What's new

[Chia sẻ] Nguyên Dương - nơi sông Hồng chưa chảy vào đất Việt

Tôi không nhớ vì sao tôi biết đến Nguyên Dương nữa. Rất nhiều bạn tôi khen ngợi ruộng bậc thang Tây Bắc hết lời, làm tôi lên kế hoạch đi Tây Bắc từ đầu năm, dĩ nhiên là vào mùa lúa chín. Sau đó thì tôi biết đến Nguyên Dương, và đưa nó vào chung với Tây Bắc. Tuy nhiên năm nay tôi thất mùa lúa, mặc dù tôi đã gieo đi gieo lại kế hoạch lúa chín đến 3 lần. Vào những ngày cuối năm, tôi thấy tôi còn một visa Trung Quốc trị giá 60usd theo thời giá và một vài ngày rảnh. Đi đâu luôn là một câu hỏi khó cho những kẻ nghèo thời gian nhưng lại giàu ham muốn lượn lờ. Nguyên Dương có thể vừa vào số ngày và số tiền, và mùa này đang là mùa nước đổ ải, mùa ưa thích của những kẻ photographer-want-to-be. Rồi một ngày trời không biếc xanh, tôi lại thấy mình đứng ở ô cửa bán vé ở bến xe thị trấn nông thôn Trung Quốc, cùng với hai đồng bọn.

Thôi ta đi kẻo muộn, các cụ

:D

Last edited:
Lại nói đoạn chiếc xe bé tí lắc lư trên những con đường lát đá đi đến bãi săn đầu tiên lúc gà còn vùi đầu vào cánh mà trốn cái giá rét đêm đông. Xe chở được 7 người, giá là 250Y cho trọn 1 ngày đi quanh khu vực Yuanyang, gồm 10 điểm dừng chuẩn. Để rõ khu vực gọi là ruộng bậc thang Nguyên Dương, các cụ xem bản đồ sau

Nansha là Yuanyang County Seat tren bản đồ, Xinjiezhen là thị trấn có khách sạn 3 sao duy nhất Yunti.
Duoyishu là nơi đi săn bình minh, còn Bada là nơi săn hoàng hôn

Đã có gì đâu mà các "cụ" vào thanks tới tấp thế!

Nguyên Dương nằm cách Hà Khẩu khoảng 250km về phía Tây Bắc, đấy là do không có đường thẳng phải chạy vòng vèo lên phía bắc Nguyễn Dương rồi lộn xuống nên mới xa thế, chứ nếu tính theo đường chim đi 2 bánh thì chỉ có hơn 150km tý thôi. Nguyên Dương nằm ngay bên bờ sông Nguyên (tên gọi của sông Hồng phần nằm bên đất Trung Quốc), nhìn bản đồ thì chỉ cách biên giới Việt Trung có tý tẹo. Từ đó mà đi xuống A Pa Chải cũng gần, nghe nói Trung Quốc làm đường lên tận ngã ba biên giới. Mình chưa đi A Pa Chải bao giờ, khéo lần sau đi lại Nguyên Dương làm chuyến đi từ phía Trung Quốc cho nó máu cũng nên ;)

Anh CVN, có đường "thẳng" đến Nansha, cứ dọc sông Hồng mà tiến. Theo Đường Cao tốc đến ngã ba HoangBaCao thì đừng rẽ phải, đi tiếp con đường nhỏ dọc sông, thậm chí có thể lên đến Thị trấn Hong He. Tuy nhiên lúc em đi đầu năm 2010 thì đường vẫn đang làm chưa xong nên đi mất thời gian. Chờ nổ mìn phá đá mất cả 1-2 tiếng. Con đường này rất đẹp một bên là núi một bên là sông, cây cối tốt tươi như đi xuyên trong rừng. Ngoài ra còn có một con đường chạy dọc bên kia bờ sông nhưng rất xấu, chỉ có thể đi xe minsk hoặc GL được (nếu cố thì xe ô tô cũng đi được).

Anh CVN, có đường "thẳng" đến Nansha, cứ dọc sông Hồng mà tiến. Theo Đường Cao tốc đến ngã ba HoangBaCao thì đừng rẽ phải, đi tiếp con đường nhỏ dọc sông, thậm chí có thể lên đến Thị trấn Hong He. Tuy nhiên lúc em đi đầu năm 2010 thì đường vẫn đang làm chưa xong nên đi mất thời gian. Chờ nổ mìn phá đá mất cả 1-2 tiếng. Con đường này rất đẹp một bên là núi một bên là sông, cây cối tốt tươi như đi xuyên trong rừng. Ngoài ra còn có một con đường chạy dọc bên kia bờ sông nhưng rất xấu, chỉ có thể đi xe minsk hoặc GL được (nếu cố thì xe ô tô cũng đi được).
Dân bản xứ bảo nó đang xây thủy điện nên không đi được. Vì thế mới phải đi vòng lên phía Bắc của Nansha rồi lộn xuống, xa hơn mất trăm cây số đấy.

Mà tóm lại là bước chân lên xe khách chuồng gà rồi thì nó đi đường nào là quyền của nó rồi. Đường cao tốc giờ đã làm xong, chạy thẳng tới tận Hà Khẩu nhưng nó có thèm đi hết đâu, mấy chục cây số đầu nó vẫn đi theo đường liên huyện bé tý, uốn éo ngay dưới gầm đường cao tốc. Lý do chắc để bắt khách và theo đúng lộ trình "phủ sóng" giao thông công cộng đã đăng ký với chính quyền.

Nansha là Yuanyang County Seat tren bản đồ, Xinjiezhen là thị trấn có khách sạn 3 sao duy nhất Yunti.
Các bạn Tàu vẽ cái sơ đồ này hơi chuối nên các bác chú ý nhé. Thực tế thì "Yuanyang Country Seat" (tức Nansha) nó nằm ở phía Bắc (trên bản đồ phải vẽ bên trên) của Xinjiezheng.

Last edited:
Gái đẻ định bế con đi với cụ Tê à :D

Gái cứ từ từ, đang thông tin thì lao vào đòi ảnh, đang post ảnh thể nào cũng có đứa hớt hải vào hỏi đi như thế nào, mà không nói phét tí thì thế nào cũng có cụ bảo dạo này diễn đàn chả có bài nào hay

Ai ảnh cứ ảnh, ai thông tin cứ thông tin, đọc hết, xem hết ;)

Khi đến Duoyishu thì mặc dù gà chưa dậy nhưng đã lố nhố các muốn-làm-nhiếp-ảnh-gia Tung Quở chiếm lĩnh 6 tầng cầu thang gỗ để ngắm bình minh rồi. Bọn mình chia nhau ra chen vào những khoảng sườn hở của bọn chúng. Gió thổi lạnh buốt, thế nên ảnh của tôi chỉ được thế này ;)

Các cụ vào post ảnh súng to hàng khủng đi nhé. Em đã đưa ảnh rung lên rồi đấy. Không post là em không nhường nữa đâu đấy

Đã có gì đâu mà các "cụ" vào thanks tới tấp thế!

Nếu không muốn xin Visa từ nhà, hay đến cửa khẩu rồi mới phát hiện ra cái Visa trong Hộ chiếu nó hết hạn từ đời tám hoánh nào rồi như trường hợp của cụ Y Tế đoàn mình, thì chuyến đi cũng vẫn chưa đến hồi kết thúc. Vẫn còn một cửa nữa là dùng GIẤY THÔNG HÀNH.

(còn tiếp)

Ối giời Ông Y Tế ơi là ông Y tế, Có cái Visa hết hạn mà mang ra úp mở mấy lần :)), Bí hiểm ủ mưu hoá ra là đi Nguyên dương ...

Nào, chờ xem ông ủ mưu ra sao nào =))

Trông mãi đến nay mới có chuyến đi Nguyên Dương mở đường của các bạn, chúc mừng các bạn thành công với chuyến đi cuối năm nhanh gọn, hy vọng với những thông tin chia sẻ hữu ích của các bạn sẽ giúp mình thực hiện 1 chuyến đi đến nơi này vào năm 2011, dù vùng ruộng bậc thang nổi tiếng thế giới này rất gần với Việt Nam nhưng trên các diễn đàn ở VN ít thấy thông tin chia sẻ về nơi này lắm, một lần nữa cảm ơn các bạn đã chia sẻ ảnh đẹp.

Trông mãi đến nay mới có chuyến đi Nguyên Dương mở đường của các bạn, chúc mừng các bạn thành công với chuyến đi cuối năm nhanh gọn, hy vọng với những thông tin chia sẻ hữu ích của các bạn sẽ giúp mình thực hiện 1 chuyến đi đến nơi này vào năm 2011, dù vùng ruộng bậc thang nổi tiếng thế giới này rất gần với Việt Nam nhưng trên các diễn đàn ở VN ít thấy thông tin chia sẻ về nơi này lắm, một lần nữa cảm ơn các bạn đã chia sẻ ảnh đẹp.

Ôi! Chừng nào mr.Gentlement nhất nhà C.Class đi Nguyên Dương thì à ơi cho em bám theo với nhé.
Hôm đó ở sân bay KL nhớ là thấy anh Tu Ấn và Nếp đã bàn bạc vụ ruộng bậc thang đổ nước cuối năm rồi mà. Hóa ra lại len lén lỉnh đi với các cụ...hừ hừ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back