What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
...
3. Cần sắm cái cờ như du lịch ấy để tập hợp quân và in màu ở nhà sắn bản đồ metro Tokyo down trên mạng mà dùng (in bản PDF, khổ A3 mới đủ rõ ) chứ sang đó xin chỉ có loại bằng 2 bàn tay với nhằng nhịt mấy trăm bến khó đọc lắm nhé

Bác ơi ở các Ga tàu JR có map màu to cỡ A4 rõ ràng và khá dễ đọc. Tourist info ở sân bay và ga tàu chính (Kyoto station, Tokyo station...) cũng có map khổ A0 (gập thành sổ) to và rõ ạ.

Cơ mà nếu mua sim data online được + airbnb có cục phát wifi thì dùng app cũng nhẹ nhàng.

Tokyo metro + train dày đặc thoải mái đi lại. Bus + train Kyoto là đủ dùng. Nhưng đoàn 14 người (+ có trẻ nhỏ) thì tùy tình hình mà thu xếp... cần chi đáng chi thì taxi cũng không "kinh khủng" lắm ạ :)

P/s... Vụ sắm cái cờ (mũ/áo đồng phục...) đúng là rất nên, rất chí lí ạ (c)

@jadore77:
1. Vụ đăng ký danh sách :
Mình chỉ có thể vào trang bên ngoài vì phải login bằng số điện thoại đã đăng ký. Mình nghĩ bạn thử đổi máy tính để bàn có nối mạng ổn định và dùng “Send member’s list” xem sao nhé (vì ko vào đc nên mình đoán là có thể type danh sách ra file word và up lên).

2. Nhà ở Kyoto:
Căn hộ ở Kyoto nhà mình ở có 8 người = vừa đủ chứ nhà 14 người thì hơn gấp rưỡi rồi mà.
14 người… dã man… 2-3 gia đình có trẻ nhỏ và người cao tuổi (?) ha?!

TKS Gấu nhé, loằng ngoằng mãi tớ đã xong vụ Send member’s list.
Đúng là nhà tớ 3 gia đình có trẻ nhỏ và người cao tuổi đấy Gấu ạ. Chưa bao giờ tớ dẫn đầu những 14 người thế này nên có tí ca-mơ- run. May nhờ các bạn nhà phượt nên tớ cũng vững tin tiến bước. :)
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm lắm ý.

[

3. Cần sắm cái cờ như du lịch ấy để tập hợp quân và in màu ở nhà sắn bản đồ metro Tokyo down trên mạng mà dùng (in bản PDF, khổ A3 mới đủ rõ ) chứ sang đó xin chỉ có loại bằng 2 bàn tay với nhằng nhịt mấy trăm bến khó đọc lắm nhé

Cháu cảm ơn bác. Ý tưởng cái cờ của bác thật tuyệt vời đấy ạ.

...

Đúng là nhà tớ 3 gia đình có trẻ nhỏ và người cao tuổi đấy Gấu ạ. Chưa bao giờ tớ dẫn đầu những 14 người thế này nên có tí ca-mơ- run. May nhờ các bạn nhà phượt nên tớ cũng vững tin tiến bước. :)
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm lắm ý.

Có người già trẻ nhỏ… đi dịp mùa hè nắng nóng mưa ẩm… chủ chi mỗi gia đình chắc cũng toàn 7x thành đạt cả => chân thành gợi ý nhóm Jadore77 chinh chiến ở Kyoto nên theo lịch trình và phương án kết hợp train + taxi mà tớ đã gợi ý ở trang trước. Bus Kyoto có tiện thế nào, tiết kiệm thế nào thì trong trường hợp này cũng đáng chi tiền taxi. Vấn đề còn lại chỉ là cần phân công sẵn nhóm nhỏ và người phụ trách từng nhóm để hẹn chỗ hội quân thôi vì khả năng sẽ cần ít nhất là 3 xe (nếu có ~2 trẻ nhỏ nhỏ xinh xinh ngồi vừa trong lòng mẹ) đến 4 xe -> dễ bị tách xe đi trước xe đi sau -> nên có phương án hẹn trước tại điểm đến.

Nhà tớ 8 người lớn đùng đùng vừa kít 2 xe thì toàn bắt xe trước cửa ga tàu hoặc nhờ khách sạn gọi liền một lúc được hai xe nối đuôi nhau sát sạt cùng đi cùng đến. Có để các vị phụ huynh đi một chặng từ Kinkakuji về Kyoto station bằng bus, giờ vắng người -> có đủ chỗ cho cả nhà ngồi, xe cũng khá thoáng (chứ chuyến Goldenweek trước đó mình toàn phải đứng bẹp ruột trên bus Kyoto) thế mà về đến nhà là các cụ nói luôn hôm sau đừng đi bus nữa, mệt lắm :))

Gọi taxi từ khách sạn thì nhờ lễ tân. Bắt taxi giữa đường mà ko đủ xe thì nhờ lái xe gọi giúp. Cứ đếm số người nhà mình rồi nhìn họ là các bác tài hiểu thôi.

P/s1: Tokyo thì đương nhiên vẫn chỉ cần train rồi.

P/s2: Nhà mình đi gần 2 tuần dịp GW đắt đỏ, JRP green, ăn uống chơi bời thoải mái, onsen ryokan này nọ các kiểu… cứ đi ~15km đổ lại không tiện tàu là gọi taxi (taxi đi Kawachi, taxi đi Hitachi, taxi đi Kinkakuji, taxi đi tắm onsen, taxi từ ga về khách sạn…)… cũng chỉ hết hơn xíu 40tr/người. Loanh quanh Kyoto mấy chặng taxi chia đầu người ra cũng không đắt hơn bus mấy đâu.

Last edited:
Mình vừa mới đi về, dư âm của chuyến đi vẫn còn nhiều lắm :)
Mình cám ơn bạn Gấu và các bạn đã chia sẻ thông tin rất đầy đủ và chi tiết, nên khi sang Nhật rồi cũng không thấy bỡ ngỡ gì.
Mình muốn cập nhật thêm một số thông tin của mùa xuân năm nay

1. Hai quán mỳ ở dưới chân chùa Chureito đã đóng cửa rồi. Một cửa hàng (có logo Trip Advisor) thì đóng cửa im lìm, kéo rèm che kín, gõ cửa thì không ai trả lời, mình hỏi hàng xóm quanh đó mới biết có biển bảo đóng cửa. Một hàng nữa, xa hơn, ở cạnh bờ mương thì cũng đóng cửa, giờ thành nhà dân ở rồi.

2. Năm nay mình đi Hitachi seaside Park bằng tàu từ Ueno đến Katsuta thì đến nơi, tại ga Katsuta đã có rất nhiều bác hướng dẫn viên du lịch, có cả bạn tây nói tiếng Anh để chỉ dẫn. Tại đây họ bán vé bus 1 day tới Hitachi seaside Park kèm cả vé vào cổng công viên luôn là 1.080 yên. Bus đi thẳng đến cổng West, nơi gần đồi hoa nemophia hơn, và không có mấy người phải xếp hàng mua vé vào cổng.
Thời tiết năm nay ấm áp hơn nên hoa nở sớm, đến nơi chỉ còn mỗi nemophia thôi, chứ Daffodil với Tulip tàn hết rồi :(

Mình vừa mới đi về, dư âm của chuyến đi vẫn còn nhiều lắm :)
Mình cám ơn bạn Gấu và các bạn đã chia sẻ thông tin rất đầy đủ và chi tiết, nên khi sang Nhật rồi cũng không thấy bỡ ngỡ gì.
Mình muốn cập nhật thêm một số thông tin của mùa xuân năm nay

1. Hai quán mỳ ở dưới chân chùa Chureito đã đóng cửa rồi. Một cửa hàng (có logo Trip Advisor) thì đóng cửa im lìm, kéo rèm che kín, gõ cửa thì không ai trả lời, mình hỏi hàng xóm quanh đó mới biết có biển bảo đóng cửa. Một hàng nữa, xa hơn, ở cạnh bờ mương thì cũng đóng cửa, giờ thành nhà dân ở rồi.

2. Năm nay mình đi Hitachi seaside Park bằng tàu từ Ueno đến Katsuta thì đến nơi, tại ga Katsuta đã có rất nhiều bác hướng dẫn viên du lịch, có cả bạn tây nói tiếng Anh để chỉ dẫn. Tại đây họ bán vé bus 1 day tới Hitachi seaside Park kèm cả vé vào cổng công viên luôn là 1.080 yên. Bus đi thẳng đến cổng West, nơi gần đồi hoa nemophia hơn, và không có mấy người phải xếp hàng mua vé vào cổng.
Thời tiết năm nay ấm áp hơn nên hoa nở sớm, đến nơi chỉ còn mỗi nemophia thôi, chứ Daffodil với Tulip tàn hết rồi :(

bạn ơi bạn cho mình hỏi 9/5 này mình sang Nhật k biết còn nemophia không nhỉ, tại nếu hết chắc mình phải đổi lịch trình rồi

bạn cho mình hỏi thêm 1 ý nữa là bạn nhớ giá tàu từ Ueno đến Katsuta là bao nhiêu k bạn ? Năm ngoái mình đi bus thẳng từ Tokyo station tới Hitachi Seaside Park tầm 1.200/1 chiều nên muốn tham khảo thử giá đi bằng tàu

@sailormoon87: giá vé các thể loại tàu từ nhanh đến chậm em search hyperdia nhẹ nhàng 30s là xong chứ đâu cần hỏi làm gì (kèm một đoạn quote full "tốn chỗ" nữa). Tàu nếu ko có JPR thì ko rẻ, trên 2.000jpy/1 chiều... chị có up hình vé tàu cuối bài Hitachi chuyến 2017 mấy trang trước rùi đó. Web Hitachi có update lịch nemophila nở năm nay rồi... dự kiến đến khoảng 3-5 ngày cuối mùa thì ko nên nữa nhé.

@salormoon87:
Bạn ơi, mình có JR Pass nên không để ý giá vé, cứ đi thôi. Nếu bạn tra trên Hyperdia.com thì giá vé tàu 1 chiều từ Ueno đến Katsuta có đặt chỗ trước thì phải 3.800 yên cho tàu express, tàu local thường thì cũng hơn 2.000 rồi. Đi bus tiết kiệm hơn đấy.
Còn về lịch nở nemophila, như Gấu nói, bạn vào web của Hitachi seaside park check lịch hoa nở nhé.

chị Gấu ơi, em đọc bài này của chị, cả 2 chuyến, lần này là lần thứ 4 và em cũng mong muốn đi lại Nhật vào dịp GW sang năm, đợt rồi e đi mùa lá đỏ, 11 ngày mua vé kmai VNA, JR pass thường mà e đi cũng hết ~ 35tr rồi ấy, nghiền ngẫm thì nói thật e ngưỡng mộ cách chị lên và sắp xếp lịch trình và chi tiêu lắm lắm luôn ấy. em chả biết tiêu gì :D, em đi solo 1 mình nên cái gì là lạ cũng tấp vào thử hết :p Hi vọng sang năm được đi lại 1 chuyến GW e sẽ theo lịch trình của chị, nước Nhật thật thần kỳ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,469
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back