What's new

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Ngày đông kể chuyện biển đảo Cô tô

Năm nay Hà nội có vẻ rét muộn, đấy là em nghe vợ em phán vậy, nhưng mà mấy hôm nay thì rét ghê. Có lẽ biến động thời tiết gần thời điểm 21/12??? Em thì vốn sợ chết, mà trời lạnh thế này có bị sao thì ở nhà cho lành, vậy là cả tuần nay em xin nghỉ phép năm ở nhà luôn. Nằm nhà, trong cái lạnh làm em lại nhớ cồn cảo về những ngày nắng ấm qua rồi. Bây h mà muốn nắng ấm chắc chỉ còn cách vào PQ, Ninh thuận...trong đó thôi, nhưng chắc chắn là không đc duyệt đi rồi, vậy đành ngặm nhấm kỷ niệm vậy. Lục tìm album cũ, nhớ về lần đầu ra thăm đảo Cô tô, thế là em bốc máy gọi thằng bạn học và cũng là đồng hành chuyến đi đó lên nhà làm vài xị ôn lại chuyện xưa, hâm nóng bằng chút nắng biển trong laptop, tất nhiên thằng này cũng nhanh nhẹn, nó biết điều xách lên vài con ghẹ thương binh mua ở Cầu đất. Thế là, giữa tiết trời đông HN anh em cũng thấy ấm áp như ngày nào....hehehehehe.
Nhân tiện, giá rét thế này nhà em xin hầu các bác ít nắng gió của những ngày hè xưa.

attachment.php

Last edited:
Tiếp tục chạy dọc bãi biển trong làn gió mát, tất cả mọi lo toan cuộc sống thường ngày, những bon chen ồn ã nơi thành phố....tất cả nhường chỗ cho cảm xúc với thiên nhiên, tất cả như lại thấy phần nào hình ảnh những ngày xưa bé thơ..Thời gian như chậm lại. E là em rút ra kết luận là những lúc như thế này tốt nhất nên tắt béng cái điện thoại đi. Nhiều khi đang lơ lửng lại bị kéo phịch cái về thực tại, rõ điên. Hehhehe
Bãi biển khu vực này không quá tuyệt nhưng thật sự yên tĩnh, đủ chất liệu để mọi người diễn

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Một đàn dê lang thang trên đảo. Có lẽ lũ dê này cũng bơi ác ấy chứ lị. Em nhìn bọn này lại nhớ đến món thắng cố dê trên Tân quang - Hà giang. Tiết canh dê thì lâu lắm rồi vợ em không cho em ăn, mà em đc cái nghe lời vợ, dặn gì thì cứ thế mà thực hiện. Chém với ông bạn, kể ra ở giữa biển làm bữa dê nướng thì cũng thú vị đấy nhỉ, dê và hàu, cái này cứ như là sơn hào hải vị ấy...Nó bảo, thế thì cứ làm chai ba kích kèm chai ngô men lá nữa cho nó đủ lệ bộ.

attachment.php

Last edited:
Gặp mấy chị đang tác nghiệp ở ven bãi. Các chị này chắc cũng giống các chị ở quê em, tranh thủ lúc con đi học, chồng đi làm, chưa đến giờ nấu cơm, đúng tiết nông nhàn thì ra đồng kiếm mớ ốc, mớ cua hoặc mót quahh mấy mớ rau vườn nhà. Tiện, có khách hoặc tiện buổi chợ thì đem bán kiếm tiền tiết kiệm mua cút rượu cho chồng, không thì đem về cải thiện bữa ăn cho bố con thằng cu, cái hĩm. Bọn em thành thử gặp may, có ngay đồ tươi, sò, hàu này, cả xá xùng tươi này, Từ bé đến giờ em mới nhìn thấy con xá xùng tươi. Trước chỉ nghe đồn là nó bổ dương lắm, thỉnh thoảng các chị ở cty em cũng có mua ít khô về tẩm bổ cho đức ông chồng, chả biêt có hiệu nghiệm không mà cứ thì thà thì thụt...
Trưa hôm ấy tụi em đc bữa hải sản no nê, khói bay mù mịt......

Có xá xùng tươi đấy

attachment.php

attachment.php

Sò ngon lắm này.............

attachment.php

Nhà em và thằng bạn vẫn bị ám ảnh về món thắng cố dê. Nó thì nhất định đòi đánh tiết canh và làm món nướng mọi. À, quên mất em chưa giới thiệu, thằng bạn em hồi du học đã có thâm niên 5 năm làm bồi bàn, nó thì bảo đã đc làm bếp, dưng bọn em nhất định chỉ tin nó là bồi bàn, chả là đã mất toi một con lợn mọi cho nó thử chế biến, và cuối cùng là bọn em chén đc mỗi món lòng và nội tạng thì lại do thằng khác, cái thằng giờ đang làm chủ tịch một cái xã vùng biên của Hà giang chế biến...còn mấy cái món tên gọi phức tạp của thằng Trọc này thì chả thằng nào xơi nổi....Nên thậm chí, em thì còn đồ rằng ông bạn chỉ đi rửa bát thuê kiếm tiền đổ xăng thôi...Đã bàn về dê thì em trưng nốt mấy bức ảnh về đàn dê, chỗ đàn dê lúc nãy nó đứng thì đúng hơn, chắc thấy mấy thằng em, dê nó cũng ngại nên bỏ đi cả
Dê xào xả ớt, dê ướp tương gừng, dê tái chanh, dê nướng tảng, dê quay toàn tính, thắng cố dê, canh đắng dê, sách dê xào..Thỉnh thoảng đếch đi ra khỏi Hn đc, đành kéo nhau ra nhà Dũng râu làm tí cho đỡ nhớ, nhưng bác này là chúa hay pha tạp, đặc biệt là món nầm nướng và món lẩu thịt. Chỉ đc cái nồi đất, bếp than có tí phong vị kéo lại...

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Bây h em mới nhớ, dạo này tiền nong khó khăn đâm ra máu lên não khí chậm, trí nhớ giảm sút hẳn. Hóa ra, hôm nay bọn em đang trên đường lên cái ngọn hải đăng để định vị đảo cái đã. Từ nãy đến giờ vẫn đang lang thang tìm đường lên hải đăng, thế nào lại lạc ra cái bãi biển đấy và mua đc mớ sò, hàu...Xuyên qua một khu rừng thuộc đĩa phận xã Bắc vàn thì phải, em chả nhớ chính xác, bác nào đi rồi mà còn nhớ thì đính chính giùm em cái, em xin cảm ơn và hậu tạ. Em chỉ biết là khu rừng này thuộc loại rừng phòng hộ đặc rụng, lúc ghé vào một nhà dân ven đường chơi thì đc mách thế. Đường trên đảo thì sạch thôi rồi, cỡ đường Hùng vương...
Lát em sẽ up ảnh, bây h em xin phép đưa ông con về nhà, tắm rửa cho nó xong, nấu cơm xong, rửa bát xong, vợ xem ti vi thì em sẽ up ảnh các bác nhé.

Rời bãi biển, bọn em lại lên đường. Cứ như thế này thì bảo sao mà cứ độ chục ngày mà không đi đâu khỏi thành phố mà chẳng thấy phát cuồng.

attachment.php

Đường lên hải đăng, cũng là công trình XD cao nhất trên đảo thì phải

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đường xuyên rừng

attachment.php

Kệ bọn chúng đi trước, nhà em lại tranh thủ xâu hàng. Cảnh đẹp thế này không chụp nó phí đi, hehheeheh. Lát sau thấy bọn chúng cũng đang tạo dáng ở đằng kia. Hóa ra lòng vả cũng như lòng sung...

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
jowanins