon lên xe đi Bagan lên xe là trình và họ ghi lại Passport đấy, không lọt được đâu em! Vây thì anh chỉ hỏi cái còn lại là lúc em check in hotel thôi, hiểu không!

Em thì chẳng bị hỏi o hotel cả bus, vì thế e mới đề cập đến 2 cái đền, anh rõ chưa.

Mình cũng đi lộ trình như bạn, bạn cho mình hỏi bạn có biết bu s ban ngày giờ giấc thế nào không bạn? Cụ thể là từ mandalay -bagan. Bagan-inle lake, inle lake-yagon. Cảm ơn nhiều nhe! Bài viết hình ảnh rất đẹp.

Sorry bạn, mình cũng không rõ lắm mấy h cho bus ban ngày.

Sau một ngày cưỡi ngựa, mọi người có thể đổi qua phương tiện xe đạp để khám phá Bagan một cách ngẫu hứng. Giá thuê: 1500 kyat/ngày.xe có gear (tăng giảm độ nặng của bánh) là 2000 kyat.

IMG_1347 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1374 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1363 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1249 by Our Vietnam, on Flickr
Tầm trưa có thể ghé qua handicraft meseum gần nhà hàng Sabraha để mua quà cho bạn bè, người thân. Nhớ trả giá xuống hơn nữa, nếu thích món nào quá thì giá cũng chỉ một nữa thôi nhé.
Sau đó có thể ghé qua the môn hoặc Myanmar Golden dùng cơm trưa. Hai quán này đã nói ở đoạn trên.

Sau một buổi sáng lòng vòng, cả bọn kéo về ks đánh một giấc đến 4h chiều chuẩn bị sức cho chặng Inle tiếp theo. deal một phòng nữa ngày 10us cho bốn mạng.
6h là nhà xe đến hotel rước nên cả bọn dạo vòng quanh khu vực tìm chút gì lót dạ. Hehe, phát hiện ra nồi phá lấu này đây.

_K7O0538 by Our Vietnam, on Flickr

500kyat/bát. 1 tên đánh 2 chén vì nó ngon quá. Ngon hơn phá lấu mình nhiều. Đến giờ vẫn còn nhớ vị chua chua ngọt ngọt mà lại hơi cay của nó.

_K7O0544 by Our Vietnam, on Flickr

Last edited:
3/ Inle lake: Đã no say, lên dường Inle thôi. Xe chạy khoảng 10h tối sẽ ghé một điểm cho mình ăn cơm tối. Tuyến xe này thì chất lượng không cao lắm nhưng vẫn ngon như xe Phương Trang nhà mình. Hàng ghế đầu thì lạnh nhưng dãy đăng sau thì toát mồ hôi hột. Đường đi không tốt nên bạn nào bị say xe thì chuẩn bị tinh thần nhé. Nhà xe có để sẵn bọc cho mình "nọe". Hehe, mình bị say xe nên cũng "nọe" một ít nhưng đến nơi vẫn đập phá ok.

Tầm 1:30 sáng xe đến cổng Inle. Thế là nhà mình gồm 2 người chuẩn bị tách đoàn với nhóm vì lịch trình khác nhau. Xem ra chỉ còn 2 đứa. Trời thì mưa tầm tã, thế mà các chú chốt trạm ở đây vẫn làm việc, dân du lịch đều bị yêu cầu mua vé 5us/pax. Không thoát được đâu. Tháng 10 sẽ là 10us hay sao ấy. Vào trong hồ rồi thì chẳng ai hỏi vé đâu nữa.

Xe khách thả xuống trên dưới chục người, tây ta có đủ. Mọi người đang lo không biết làm sao về ks vì trời thì tối mà mưa thì to. Thế là ở đâu cái xe lam chạy qua và tất cả được tống lên với giá 1000 kyat/pax. Xe lần lượt chở mọi người tìm ks, thế nên người nay phải đợi người kia. Ôi chao nó thê thảm đến vậy, may là trên xe có mấy nhóm người Việt và có luôn nhóm bạn mình đã hẹn trước ở vn. Đi gần một tiếng thì mình mới về đến Hotel của mình. mình đặt ở là Aquarius, 22us có toilet trong phòng, bao gồm ăn sáng. Phòng ở đây sạch sẽ nhưng ko cho check in sớm. Check in sớm bị tính như 1 đêm.

Hôm mình đến là 2:30 sáng, Định đi ngắm bình minh luôn nhưng mưa quá nên phải vật vờ ở quầy lễ tân. Lát sau nhấm mưa ko thể nào tạnh nên quyết định vào buồng của bọn nhân viên bảo nó " tao muốn thuê đêm này luôn, giờ cho t check in để t đi ngủ, t mệt quá rồi". nó gật đầu lấy sổ ra ghi ghi chép chép kêu mình đưa 22us. Mình nghĩ bụng chắc ở đêm nào thanh toán tiền liền đêm đó nên cứ đưa cho nó. Lát Sau, nó vào buồng kéo thêm một đứa con gái nữa dậy, rồi rinh bê đồ đậc tùm lum. mình hỏi nó " mày làm gì thế", nó bảo" t dọn giường cho bọn mày ngủ". Mình nhìn nó tròn xoe đôi mắt luôn. Hóa ra nó chăng hiểu mình nói gì nãy giờ. Sau một hồi tay chân lơ quơ, ra dấu bằng toàn bộ thân thể nó mới hiểu và trả lời " bọn t hết phòng cho đêm này rôi". Vừa bực vừa thấy buồn cười vì khuôn mằt mấy đứa nó bị mình dựng dậy lúc 2-3h sáng mà cứ mỉm cười và yes yes mặc dù tụi nó chẳng hiểu mình nói gì hết. Lát sau chúng nó tìm đâu ra cái phòng deluxe đẹp như mơ rồi bão bọn tớ vào nghĩ đỡ không tính tiền nhưng phải ra khỏi phòng trước 6h sáng vì boss nó đi kiểm tra. Thế là cuối cùng cũng được ngã lưng vài tiếng trên chiếc giường king sz. Con người Inle thật nhiệt tình và tốt bụng nhỉ. Trên đoạn đường sau, bọn mình còn gặp nhiều người rất dễ thương và tử tế. Chỉ có bọn chinese myanmar là bủn xỉn keo kiệt. Sau này Myanmar mà có biến chất thì cũng một phần do bọn tàu rựa nó góp tay vào ấy. Đa phần hotel, restaurant ở Myanmar có chủ là người chinese myanmar.

Sau khi ăn sáng là thực hiện kế hoạch dạo hồ Inle. Thuê tàu 15,000 kyat nguyên ngày, bao gồm ngắm bình minh hoặc hoàng hôn, đi thêm cái Inthein pagoda là 3000 kyat vì nó nằm xa hơn 1 tí. Tối đa 6 người/ thuyền.

Phải nói cái hồ nó đẹp đê mê luôn.

IMG_1425 by Our Vietnam, on Flickr

Để thuê thuyền mọi người có thể ra thuê trực tiếp tại bến để không phải mất tiền cò qua khách sạn hay các trung gian khác. Điều lưu ý khi các bạn đi trong mùa mưa thì nhớ trang bị một chiếc áo mưa hoặc một cây dù. Lái thuyền sẽ tự biết đưa các bạn đi đâu vì khu du lịch cũng chỉ có mấy điểm. Nhớ yêu cầu ăn trưa trên hồ luôn vì có nhiều nhà hàng ngon, rẻ và phong cảnh hữu tình. Salad cà chua là đặc sản ở Inle mà nhớ đừng bỏ qua. Còn có một món cá rất hấp dẫn mà mình chịu ko nhớ rõ tên nhưng có chữ fish oplette. Rất hấp dẫn đấy.

Chợ tại một ngôi làng gần hồ

IMG_1449 by Our Vietnam, on Flickr

_K7O0589 by Our Vietnam, on Flickr

_K7O0615 by Our Vietnam, on Flickr
Lúc dạo hồ thì gặp được cậu này. Rất hăng say tạo dáng cho bọn tớ chụp hình nhé. Có đủ bộ đồ nghề luôn. Mặt thì cười tươi roi rói ấy. Nào là chụp chèo một chân, quăng đom, hất mái chèo. Lát sau còn thêm một chú cá rô đạo cụ bốc từ mạng thuyền lên vẩy vẩy đuôi khoe với bọn tớ nữa chứ. Chụp xong xuôi bạn í đòi 4000 kyat. Hehe, dân Myanmar biết kinh doanh rồi đấy nhé. Không đi lẹ, sau này ra hồ chắc toàn dân tạo dáng chuyên nghiệp đấy nhỉ. Hihihi.

IMG_1429 by Our Vietnam, on Flickr

Sau khi thăm vài ngôi nhà nghề trên hồ, bọn mình nhanh chóng đốt ngắn giai đoạn đến thẳng Inthein vì làng nghề cũng ko có gì thú vị lắm. Đoạn sông đến Inthein sẽ đi qua những dốc nước mà bảo đảm bạn sẽ thấy rất thich thú,cứ như cảm giác chèo thuyền lướt sóng ấy. Ở Inthein, mọi người phải nhớ leo lên top hill thì mới nhìn thấy trọn vẹn cái đẹp của Inthein pagoda và vì sao người ta lại đến đây. Còn chỉ dừng chân tại chùa thì bạn xem như mình cưỡi ngựa xem hoa nhé. Tại đây họ sẽ thu phí camera, 500kyat/chiếc, ko tốn vé vào cửa nhé.

Sau 1 tiếng chiêm ngưỡng Inthein, thằng bé lái thuyền đưa bọn tớ đến làng người cổ dài. Thật sự trước khi đến mình không biết về câu chyện người cổ dài và chỉ thấy hiếu kỳ vì sao họ lại có cái cổ dài thế. Hóa ra họ sống ở gần khu tam giác vàng và bị ép đến những khu du lịch làm trò tiêu khiển cho những kẻ hiếu kỳ như mình chứ không phải văn hóa hay tự nguyện. Nghe một bạn trong nhóm kể xong làm mình hụt hẫng và quyét định biến khỏi chỗ đó ngay lập tức. Mình là chúa ghét áp bức bóc lột.

Thằng bé lái thuyền chẳng hiểu sao bọn mình lại nhanh chóng rút khỏi chỗ đó và hỏi điểm kế tiếp chúng mình muốn đi đâu. Lăn tăn một chút cả bọn quyết định " mày chở t đi mua xì gà rồi tìm điểm nào đẹp giữa hồ thả tụi tao lênh đênh làm và điếu đón hoàng hôn".

Không biết may mắn hay tình cờ mà sau cùng bọn tớ cùng có 1 buổi chiều hoàng hôn xinh đẹp với hình ảnh người đánh kế kéo lưới thu hoạch. Không tạo dáng, không bày bố cục, không hy vọng sẽ có áng sáng đẹp thế này sau một cơn mưa rõ lớn và đám mây đen thui cứ bám theo đuôi. Tất cả diễn ra nhẹ nhàng và tự nhiên trong cảm xúc dạt dào của từng thành viên trên thuyền. Bọn tớ đã có một chuyến đi đẹp.

_K7O0671 by Our Vietnam, on Flickr

_K7O0674 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1626 by Our Vietnam, on Flickr

Thanh toán tiền thuê thuyền 18,000kyat, cho thằng bé lái thuyền 4,000kyat. Tổng là 22,000 kyat/6pax với 10 tiếng lênh đênh trên hồ trong cái se se lạnh của thời tiết và mục kích tận mắt cuộc sống lao động mưu sinh của người dân hồ Inle, phải nói du lịch ở Myanmar quá rẻ và quá tuyệt vời.

IMG_1619 by Our Vietnam, on Flickr
Tối đó bọn tớ chọn Green Chilly restaurant, được advise trên lonely plannet để ăn tối. Nhà hàng chuyên về món thái, có cả myanmar food. Phải nói ngon và giá rẻ so với vn. Tầm 6000kyat/pax gồm nước.

Last edited:
Bài viết hay! hình ảnh đẹp quá! đang thấy air asia khuyến mãi vé đang tính năm sau đi. Cho mình hỏi là từ hotel ở mandalay bạn nói đạp xe tới cầu U bein sẽ mất bao lâu vậy? Cảm ơn nhiều

Bài viết hay! hình ảnh đẹp quá! đang thấy air asia khuyến mãi vé đang tính năm sau đi. Cho mình hỏi là từ hotel ở mandalay bạn nói đạp xe tới cầu U bein sẽ mất bao lâu vậy? Cảm ơn nhiều

Đạp gần 90 phút. Hihi. Giống từ sân bay bạn đạp lên cầu saigon vậy đó. Cũng khá mệt đấy do trời nắng và bụi. Nếu quen đi phượt thì không thành vấn đề.

Ngày thứ 2 ở Inle. Chúng tôi chỉ có nữa buổi vì chiều 4:30 phải di chuyển đi yagon. Thuê xe đạp hết 1250kyat/chiếc, cả đám phi thẳng ra chợ, rồi tìm đường đến ngôi chùa có những ô cửa sổ hình ovan. Con đường xanh với cánh đồng 2 bên làm cho mọi người đều thích thú và đạp chẳng biết mệt. Chúng tôi nói chuyện, cười đùa và cảm thấy thật bình yên. Từ những con người xa lạ mới chỉ gặp nhau tối hôm trước, thế mà lúc này đây bọn tui thấy thật gần gũi. Du lịch làm cho người ta "quẳng gánh lo đi và vui cuộc sống", làm cho mọi người dễ xích lại gần nhau.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back