What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
Ngày 2: Nhật Bản - Golden week 2015 - Lâu đài Hirosaki, mùa anh đào còn đây (p3)

Hirosaki park - một buổi chiều mùa xuân

Bên trên là ảnh của cả mình và đồng đội. Chưa lần nào đi chơi mà mình lại chụp ít ảnh như lần này. Một phần là vì... lười :D nhưng phần nhiều hơn có lẽ là vì... quả thật không bức ảnh nào có thể lưu giữ đủ đầy cảm giác và vẻ đẹp của khung cảnh một chiều xuân nắng nhẹ, khi bạn thả bước dưới tán anh đào, với mùi hoa thoảng trong không khí và những đợt tuyết cánh hoa nhẹ bay theo gió như giác quan của chính bạn. Ngồi duỗi chân bên hồ trong hoa đào tuyết, đi dọc bờ sông dưới tán cây đầy hoa hay nằm dài trên thảm cánh hoa bên bờ kênh... đều là những trải nghiệm khó quên khiến chúng mình chỉ muốn ở đây mãi không về.

Last edited:
Hirosaki Castle - Sakura

Mặc dù mình rất lười, nhưng mình thích nhất là chạy theo tung hoa. ^^

Thực ra thì lúc lên lịch trình mấy chị em mình đã cãi nhau tung tóe về việc thêm Hirosaki vào lịch trình, vì nó rất xa, mà mục tiêu chính là hoa tử đằng nằm ở hướng ngược lại, tóm lại là tốn tiền tốn thời gian. Nhưng vì tin tưởng vào lịch dự báo hoa nở của các bạn Nhật nên mấy chị em tặc lưỡi cho điểm này vào lịch trình, xác định là sẽ có một ngày chạy tướp bơ từ Tokyo lên phía Bắc rồi lại về ngay trong ngày. Sau đó sát đến ngày đi lại cãi nhau một trận tưng bừng nữa để thay đổi lịch trình, suýt nữa thì dẹp Hirosaki đi mất, may mà rốt cuộc vẫn đi đúng như dự kiến.

27/4/2015. Hoa anh đào theo dự báo đã mãn khai từ hai ngày trước, mình cũng ko kỳ vọng là còn nhiều, xác định là vớt tí nào hay tí ấy, cho nó biết hoa anh đào Nhật bủn. Được cái trời chiều lòng người hơn dự kiến, hoa không những còn, mà còn rất nhiều.

Lâu đài Hirosaki (nhấn mạnh là lâu đài nhé. Mặc dù Tripadvisor và Google map đều đánh dấu cả khu vực quanh lâu đài đó là Hirosaki Park, lúc nhóm mình bắt taxi từ ga Hirosaki, mình dùng từ Hirosaki-gyoen - công viên, bác tài hoàn toàn ko hiểu muốn đi đâu, phải gọi là Hirosaki-shiro - lâu đài mới hiểu cơ).

Con kênh bao quanh lâu đài bị nhuộm thành màu trắng hồng vì cánh hoa anh đào rơi, hoàn toàn không phải mình photoshop quá tay.

Sau khi chụp check in với Hirosaki Catsle, mấy chị em đi dạo công viên ngắm hoa anh đào. Mặc dù đã ngắm hoa anh đào ở Côn Minh - TQ, thực sự là ngắm hoa anh đào ở Nhật hoàn toàn khác. Nói thật là chả có tí tế bào lãng mạn nào trong người như mình còn cảm thấy mê tơi. Cảm giác mình cũng chậm hẳn lại, tĩnh hẳn lại. Cũng ngơ ngẩn nhìn cánh hoa bay, cũng lãng phí thời gian ngồi dưới gốc cây nhìn mặt nước mà ngẩn người. Hoa anh đào Nhật sau khi mãn khai rất dễ rụng, chỉ một cơn gió hơi mạnh một chút là có mưa cánh hoa. Hôm đó thực giận mình chụp ảnh kém cỏi, ko ghi lại được cơn mưa hoa nào. Về nhà ngồi xem lại ảnh đã chụp hôm đó, thấy ảnh cũng thể hiện tâm trạng người chụp, tươi không cần tưới.

Last edited:
Hirosaki Castle - Sakura

Ngoài việc tiếc vì không chụp được cảnh hoa bay theo gió như mưa, mình còn tiếc cái vụ chèo thuyền trên sông hoa này nữa. Trong giới hạn thời gian buổi chiều, mình chọn đứng trên bờ chụp ảnh thay vì xuống thuyền. Mấy chị em cũng chả biết chèo thuyền nữa. Mà nói thiệt, người ướt không sao chứ máy ướt thì chắc tui chớt, nên ở trên bờ chụp choẹt cho nó lành. Cơ mà vẫn có chút tiếc. Thôi thì mấy chị em đành AQ là có chút tiếc để còn muốn quay lại lần sau.

Hirosaki Castle - Sakura

Kotora bên bờ sông. Hoa rơi man mác. Ánh chiều tà trên dòng sông hoa. blabla...
Có thể tưởng tượng ra mặt mấy bà chị nhà mình nhăn như quả mướp đắng khi đọc caption ảnh kiểu này. Thôi ko viết caption cho ảnh nữa, tui không có tí nơ-ron lãng mạn nào mà. Vớt vát được tí nhờ mắt nhìn hoa thôi. Phụ trách văn vẻ là ss đầu gấu, tui chỉ phụ trách chạy theo tung hoa, tung hoa.

Ngày 2: Nhật Bản - Golden week 2015 - Lâu đài Hirosaki, mùa anh đào còn đây (p4

À vâng, xin giới thiệu với cả nhà cô út nhà chúng tớ :D

*lẩm bẩm* ngay từ đầu ss đòi Hirosaka là vì ko tốn thêm tiền đấy chứ, đằng nào cũng mua pass + pass cover hết òi, chỉ mất thời gian thôi *pout*

Nói chung, đã xác định chọn dịp cuối tháng 4 thì chỉ có ngắm đào xanh um lá và mong chờ vào đậu tía thôi nên ngay từ khi bắt đầu lên lịch trình cho chuyến đi, mình đã chẳng thèm ngó ngàng gì đến lịch dự bảo hoa anh đào nở của các bạn Nhật Bản. Topic chia sẻ chuyến đi của đội nhà phượt ta cũng chỉ lướt qua mà không đọc luôn. Dù sao chuyện sakura Kyoto, Tokyo tưng bừng từ cuối tháng 3 cũng không liên quan tới tụi mình a :D Thành ra chuyện chốt xong đâu đấy hết rồi mới tự dưng nổi hứng liếc qua cái lịch dự báo và phát hiện ra có khả năng đuổi kịp mùa sakura năm nay ở Hirosaki đối với tụi mình chẳng khác nào extra-work, extra-gift -> càng thêm yêu bạn JR pass vì nhờ có bạn mà chúng tớ chỉ cần nghĩ xem có nên bỏ thời gian hay không chứ ko cần lo lắng gì tới chuyện chi phí nữa, save được bao nhiêu là công sức nha.

Kể ra thì lòng tham vô đáy + được voi đòi Hai Bà Trưng, chúng mình ko tránh khỏi rên rẩm vì cây đào ở góc ảnh đẹp nhất của Hirosaki castle đã tàn. Cơ mà cả một park ngập đầy sakura mãn khai + cánh hoa bay rợp trời + thảm hồng dập dềnh trên mặt hồ/kênh là quá đủ cho một mùa anh đào cứ ngỡ rằng đã lỡ hẹn.

Vào lúc phong độ đỉnh cao thì bạn Hirosaki sẽ trông như thế này cả nhà ạ

Credit: http://blog.japan[/CENTER]ize.org/collection/sakura-cherry-blossom-collection/

Thế nhưng khi chúng mình đến thì đúng góc này là hoa tàn sớm nhất với một thảm cánh hoa hồng mượt mà phủ kín hào nước dưới chân cầu luôn. Được cái quần chúng xung quanh vẫn vui xuân phơi phới, các cặp đôi vẫn hạnh phúc rạng ngời như thế này này

Và ở mọi góc khác của park, các loại sakura trắng trắng hồng hồng vẫn tưng bừng

Tạm biệt Hirosaki, không biết bao giờ mới có dịp trở lại... cơ mà chúng mình biết là... chúng mình phải lòng bạn rồi đó nha :*​

Last edited:
Ngày 2: Nhật Bản - Golden week 2015 - Lâu đài Hirosaki, mùa anh đào còn đây (p5-end)

Có thực mới vực được đạo

Kể ra thì toàn thành phần mê hoa mê cỏ cơ mà gốc nông dân, thiếu tế bào nghệ sỹ không lẫn đi đâu được. Ngắm hoa lãng mạn chết khiếp cả buổi xong lên tàu một hồi là... đói. Cả ngày có hộp mỳ từ sáng sớm với cục cơm nắm bé tẹo buổi trưa không đói sao được. Thành ra trong lúc ngồi tàu về lại Tokyo, cả nhà tớ đều nhớ thương đám xúc xích, phô mai viên, ô mai ô mận (quên không mang đi) đến đau cả ruột.
Nhẩm tính giờ tàu đến khoảng 10g mới về tới Ueno (khởi hành từ Hirosaki lúc 17g45'), bốn chị em đã sẵn sàng tinh thần... thôi thì tối nay tiếp tục mỳ tôm + giò made in VN vậy, AQ một tý là đỡ phải tha đi Kyoto ngày mai. May sao Asakusa vốn là khu du lịch, hàng quán nào đóng cửa sớm chứ quán ăn là mở cửa muộn lắm cơ nên ngay khi trồi lên từ ga metro là chúng mình đã gặp được chỗ tiêu tiền rồi.

Sau khi ngó hình món ăn giăng đầy hai bên vỉa hè và cho pass một mớ Western xì-tai quán, cả đám quyết định chọn một hàng đồ Nhật
có lối vào ngó quạnh quẽ như thế này này (trông thế mà khi vào trong bạn ấy hơi bị đông đúc đấy)

Không kể cốc nước lạnh miễn phí thì nhà tớ đã rổn rảng gọi một cơ số món gồm bánh xèo Nhật, udon xào, cơm rang cá hồi, súp thịt bò đậu phụ và salat bắp cảỉ, bày đầy cả bàn

Ấy thế mà vẫn chưa thấy đủ đâu :D Ngó nghiêng một hồi còn gọi thêm hai món - chắc là món tủ của nhà hàng vì thấy được lên trang bìa menu luôn - là thịt rán nhân phomai và bánh chiên nữa cơ.

Oánh chén no nê sau một ngày bôn ba lên phương bắc + tắm rửa sạch sẽ + chăn đệm thơm tho -> nhà tớ đã sẵn sàng nạp đầy năng lượng để từ sáng sớm mai xuôi về phương nam. Kyoto cố đô cổ kính - Kawachi đậu tía thành dàn... chúng tớ sắp tới rồi

Last edited:
@daugaunhoibo & @ kotora:
Chuyện rất hay và ảnh rất đẹp (c). Chúc mừng một chuyến đi thành công.
Đánh hội đồng như chị em nhà bạn vui nhỉ. Lúc chuẩn bị cãi nhau cũng vui, đi chung cũng vui mà về cùng nhau report cũng vui. Nhà mềnh, toàn là việc của mình. Lúc chuẩn bị thì bạn đồng hành "bận lắm, tùy cậu muốn thế nào cũng được". Về rồi, chỉ âm thầm lên đọc report của mình, xong tủm tỉm cười, xong bảo "đi vớ vẩn mà kể thành chuyện hay nhẩy":shrug:

@Bumxiu: mình cũng đã từng làm organizer cho một số nhóm bạn khác của mình, tình trạng tương tự như bạn, nhưng mình nhanh chóng không còn hăng hái như lúc đầu nên sau đó chẳng đi được với nhau nhiều.

Chuyến Vân Nam - hành trình mùa xuân là chuyển đi đầu tiên của chị em nhà mũ đỏ - tự gọi nhau vậy vì tình cờ chuyến đó đứa nào cũng mang theo một cái mũ màu đỏ - mỗi đứa một kiểu ko hẹn mà gặp. Trước chuyến đi đó mình đã quen ss gấu vài năm nhưng chưa gặp hai ss còn lại bao giờ, sau chuyến đi thành một group 4, hơn 2 năm nay đã thành nhiều chuyến đi nho nhỏ. Mình rất may mắn gặp được nhóm này. Mấy chị em cùng gu đi, và cùng chia sẻ.

Như chuyến đi Nhật này, bọn mình chốt khoảng thời gian và chốt địa điểm trước, chốt mục tiêu là hoa tử đằng trước, sau đó là cùng chuẩn bị hồ sơ visa, cùng lên lịch trình. Càng thân càng cãi nhau khỏe. Lúc làm lịch trình, mình thích đi xem đường hầm hoa tử đẳng Kawachi, cây tử đằng cổ thụ ở Ashikaga, thảm hoa nemophila xanh ở Hitachi, nhu cầu chỉ có thế, chấm hết. Ss gấu muốn đi Meiji Jingu ở Tokyo, chùa rêu, rừng trúc ở Kyoto, Fuji-san nữa, sau đó ngó lịch dự báo sakura xong lại đòi thêm Hirosaki, sát đến ngày đi còn đòi đảo lại. Ss CMT cũng chọn đường hầm hoa tử đằng, muốn đi Kim Các Tự, muốn mặc kimono. Ss Violet thì sao cũng đc, miễn là có hoa, phải có thật nhiều hoa, gần đến ngày đi lại muốn cố thêm ngôi nhà hoa hồng, công viên Showa Kinen cho nó đủ bộ 5 flower festival quanh Tokyo. Từ lịch trình 9 ngày lúc làm visa nhưng chưa mua vé máy bay thật, đến lúc làm lịch trình 10 ngày, tổng cộng có 7 cái bản word từ đơn giản đến chi tiết, cứ add, rồi lại add, rồi lại sửa, rồi lại cãi nhau tiếp. Ss gấu rất kiên nhẫn tổng hợp thông tin, tổng hợp nhu cầu của mọi người để lên lịch trình, mấy chị em cùng thảo luận rôm rả cả online và offline đến tận sát ngày đi. Mình thì lo săn vé, đặt phòng, hỏi thông tin tại Nhật mà ss gấu ko tìm được bằng tiếng Anh. Chỉ riêng việc sửa lịch trình lúc làm visa cho đến lúc sau khi đặt vé máy bay thật và thêm Aomori vào, mình đã đặt và cancel mười mấy cái booking hotel khác nhau, chán chả buồn đếm, đến lúc sát ngày đi còn trục trặc thẻ tín dụng làm tạch mất 2 cái booking, mình với s Violet phải săn lại đến tận ngày cuối cùng. Ss CMT thì phụ trách đồ ăn xách theo, taxi đi về sân bay và tổng quản tiền nong cả chuyến đi. Ss Violet thì support ss gấu vụ đi nộp visa, đặt phòng cùng mình.

Nói chung mình cảm thấy mình rất vui vì có người cùng chí chóe cùng mình trong thời gian chuẩn bị. Việc chuẩn bị cho chuyến đi theo mình là vô cùng quan trọng, tốn không ít thời gian và công sức. Khi mọi người trong nhóm cùng làm thì sẽ cảm thấy gắn kết với nhau hơn, vui vẻ với chuyến đi hơn.

Haha, "nhóm" mình đi phượt bao gồm mình và nhõn... anh xã :)) Thế nên mới có kiểu kia. Còn lập group thì đúng là phải mỗi người một tay mới được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back