What's new

Mười ngày nắng mưa từ Bangkok đến Myanmar

Đang chăm lo cày bưa trồng chọt, nông dân em tự nhiên nghe cái đùng : Myanmar mở mở cửa, mở cứ gọi là toang hoác ra, rồi là sẽ tổ chức Sea game ... Rồi là các bác tai to mặt bự cũng đâm vào đầu tư, máu cứ như trâu chọi ở Hải Phòng, làm nông dân em càng hăng máu cày bừa kiếm tiền, kiếm được khá khá lận lưng em liền làm 1 tour sang Myanmar cho nó bằng anh bằng em, để tận mắt thấy cái thời mở cửa hừng hực của nuớ bạn
2 tháng chuẩn bị cho một chuyến đi: Bkk-Mandalay-Bagan-Inle-Yagon-Bkk.

Bắt đầu khâu visa: 35us/pax làm tại hcm. Mất khoảng 1 tuần. Chỉ cần ảnh 3*4, form load trên mạng. Thông tin nào không biết cứ để trống đến đó hỏi trực tiếp điền vào. Không cần vé máy bay đính kèm. Visa có thời hạn 3 tháng nhưng bạn chỉ có thể lưu trú tối đa 28 ngày tại Myanmar. Nghe đồn sẽ bỏ thị thực trong tháng 9.

Kế tiếp là tìm hiểu ks. Có thể book qua agoda hoặc đến trực tiếp. Qua agoda hoặc email cho hotel, cái này thì bạn ko mất thời gian đi tìm ks, có thể rẻ hơn book trực tiếp nhưng phòng có thể không như mong đợi của bạn. Mình thì book qua agoda. Còn đến nơi mới check thì sẽ sát thực tế hơn, cũng chủ động được nhiều thứ, nhưng ít nhất bạn cũng phải có một danh sách khách sạn tài khu vực mình chọn qua đêm và giá cả tham khảo. Dĩ nhiên sẽ hơi mất thòi gian một tí nhưng không đáng kể. Cá nhân mình khuến khích các bạn đến nơi hãy đặt nếu ko rơi vào cao điểm.

Tỷ giá: 100us: 31xx bath, 100us: 96,6xx kyat. Cứ cầm Us đi là ok nhất.

1/ Ở Bkk: các bạn nên ở khu Pratunam, vừa vui, nhộn nhịp, khách sạn cũng rẻ, di chuyển cũng tốt. Ngay trước plantinum là các stall food ( thức ăn lề đường), trên dưới 50 quầy ăn uống, giá giao động 50-100 bath, tha hồ chọn lựa. Trông rất vui mắt. Shopping thì bạn vào plantinum, pantip, pratunam market, indra square, các khu nằm liền kề nhau. Một ngày transit ở bkk quả thật trôi qua không lãng phí. Khách sạn thì có first hotel, period, rất là gần plantinum, giá 700-800k. Đẹp và sạch. Hoac ở dỏm thì boxpackers. Mình ở 93 hotel, 1200k, phòng delux, đối diện pratunam market, phòng rất đẹp, nhưng muốn đi plantinum thì không tiện bằng first hotel hay period và giá lại cao hơn.

IMG_1761 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1766 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1767 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1771 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1774 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1770 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_1773 by Our Vietnam, on Flickr
Về di chuyển: từ Dmm, bắt bus express đi BTS Mochit. Vừa ra khỏi cửa sân bay, rẻ trái, sẽ thấy ngay express bus hoặc để ý thấy cô bán vé áo xanh cầm biển BTS mochit. Chắc ăn hơn cứ hỏi mấy cô travel information bus aiport về mochit là các cô chỉ ngay. Giá bus 30bath, có máy lạnh hăn hoi, đi tầm 15-20 phút. Đến mochit bts, cô soát vé sẽ báo mochit bts, thế là các cạu nhảy xuống đi thẳng một chút sẽ thấy biển báo bts mochit, mua vé về phaya thai, khoảng 38bath, mua bằng máy thì đổi tiên giấy sang tiền coin ở quầy đổi nhé. Đi tầm 10 phút là đến trạm phaya thai. Trạm này cách pratunam market tầm 1km. Nếu muốn gần hơn thì từ trạm phaya thái bắt tiếp airport rail link đên rachtraprong, 18 bath. Từ đây thì chỉ cách chợ 400m.

Taxi ra sân bay là 300bath. Đi palace là 100-150bath.

Nếu Pratunam không phải là lựa chọn của bạn thì Khaosan là một lựa chọn không tồi cho những ai thích tham quan di tích, thắng cảnh. Giá cả cũng thấp nhưng không nhiều sự lựa chọn như pratunam. Hotel mình ở 3howw, private shared bathroom, 450k, phòng bí, ở tầng 4, nhà tắm thì tầng 2, xa khu khaosan, đi bộ 15phut, xung quanh rất ít tiện ích, không vui. Các bạn nhớ tránh hostel này nhé. Taxi ra sân bay 350bath, từ sân bay về khaosan thì 300bath. Bọn mình nhét 5 người lúc ra sân bay nên thấy tội bác tài và tip thêm 50bath.

IMG_0499 by Our Vietnam, on Flickr

IMG_0577 by Our Vietnam, on Flickr

Last edited:
Chụp hình kiểu gì mà đẹp quá xá luôn vậy hả Bác. Tình hình là mình đọc thì ít mà coi là nhiều. :LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back