What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản: Hoa Anh Đào, Tuyết và Kimono

Nhật là một trong những nước mà mình mong muốn được khám phá nhất và cũng là nơi mà từ đầu cho tới cuối hành trình ko biết đã bao lần phải la lớn lên rằng "đẹp quá", "quá đẹp", "trời ơi", "chị ơi em muốn xỉu quá =))", "chị ơi em zui quá", "chị ơi em hết nói nên lời rồi"...Và đây cũng là nơi mà háo hức, mong đợi từng ngày để dc đi, tận hưởng từng giây phút khi ở đó, chưa đi về đã nhớ, và về rồi thì muốn dc quay lại ngay lập tức, tự nhủ lòng rồi sẽ có ngày quay lại, Nhật ơi chờ em anh nhé :))

Mình biết hình mình chụp còn hơi bị gà, nhiều khi bị out nét hoặc mờ hoặc còn lộn xộn nhưng vì muốn chia sẻ với các bạn chưa đi Nhật lần nào cho nên sẽ up hơi nhiều hình chút nha ^^

Hành trình mình đi 9 ngày từ 10/3 đến 18/3/2015, qua 5 thành phố: Tokyo - Hakone - Kyoto - Nara - Osaka.

Đây là khách sạn mình ở Tokyo: Khaosan Tokyo Original ở Asakusa, phòng đôi 2 người 5000 y/1 đêm, ở đây khá tiện cho đi lại, gần trạm tàu điện, nhân viên nói tiếng Anh rất tốt.

Những hình ảnh đầu tiên ở Tokyo:

Skytree chụp từ khách sạn mình:

Bữa ăn đầu tiên, 990 yen:

Ramen cực kì ngon luôn:

Tiếp đó tụi mình đi tới công viên Shinjuku Gyoen với hy vọng mong manh là có hoa anh đào nở sớm...

Toàn cảnh:

Cũng thiệt lòng báo cáo là mình và chị bạn mình mới tới nên chắc còn chưa có tỉnh người, lúc tới vườn hoa này thì hoa đẹp quá trời đẹp, mà nhìn zô thì chưa biết đây là hoa đào hay anh đào, haha, sau này nhìn mới phận biệt dc ^.*

Last edited:
@ chicken82: hihi ừa công nhận đợt này mình đi tỉ giá có lợi ghê bạn, tại bên Nhật giá đi tàu xe giá khách sạn thường là giá fix luôn nên khi tỉ giá thấp vầy mình đi dc lợi hơn, hihi. Ủa đợt đi về bạn có chia sẻ bài viết hành trình trên này ko nhỉ, nếu có mình đọc tham khảo thêm luôn nha ^^

@vaniacastle: à dc đó bạn ơi, như ks mình ở có dorm thì hình như 2200y hay 2300y thôi á. Phòng mình là private room, cũng có private single room là bạn ở 1 mình 1 phòng dc mà giá mình ko nhớ rõ, hình như khoảng 3000. Bạn có thể check ở trang này nha:

http://www.khaosan-tokyo.com/en/index.html

Đợt đó mình kiếm khách sạn trước 8 tháng :)), cho nên đọc hết review này tới review kia để chọn dc ks vừa rẻ mà ko tới nỗi quá tệ, những ks mình ở mình thấy khá ổn, gần ga tàu điện, thuận tiện đi lại, nếu bạn ko quá khó về việc này thì có thể ở dc những ks budget như vậy dc, thực ra đi cả ngày luôn, chỉ có về ngủ và tắm rửa nên mình thấy vậy là ok rồi :D

@ chicken82: hihi ừa công nhận đợt này mình đi tỉ giá có lợi ghê bạn, tại bên Nhật giá đi tàu xe giá khách sạn thường là giá fix luôn nên khi tỉ giá thấp vầy mình đi dc lợi hơn, hihi. Ủa đợt đi về bạn có chia sẻ bài viết hành trình trên này ko nhỉ, nếu có mình đọc tham khảo thêm luôn nha ^^

@vaniacastle: à dc đó bạn ơi, như ks mình ở có dorm thì hình như 2200y hay 2300y thôi á. Phòng mình là private room, cũng có private single room là bạn ở 1 mình 1 phòng dc mà giá mình ko nhớ rõ, hình như khoảng 3000. Bạn có thể check ở trang này nha:

http://www.khaosan-tokyo.com/en/index.html

Đợt đó mình kiếm khách sạn trước 8 tháng :)), cho nên đọc hết review này tới review kia để chọn dc ks vừa rẻ mà ko tới nỗi quá tệ, những ks mình ở mình thấy khá ổn, gần ga tàu điện, thuận tiện đi lại, nếu bạn ko quá khó về việc này thì có thể ở dc những ks budget như vậy dc, thực ra đi cả ngày luôn, chỉ có về ngủ và tắm rửa nên mình thấy vậy là ok rồi :D

Single private room mà 3000Y~27$ cũng wa' ổn :D, ở dorm mình ko ngủ đc,hihi. Mốt chắc đặt trước 6 tháng cho chắc cú.

Hihi à bạn ơi lúc đó mình đặt trước 6 tháng nhưng mà ks mail lại báo mình, "mày đặt sớm quá, tụi t chỉ nhận đặt phòng trước 3 tháng thôi =))", bạn cứ canh đúng 3 tháng trước ngày cần ở mà book nha, bạn book trực tiếp qua web ks luôn đi, ở đây cần đặt cọc trước 12% nha. Tới những ks sau mình sẽ review kĩ hơn từng cái cho bạn tham khảo luôn heng.

Ôi nói chuyện về japan thì nói hoài ko chán, khen mãi ko thấy j để chê. Mình cũng ko có năng khiếu viết lại, ký ức đi lại toàn những mảng nham nhở ko liền mạch, mình chỉ viết ké trong topic này thôi, cũng hơi lộn xộn tẹo

https://www.phuot.vn/threads/54907-Osaka-Kyoto-chuyến-đi-liều-lĩnh?p=724668#post724668

Ở trên này rất nhiều bạn đi japan viết hay lắm, bạn viết tiếp đi nhé để mình vào chém jo.

@ chicken82: ồ, bạn đi toàn là những nơi mình đợt này chưa đi tới, sẽ tham khảo để plan cho chuyến đi tiếp theo ^^, cám ơn bạn nhé.

Mình tiếp đây:

Sau khi 1 hồi lưu luyến miết quay đầu nhìn lại mấy lần rồi mới nỡ bước đi tiếp:

Đang lơ ngơ ngó quanh quất thì mình gặp con đường uốn cong như vầy đây, đâu có ngờ rằng sau khúc cua lại thêm 1 cảnh tượng nữa làm tim mình lại xốn xao lần nữa:

Bắt đầu con đường:

Giữa đường:

Và cảnh tượng hiện ra sau khúc cua là đây - một vườn đầy ắp hoa đào đang nở, có màu trắng, hồng nhạt và hồng đậm:

Với khung cảnh này nếu mình mà có tài hội họa chắc cũng ngồi lại vẽ 1 bức thiệt chứ ^.*, mà cũng lại phải lèm bèm lại câu này mình đã nói đó là ở ngoài hoa nhìn rất rất đẹp, hình mình chụp dù có nhiều đến đâu cũng ko toát lên dc hết vẻ đẹp so với khi nhìn bằng mắt nhìn. Mới đi có 1 ngày rưỡi à mà đến đây mình đã thốt lên: "chị ơi, em hạnh phúc quá, trip này dù chỉ tới đây thôi là cũng thỏa mãn lắm rồi, ko cần đi đâu nữa cũng dc luôn á" *.*, sến ghê, haha.

Thêm 1 vài hình của khu vườn quá đỗi là đẹp này:

Cảnh này mà khi cây đầy lá chắc là đẹp lắm:

Hóng sáng giờ mới thấy :D, hóng tiếp, cảnh đẹp vậy là ko sợ buồn, buồn thì đi ngắm cảnh, ở sài gòn bùn ko bit đi đâu (NO)

Hihi thanks vania lúc nào cũng theo dõi bài này của mình, tới 9 ngày lận, bạn còn đi với mình hết hành trình này nữa luôn heng ^^, mà công nhận sg mình mà buồn chỉ có vác xe đi dạo thôi chứ ko có dc cái chỗ nào để ngắm mà đẹp như cái công viên này...

Sau màn chào đón nồng nhiệt từ hoa anh đào và vườn đào rực rỡ làm mình say xẩm mặt mày thì 2 chị em "máu" lên hẳn >.<, đi tiếp liền chớ ta, tụi mình ra khỏi cổng của cung điện Hoàng Gia để đi bộ qua công viên Kitanomaru và con đường Chidorigafuchi 2 bên bờ sông đầy ắp những cây hoa anh đào mà khi nhìn trên internet đã làm mình nao lòng:

Bắt đầu bước đi với nhiều lắm hy vọng rằng sẽ có 1 vài cây nở sớm:

Dừng chỗ này xíu, đi trong công viên Kitanomaru thì chỉ thấy 1 vài cây hoa đào đang hé nở mà thôi, còn lại toàn là cây cổ thụ, lác đác chỉ vài bóng người, cảnh vật bình yên quá nên tụi mình quyết định dừng nghỉ, ngồi ghế đá ngắm cảnh, hít thở và sống chậm lại như 1 bác lớn tuổi xa xa bên kia, ngắm cảnh nhẹ nhàng, yên bình nên tâm hồn cũng thấy bình yên lạ, dù rằng xung quanh tiếng quạ kêu liên hồi @.@, ừa ngay đây mình chú thích luôn là khi tới Nhật mà đặc biệt là Tokyo thì các bạn cũng đừng quá ngạc nhiên khi nghe tiếng quạ kêu nha, có ở nhiều nơi lắm, ở công viên có, ở ngoài đường cũng có nữa.

Sau 1 hồi đi vòng vòng hoài tụi mình mới tìm thấy được Chidorigafuchi thì nó là đây:

Và trong khi cái hình mình đã dc thấy trên internet là đây:

Khóc 1 dòng sông luôn chưa (NO):

Zậy nên đứng thơ thẩn, ngơ ngẩn rồi tự an ủi mình lấy hình ra ngắm rồi tự tưởng tượng mình đang nhìn thấy hoa nở rộ như trong hình, rõ khổ tui =))

Nhưng mà, 2 đứa cũng chưa có chịu bỏ cuộc đâu vẫn tiếp tục hành trình đi tới vườn Koishikawa Korakuen cũng với hy vọng nhìn thấy hoa anh đào sớm nữa, haha chắc vì có mấy cây anh đào lúc đầu làm mê hoặc ko mà 2 đứa đúng lì luôn :D

Trên đường đi tụi mình ghé food chain Yoshinoya phổ biến và giá bình dân ăn cơm bò nóng hổi nè:

Thêm 1 điều mà tụi mình hay ngắm nữa đó là mấy bé thiếu nhi Nhật, mấy em mặc đồ dễ thương quá chừng luôn, 2 má thì đỏ hồng vì trời lạnh^^, mà đúng là các bé dc dạy cho tính tự lập từ rất nhỏ, tự xách đồ, tự đi tàu điện đi học...

Tới rồi nè:

Nhưng...

Last edited:
Huhu lại khóc thêm 1 dòng sông rồi, thanks bumxiu về tấm hình bạn tặng nhé ^^

Sau 1 hồi tìm đường hơi khó tụi mình mới tới dc vườn Koishikawa Korakuen, nhưng khi tới đây rồi thì dù cảnh vật cũng khá đẹp nhưng mình có hơi thất vọng 1 chút xíu bởi vì thứ 1 là đây là 1 khu vườn khá nhỏ, chắc tại vì đã quen với những khu vườn rộng đi bộ tới mỏi chân nên khi thấy vườn này nhỏ quá lại đâm ra thấy ko quen @.@, và cũng vì chưa có cây anh đào nào nở sớm như mong đợi nữa...may là có 1 vườn đào cũng đang nở rộ như bên cung điẹn Hoàng Gia nên cũng an ủi phần nào. Nếu bạn đến đúng vào mùa hoa anh đào hoặc mùa thu thì có thể ghé qua đây nhé vì theo japanguide thì đây cũng là 1 trong những khu vườn lâu đời và đẹp nhất của Tokyo.

Hoa đào:

Nguyên con đường:

Lại bệnh ghiền chụp hoa và bầu trời:

Mờ mờ:

Theo lịch trình lẽ ra tụi mình sẽ đến Ueno nữa nhưng vì đến đây là ko còn hy vọng nhiều là hoa sẽ nở sớm nên tụi mình bỏ điểm này và đi thẳng đến Tokyo Tower.

Nhưng tới đây là dừng cái kéttttt. Vì tình hình là cầm máy ảnh rồi nào là khăn quàng, bao tay linh tinh đủ thứ moi ra moi zô thì giờ mới phát hiện ra là đã vứt đâu mất cải thẻ Tokyo metro pass 3 ngày của mình, lục tung tóe khắp nơi vẫn ko thấy cho nên mình phải mua lại thẻ đi từng ngày mà mình chỉ mua của Tokyo metro thôi chứ ko mua Toei line, tại chủ quan nhìn theo lịch trình thì ko cần dùng Toei line nữa, ai dè đi tìm hoài gần đây thì chỉ có line của Toei, vậy là 2 đứa đi bộ 1 hồi để tìm Tokyo Metro thì đi tới Tokyo Dome luôn, haha, chỗ này vì sợ ko có thời gian nên mình ko tính đi ai ngờ cuối cùng lại gặp luôn. Bởi vậy mới nói nhiều khi đi lạc 1 chút lại hay ^^

Tokyo Dome city là 1 khu phức hợp giải trí bao gồm sân vận động Tokyo Dome, công viên giải trí với những trò chơi cảm giác mạnh và khu spa LaQua.

Khu trò chơi của Tokyo Dome city, trò này đơn giản lắm, đứng trên đó xong bị kéo lên nhanh như gió, đứng ngắm tp dc chút xíu rồi dc thả xuống nhanh còn hơn gió luôn :D

Tàu siêu tốc siêu cao, siêu nhanh, siêu ghê, mấy bạn la cũng siêu to luôn @.@

Last edited:
Tiếp heng:

Tokyo Tower nè, lúc mình tới thì trời chưa sáng lắm nên thấy chưa có bật đèn nhiều vậy là 2 đứa tung tăng đi dạo phố xá trước và định bụng lát nữa đèn lên đẹp rồi quay lại chơi tiếp:

Roppongi:

Tokyo Tower và hoa:

Cứ đi một hồi vậy mà đã đi xa quá chừng, tụi mình ghé vào đây ăn tối:

Mình quay lại nhưng Tokyo Tower vẫn như lúc chiều thấy, ko có bật thêm đèn, huhu, buồn 5s, ko biết là có phải cuối tuần hay là dịp lễ tết mới có đèn ko nhỉ??? À có 1 điểm thú vị là Tokyo Tower này cao hơn Eiffel Tower 13m nhé ^^, đây là hình mình chụp, còn bên phải là hình khi tháp bật hết đèn:

Tiếp tục đi nào, tới Ginza nha. Ginza là 1 khu mua sắm với nhiều thương hiệu nổi tiếng của thế giới đông đúc và nhộn nhịp, nhưng có 1 điều mắc cười là sau khi ra khỏi tàu điện ngầm tụi mình định tìm đến khu chính của Ginza nhưng hỏi 1 vài người thì ko ai chỉ đường dc, vậy là 2 đứa tự đi và đi vào 1 khu ăn uống nhộn nhịp dưới chân tàu điện ngầm, nhìn hay hay và có không khí rất là local, trước đó đâu có nghĩ tới Ginza lại gặp khu này đâu>.<

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back