What's new

Nhà hàng, Dịch vụ NÊN ĐẾN trên đường phượt

Em tình cờ biết được cái trang Web này
www.vnnavi.com
Trang Web này có danh sách các quán xá từ Bắc chí Nam, có điều không biết đã có ai đem thân ra làm vật thí nghiệm tại các quán đó chưa :D . Em cũng xin lỗi bác GPS là nó chỉ có địa chỉ mà không có toạ độ :shrug: :D

Nói chí ní !
Bây giờ nhiều chú cứ dùng tiền để doạ người ta :LL
..

Tớ thấy mới chỉ nghe phản hồi của một cặp khách thì chưa thể kết luận là nhà hàng ấy dở hoàn toàn được. Cho bạn Hầm rượu vang này xuống 2 sao, hị hị.
Tôi nghĩ rằng, đi ăn ở quán, nhà hàng cũng có văn hóa riêng. Chúng ta không nên ỷ thế có tiền, rồi vào đâu cũng bắt người ta phục vụ theo ý mình là không hay.
Ngược lại phía những người phục vụ cũng nên linh hoạt và uyển chuyển trong cách ứng xử với vô vàn đối tượng khách hàng.

Văn hóa ứng xử, còn nhiều điều phải bàn lắm thay!

Trên QL1, xuôi Bắc->Nam, qua thành phố Thanh Hóa khoảng 3km có một quán tên là Thanh Còi, nằm bên trái của đường QL1. Cái tiện là đi đâu từ HN buổi sáng, đến đó ăn trưa là rất vừa tầm. Quán cỡ TB, đồ ăn không có món đặc biệt, nhưng phong phú, ngon lành, sạch sẽ, phục vụ tốt niềm nở, giá hơi trên TB một tý nhưng chấp nhận đươc.

Ổn cả, 3*.

Không phải 3km mà là 40km từ TP Thanh Hoá, cách Vinh 98km.

Địa phận thị trấn Còng, huyện Tĩnh Gia, tỉnh Thanh Hoá. Quốc lộ 1A cột số 365.

Tel: 037-3861 159

các bạn cho tớ ít địa chỉ cơm Bắc ngon rẻ ở Sài Gòn với, tuần này tớ vào ở chắc gần 10 ngày. Khi xưa ở SG gần nửa năm tớ chỉ có ăn quán cơm bình dân bên cạnh chỗ ở hoặc trên đường đi công tác ghé đúng 2 nơi: trưa là Ngon thì chiều là Bún Ta và ngược lại. Nhưng giờ thời giá leo thang mà tớ đang có việc phải tiết kiệm hầu bao nên nhờ các bạn chỉ giúp. Tớ là tớ ko ăn được đồ ngọt mí lại dầu nhờn cát xờ tờ rôn :-(

Quán cơm Cây Dầu, phố gì chả nhớ, phố đấy nhiều cây dầu, hí hí.
Quán bánh canh, đồ ăn Huế, đồ ăn ba miền đủ thứ rất ngon, rẻ, sạch trên đường hình như là Lê Thánh Tôn á, ngay đằng sau chợ Bến Thành.
Mình nhớ địa chỉ kém vô cùng í.
Để check lại rồi báo cáo bạn ZMơ

bạn Toét cho tớ địa chỉ cụ thể đê :D. Bập bập thêm phát nữa là kiếm cho tớ chỗ nào ăn chay nữa nhá. Bình thường vào tớ toàn đi ăn chay ở quán An Lạc, đối diện cổng chùa An Lạc. Nhưng mà nếu có chỗ mới mà ngon thì sẽ đi thử thêm.

Bạn Toét trí nhớ kém lắm, để tớ giúp bạn Zdreamer.
Quán bánh canh Thanh Bình 140 Lê Thánh Tôn, góc chợ Bến Thành, bán đủ loại thức ăn, nước thì có trái tắc (quất) rất thơm.

Bún chả HN, 42 Trần Quốc Thảo, Q.3. Chủ quán người HN, thấy đồn là kinh giới cũng cưỡi tàu bay vào Nam.

các bạn cho tớ ít địa chỉ cơm Bắc ngon rẻ ở Sài Gòn với, tuần này tớ vào ở chắc gần 10 ngày. Khi xưa ở SG gần nửa năm tớ chỉ có ăn quán cơm bình dân bên cạnh chỗ ở hoặc trên đường đi công tác ghé đúng 2 nơi: trưa là Ngon thì chiều là Bún Ta và ngược lại. Nhưng giờ thời giá leo thang mà tớ đang có việc phải tiết kiệm hầu bao nên nhờ các bạn chỉ giúp. Tớ là tớ ko ăn được đồ ngọt mí lại dầu nhờn cát xờ tờ rôn :-(

Sắp đi có việc nhưng nhì thấy bài này của bạn Zim Mơ phải vào 8 ngay :D

Hehe cơm bắc ở SG thì có mà đầy nhưng đúng chất bắc thì còn tùy, muốn 100% bắc thì nộp xiền rồi báo cơm ăn ở nhà tớ nhá, mùa "cơm ứ nước ừ" này thì cứ cà pháo mắm tôm, rau muống luộc dầm cà chua (hoặc tai chua) diễn đều đều là dễ xơi nhất :)

Quanh khu vực chợ Bến Thành có cơm bà Cả Đọi, Đồng Nhân (con cháu của bà) ở góc Trương Định - Lê Thánh Tôn. Đường Nguyễn Du (từ quán Ngon đi đến ngã tư rẽ trái một tí teo) có quán cơm Hoàn Kiếm ăn cũng tạm ổn. Đường Nguyễn Trung Trực có quán Xưa và Nay cũng khá hay nhưng cơm ngon hay không thì phải hỏi bạn Linh Evil (trưa nay bạn í mới xơi ở đấy). Ở đường Thi Sách cũng có 1 quán cơm còn giữ được hương vị bắc mà tớ chả nhớ số. Bữa chiều có thể ra Hương Xưa (kg biết nhớ đúng tên không) gần ngã 4 Hai Bà Trưng - Lý Tự Trọng có nhiều món bắc. Thằng đường Lý Tự Trọng chạy đến ngã 3 Tôn Đức Thắng rẽ phải có quán Nga nổi tiếng với món riêu cá chép, bà chủ quán từng tuyên bố riêu ở quán em ngon nhất SG vì thì là của em là tối tưới sáng hái luôn :D Muốn nhâm nhi nhậu nhẹt thì có thể đến Dáng Xưa số 33 Cao Thắng gần rạp Thăng Long rất nhiều món bắc (giá hơi chát). Một điểm nữa mà anh em miền bắc cũng thích ngồi đó là quán Bia Hà Nội gần Sân Bay (gần sân Tennis) có món chó chặt cũng khá ngon ngoài ra còn có thịt đông dưa chua, tép rang khế ...

Quán Ngon đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa được đánh giá là quán nổi nhất hiện nay đối với Việt Kiều và khách nước ngoài (cách đây vài năm là hội chứng Cơm Niêu) nhưng tớ thì vote nó chỉ 2 sao, đồ ăn vừa đắt vừa nhiều mì chính ăn xong khô cổ, zát mặt, căn bản là các món ăn cũng chả còn chính thống nữa, chỉ sống nhờ địa điểm và tiếng đồn kiểu như phở Hòa, cháo vịt Thanh Đa ... Sát bên Ngon là quán Bún Ta dặt dẹo suốt 4-5 năm nay, nghe đồn cậu chủ là một việt kiều giàu có có lẽ thế quán vắng teo nhưng vẫn tồn tại suốt thời gian qua ...

Tớ chán bạn Ngon và Bún Ta vì các bạn này luôn chơi ngông cho taxi đỗ trái đường đón khách nên đầu giờ chiều nào đi làm cũng vướng đây một tẹo X(

Ăn nhậu ở đất SG này có mà kể đến sáng mai cũng chưa hết chỗ hết chuyện :)

Last edited:
Cảm ơn bạn Mỳ nhá. Tớ thực ra ko cầu kỳ gì đâu, cơm chỉ suốt ngày canh rau muống luộc dầm chua me hay đậu luộc chấm mắm tôm, cà pháo là xong bữa. Nhưng mà cà muối phải ngon, nước rau phải vừa vị, chứ linh tinh tớ cũng không xài được. Ưu tiên thứ 2 là đồ chay. Thứ 3 nữa là cá các thể loại, nhưng tớ ko ăn được hải sản vì hơi nhiều tẹo là dị ứng ngay.
Bún Ta thì ngày xưa cứ thích cái món bún đậu sườn non của nó (nấu giống kiểu ốc chuối đậu nhưng ko có ốc), nhưng mới đây ăn ở HN thấy nó tính bằng USD roài nên ko chơi nữa. Ngon thì tớ chỉ ăn mỗi món bún cá diêu hồng thôi.
OK, vậy là được roài.
Còn tối thì hầu như đêm nào tớ cũng lê la ở Pasteur bạn Mỳ ạ, có điều đợt này vào chắc phải hạn chế vì sáng phải đi làm sớm. Tớ hay ngồi hàng anh Tiến ngay cạnh cổng ĐH Kiến trúc, chuyên bia SG đỏ với bánh đa đường (nên tớ quen tất cả các chị bán bánh đa đường ở đó vì chả ai uống bia với bánh đa đường như tớ :))
Thôi để tớ ghi sổ mấy địa chỉ trên còn chỉ đường cho taxi!

Rau muống luộc dầm chua thì ăn với cà xổi, không chua thì ăn với cà muối. Đậu phụ chấm mắm tôm, còn đỗ luộc chấm nước mắm chanh :D

Đồ chay mà xơi ở SG thì còn đắt hơn đồ mặn nhé ;) Có thể kể đến mấy tiệm cơm chay khu La Cai đường Nguyễn Tri Phương, Nguyễn Trãi ở Q5, tiệm gần chợ Thái Bình Q1, tiệm ở ngã 3 Nguyễn Đình CHiểu - Vườn Chuối, 1 tiệm nữa ở đường Võ Thị Sáu gần ngã tư VTS - Pasteur. Nhưng hành tráng nhất phải kể đến nhà hàng Hoa Đăng trên đường Phan Tôn (phải không nhỉ) khu Đa Kao quận 1, kính thưa các thể loại về chay. Muốn ăn chay còn 1 kênh nữa là ngày rằm vào các chùa to to mà xơi, hay phết đới. Về cá thì có rất nhiều loại từ cá sông đến cá biển, cá tươi đến cá đông lạnh tha hồ mà chọn. Cá quả và cá rô đồng bây giờ họ cũng nuôi được rồi thế mới tài. Bún cá thì phải ra miền trung bạn ạ, bún chả cá Nha Trang cay xè ăn xong cứng cả hàm :LL Bún cá ở Tuy Hòa, Quy Nhơn xơi cũng tuyệt hảo nhưng cũng cay ác !

Nhìn chung thực phẩm ở SG rất đa dạng, phong phú và có thể nói gi gì gì gi cái gì cũng có nhưng về chất, (ý nói đến độ ngọt, hương vị, màu sắc thì vẫn không bằng thực phẩm bắc, có lẽ là do thổ nhưỡng)

À bạn Zim Mơ ở HN mà cũng biết quán anh Tiến Pasteur à? bọn tớ hay nói đùa là đi xét nghiệm mỗi khi hẹn nhau ra đấy (vì ở cuối đường này có Viện Pasteur mà). Anh zai đấy mà thấy đội vespa ra ngồi là thở dài ngay vì có hôm chiến đến tận 5h sáng đi uống cà phê luôn. Uống bia ở đấy thích nhất là được ôm cây mà te huyền (thường thì phải sau 12h đêm nhá) nhưng có mấy tay chơi còn có chiêu độc đi WC có máy lạnh nữa cơ =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back