What's new

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Năm nay Hà nội có vẻ rét muộn, đấy là em nghe vợ em phán vậy, nhưng mà mấy hôm nay thì rét ghê. Có lẽ biến động thời tiết gần thời điểm 21/12??? Em thì vốn sợ chết, mà trời lạnh thế này có bị sao thì ở nhà cho lành, vậy là cả tuần nay em xin nghỉ phép năm ở nhà luôn. Nằm nhà, trong cái lạnh làm em lại nhớ cồn cảo về những ngày nắng ấm qua rồi. Bây h mà muốn nắng ấm chắc chỉ còn cách vào PQ, Ninh thuận...trong đó thôi, nhưng chắc chắn là không đc duyệt đi rồi, vậy đành ngặm nhấm kỷ niệm vậy. Lục tìm album cũ, nhớ về lần đầu ra thăm đảo Cô tô, thế là em bốc máy gọi thằng bạn học và cũng là đồng hành chuyến đi đó lên nhà làm vài xị ôn lại chuyện xưa, hâm nóng bằng chút nắng biển trong laptop, tất nhiên thằng này cũng nhanh nhẹn, nó biết điều xách lên vài con ghẹ thương binh mua ở Cầu đất. Thế là, giữa tiết trời đông HN anh em cũng thấy ấm áp như ngày nào....hehehehehe.
Nhân tiện, giá rét thế này nhà em xin hầu các bác ít nắng gió của những ngày hè xưa.

attachment.php

Last edited:
Con đường nhỏ, khá dốc dẫn bọn em lên chân ngọn hải đăng. Gặp phải hai con xe đời Nguyễn này nên anh em ỳ ạch mãi mới bò lên nổi, sau trận mưa đêm, lũ bướm sặc sỡ bay dọc con đường. Nắng lên, rừng cây ven đường cũng rực lên tươi mới. Thấy yêu đời lạ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ngắm cảnh mãi thì nhà em cũng phải bon chen. Thực ra, nhà em đc vợ cho tiền sắm máy ảnh, cũng nhiều loại lắm rồi đấy, hehehehe, chủ yếu cũng là để hoàn thành nhiệm vụ chụp ảnh cho mợ ấy thôi mà.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Các phía khác của đảo. Phía dưới là con đường nhỏ dẫn lên tháp hải đăng

attachment.php

attachment.php

Lần sau hội bạn em đi chúng nó tắt qua cánh đồng dưa hấu đến một bãi biển mà theo chúng là tuyệt đẹp. Con cá chưa câu đc dĩ nhiên là con cá ngon. Hẹn hè năm tới ta lại ra đó nhỉ. Một bọn nữa cũng a dua theo nhà em sau vụ này, sang cả Cô tô con dựng trại thì bị trận mưa bão tí nữa thì về bằng đường không.

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Lang thang ngắm nghía trên hải đăng mãi hơn 10h nhà em mới lục tục kéo xuống. Lúc này nắng đã khá gắt, mưa là mưa ngay mà nắng là nắng ngay. Công nhận, nắng lại gió biển nung cho rát da luôn. Bốn đứa nhà em kéo nhau tìm được một góc bãi có cả rặng phi lao râm mát quyết định hạ trại nghỉ trưa tại đây. Bọn em cũng trả chuẩn bị gì ghê gớm cả, mag theo hai tấm nilon dầy, kiếm hai gốc cây tương đối bằng phằng thế là sẽ có chỗ nghỉ tạm trưa nay. Nhưng có một điều mà bọn em không đề phòng là khu vực này khá nhiều kiến, bọn này thì thôi rồi, cứ chợp mắt một tí là lại bị đốt. Sau khi tìm được vị trí tương đối, cả bọn kéo nhau xuống biển. Các nàng thì đã chuẩn bị sẵn cả đồ bơi, sau buổi trưa ở đây thì cả bọn lang thang ra khu vực cảng quân sự mà bọn em gọi là bãi Hải quân và bãi Vàn chảy thì cả bọn xế ôm cứ nguyên quần áo thế, thích, đẹp là xuống bì bõm ngay. Mà em với thằng bạn lại chủ quan không có kem chống nắng chống mưa gì cả nên sau vụ này về đến Hn thì mặt như Bao công, mấy hôm sau da mặt, da lưng cứ là bong ra từng mảng cứ như rắn lột da.
Đấy là chuyện của sau này, còn bây h, hạ trại xong, bì bõm một lúc, cả bọn kéo nhau lên đường kiếm củi về để chuẩn bị cho bữa trưa. Củi thì nhiều vô kể, nhưng sau trận mưa đêm qua vẫn đang bị ướt, mà cả bọn thì chẳng có đứa nào cao siêu gì trong thủ thuật nhóm lửa cả. Cũng may là còn rất nhiều cây bụi nhỏ, có tí nắng và tí gió đã gần khô, nhưng loại này thì lại hơi mất công một chút. Bữa trưa tươm tất tại nhà hàng Seaside đã được chuẩn bị, bốn thực khách kiêm phục vụ chén nhiệt tình. Thực đơn của bản hàng hôm nay gồm có:
Hàu tươi ngâm rượu (hai thằng em làm các mợ ôm sợ chết khiếp khi quyết định thử món hàu tươi không mù tạt ăn kèm nước biển và gia vị chanh ớt).
Hàu nướng bia. Hàu tươi nướng than uống kèm bia = hàu nướng bia.
Sò nướng bia.
Xá sùng nướng bia
Ngô nướng bia
Xúc xích nướng bia
Bánh chưng Như lan Kim mã
Bánh mỳ pa tê gan + sữa đặc có đường
Tráng miệng: Béc bơ rin (mỗi đứa một lọ, uống trước 10 viên coi như khai vị)
Em thì nghĩ không đau bụng là do nước biển ở đây khá sạch và độ mặn cao, Hehehehe, ở Hn ăn rau sống phun thuốc tăng trưởng thì cũng chỉ ngâm nước muối 15ph, chứ còn các loại bình xục chỉ để cho vui mà cũng có sao đâu, huống chi nước muối tự nhiên, ngâm ngoài, trong uống như thế này.

Sướng nhất là cứ chén vài con hàu, mấy hạt ngô, tợp đôi chén thấy khô người, hơi nóng ta lại xuống biển tí. Đỡ căng bụng ta lại lên chén tiếp, cũng là lúc chín tới một đợt kế tiếp, chén xong, vùi thêm bắp ngô, vứt mấy con sò vào than ta lại xuống tắm. Cứ bì bõm cả buổi trưa như thế. Hậu quả là đến hai mợ ôm trang bị kem chống nắng vài lớp mà con sạm mặt thì hai thằng nông dân miền núi chúng em cứ gọi là như tôm luộc. Khi hơi tây tây, em với thằng Trọc leo lên mấy con thuyền nhỏ đang đậu ở bãi thử cảm giác nhưng nó cứ chông chênh, chả nằm đc, có lẽ thuyền nhỏ và có gió chứ nước ở đây lặng lắm. Hay tại lúc đấy cũng tây quá cơ.
Bếp đã đỏ lửa, đầu bếp đã sẵn sàng

attachment.php

Loại thuyền nhỏ này của ngư dân dùng để đi từ thuyền chài lớn hơn vào bờ. Đây như là một bến neo đậu, phía xa có cả một xóm thuyền chài luôn, các bác ấy đi xe máy đến, vứt luôn trên đường, đi thuyền nhỏ ra thuyền lớn hơn. mang theo gạo, muối, chắc đi chợ về. Em gặp độ 4,5 cái xe trên đường, chả thấy chủ của nó đâu. Có cái bên cạnh còn cả một bình ga 12kg và một bao gạo. Lúc gần tàn cuộc có một bác từ thuyền đi lên ngang qua chỗ nhà em, có giao lưu với anh em lon bia.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

He he .... Bác này cho vợ đi biển mà chả cho vợ mặc bikini chụp ảnh, Phí của giời !

Đọc xong thấy nhớ Cô Tô roài

He he .... Bác này cho vợ đi biển mà chả cho vợ mặc bikini chụp ảnh, Phí của giời !

Đọc xong thấy nhớ Cô Tô roài

Phí đâu mà phí bác, chụp một đống treo khắp nhà cho ôm tự ngắm. Thẩm quyền của em chỉ đc vợ cho phép đến thế. Mà em thì đc cái vợ duyệt gì thì làm đấy. Đếch phải sợ nhé mà chỉ là chịu khó nghe lời thôi nhé...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,364
190,550
Latest member
thietbinas
Back