What's new

[Chia sẻ] Myanmar trong tôi là bóng mặt trời....

Mingalarbar...

Ngân nga những câu chào,

Rạng rỡ những nụ cười

Líu ríu những nhịp chân trong chiếc Longi bó...

Cuộc sống trôi đi chậm rãi, hơi phảng chút buồn giống như một tiếng thở dài cố dấu của kẻ lãng du khi người đạp trisaw gồng mình lên dốc...

Đôi khi tôi thấy mình may mắn, khi sinh ra là kẻ bụi đời. Khi được khoác chiếc ba lô lên vai và lăn lê cùng bụi đường, cùng ngất ngư trong một chuyến bus đêm. Cùng uống những chén trà nóng ở vỉa hè oi nồng mùi cống rãnh. Cùng hút một điếu cigar và nhả khói trong cái nóng rang giữa những đền tháp cổ. Cùng ăn đĩa cơm bụi 1000 kyat và uống bia hơi trong một góc phố địa phương.... Tôi thấy mình may mắn khi được là một kẻ du lịch bụi để được gần hơn với những vất vả của người dân địa phương, để được nghe những câu chuyện buồn nhưng đầy hi vọng... để được nghe một bài hát dài mênh mang người lái thuyền hát để xua đi giá lạnh khi lênh đênh trên mặt hồ Inle nổi sóng... để được nhận những vệt Ta na ka mát lạnh trên má do chính tay những người chủ nhà hồn hậu quệt...

Myanmar với tôi không phải là một hành trình

Myanmar với tôi là những khoảnh khắc...

Chúng tôi đi tìm bóng mặt trời của mình giữa mùa mưa. Trong khi người dân Myanmar đi tìm bóng mặt trời của họ giữa những hi vọng, giữa năm dài đằng đẵng, giữa thuyết nhân quả của nhà Phật...

Tôi đã tìm thấy những khoảnh khắc của mình. Tìm thấy bóng mặt trời của mình

Tôi hi vọng người dân Myanmar cũng sẽ sớm tìm thấy niềm hạnh phúc của họ, và hi vọng các bạn cũng đừng ngại ngần xách hành trang lên đường... Myanmar đang chờ những người lữ hành như tôi và các bạn...

Mingalarbar....

Thảo nào bạn Zim cầm cả xấp dầy trên tay mà sao vẫn thấy buồn ;)
Còn bạn Linh thì đang hít hà ra vẻ khoái chí lắm :D
Còn 2 bạn Body và Chick thì sao nhỉ?

Tớ thề là bố tớ và bố bạn ZIm đều ko đi bộ đội

:)) mà thực ra bạn ấy bắt trước tớ í mà... Nhờ Zim nhờ

Tớ thề là bố tớ và bố bạn ZIm đều ko đi bộ đội

:)) mà thực ra bạn ấy bắt trước tớ í mà... Nhờ Zim nhờ

hơ hơ, bố mình có đi bộ đội và vào Đ năm 16 tuội mờ =))

Đi đâu mọi ng cũng bảo giống là sao, nhờ? Phân tích kỹ rồi, mình thì chín chắn, nó thì nhăng nhố, mắt nó thì buồn xa vắng (đầy lòng trắng), mắt mình buồn xa xăm (mi lá răm) cơ mà =))

---

Cái ảnh ít lốp sáng nhất trong mớ ảnh ở chùa trên đường ra sân bay Heho:shrug:

uh đúng, mình pót bài đầy trách nhiệm mà nó post bài vô trách nhiệm thế này giống nhau làm sao.

Mày coi sao để Blog thì tú ụ chữ, kéo sang đây được vài cái ảnh là sao Zim

uh đúng, mình pót bài đầy trách nhiệm mà nó post bài vô trách nhiệm thế này giống nhau làm sao.

Mày coi sao để Blog thì tú ụ chữ, kéo sang đây được vài cái ảnh là sao Zim

:(, mạch của mày hay thế, tao ko dám làm đứt đoạn. Cũng nghĩ giống bác HK, để mày sáng tác xong thì tao collect đi in sách. Chứ bên kia tao nghĩ đâu viết đó, chủ yếu cho bạn bè có thông tin.

Mày viết tiếp mạch đi, đang hay!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back