What's new

Nhìu Cồ San - tiếp tục câu chuyện đang kể dở

Mở đầu, em cũng xin nói luôn là chuyến đi này đã được thực hiện từ đợt 30/4 - 1/5 của năm 2009, cũng khá lâu rồi so với những topic "hồi ức" khác của các bác. Hồi đó em rủ rê bên Box Du lịch TTVNOL và cũng đã post 1 vài bài tường thuật bên đó, nhưng topic bị bỏ lửng giữa chừng vì 1 lý do rất củ chuối: lên Bắc Hà chơi - gặp mận đầu mùa - ăn quá nhiều - về bị ngộ độc/dị ứng đầy mặt mũi chân tay - phải đi bệnh viện :"> Đúng là chết vì cái tội tham ăn :))

Bây giờ chả dám đào mộ cái topic cũ kia, 1 phần vì mất mạch cảm xúc, phần nhiều là cũng chả ai nhớ đến nó nữa, sang đây mừng vì gặp mục Hồi ức này, để có thể vừa chia sẻ, vừa tự nhắc bản thân ghi nhớ về một lần đã đi qua Nhìu Cồ San :):

Post demo 1 tấm ảnh để lấy cảm hứng, mai em sẽ kể tiếp :D

Cung đường của bạn có đi được bằng xe máy không^^

Qua rừng thì ko đi được bác ạ, bác nhìn ảnh cũng biết. Còn từ Phong Thổ vào đến cửa rừng (bản Sàng Mà Pho) thì có bác Hùng zuji trên này đi rồi đấy ạ, mấy bác đó phóng cào cào :D

Ra khỏi bản Chảng Phàng, bọn em phải đi theo 1 đường mòn để tới đc chỗ cắt với con đường rẽ tay phải bị sạt đã kể ở bài trước. Vừa bước đc vài bước đã gặp ngay 1 cây cầu thiết kế kiểu dây văng nhưng đã bị văng hết cả dây đi, mặt cầu thưa rếch như răng bà già, kẽo kẹt lung lay trong khi tay ko biết bám vào đâu, đi rất kinh

Con đường mòn hình như để trâu ngựa & người dân đi lên nương, nên nhỏ tí xíu ko đủ cho 2 người đeo balo tránh nhau, vòng vèo qua các quả đồi hơi cao, lượn vòng theo những sườn núi hoang vắng chả thấy 1 bóng người nào. Lúc mới đi cả bọn rất hoang mang, ko biết đường này có đúng ko, rồi đánh liều cứ tiến về phía trước, nếu đến giữa buổi chiều ko thấy dấu hiệu nào khác thì có thể phải quay lại Chảng Phàng ngủ nhờ.

(Quả này em chụp khi cố tình lùi lại để tè bậy :-D)

Sườn núi hầu hết toàn cây bụi & cây nhỏ, lại đi giữa lúc trời nắng chang chang nên rất nhanh mất sức, kiếm đc bóng râm nào là chúi vào nghỉ lấy hơi

Rồi cứ đi thế, đi mãi, thú thực em cũng ko còn nhớ đoạn đường ấy đi mất bao lâu, nhưng đột ngột khi vừa bò lên khỏi đỉnh của 1 quả đồi khá cao thì con đường chính cắt ngang qua trước mặt, đường đất rất rộng, đủ để ô tô chạy đc, cả lũ nhận ra ngay vì khung cảnh giống y hệt trong ảnh của nhà Long Nhong

Lúc đầu xem ảnh, cứ tưởng cái đỉnh núi đó là đỉnh Nhìu Cồ San, hóa ra là ko phải. Nhưng đỉnh núi này có 1 con đường zig zag chạy lên rất hay

Lại đi tiếp theo con đường chính đó - lần này thì chắc chắn rồi, ko lo lạc nữa, lại nắng, lại nóng, lại mệt, lại khát, và lại ko nhớ mình đã đi qua những đâu, nhưng khi đang chuẩn bị thè lưỡi ra thở hồng hộc thì có tin cấp báo từ đằng trước: Đã nhìn thấy Nậm Xê!

Em kể nốt nhé :p

... Đến Nậm Xe, cả lũ lăn đùng ra 1 bãi cỏ đầu bản nghỉ mệt sau hơn 8 tiếng đi bộ

Thấy mọi người mệt quá, định bụng thuê luôn xe ôm từ đây, nhưng cả bản ko thấy bóng dáng 1 chiếc xe máy nào. Hỏi ra mới biết, cây cầu nối từ Nậm Xe sang bản Màu bị hỏng hết rồi, ko đi xe máy qua được, suối thì rộng & nhiều đá, lại đang mùa mưa nên chả ai dám phi qua, tất cả xe máy đều đc gửi ở bản Màu cách đó vài km. Đc nhìn tận mắt thì mới thấy cầu này quả thật là trứ danh

Cuối chuyến rồi, chùng gối rồi, qua cầu cứ gọi là chân run lẩy bẩy :-D
Sang đến bản Màu - 1 bản người Dáy khá giàu có, chia tay với đại ka Sắn vì chàng quyết định nghỉ lại ở nhà người quen, bao nhiêu thịt hộp cá hộp gửi tặng hết để các bác nhắm riệu cho lạ miệng (thực ra là để nhẹ balo :))). Tìm xe ôm ra Mường So, phải mặc cả + năn nỉ hết nước hết cái với các thanh niên bản Màu vì "sắp tối rồi ko ai muốn đi". Cuối cùng có 4 xe chịu chở 7 đứa với giá 80k 1 xe, thế mà thủ quỹ vẫn còn tiếc hùi hụi "chịu khó đi bộ 14 cây thì về Sapa có phải thêm tiền ăn chơi rồi ko", ặc ặc.

Đến Mường So trời đã tối mịt, theo lời xe ôm, ở đây gần đường quốc lộ nên buôn bán & dịch vụ khá phát triển, tổng cộng có 3 nhà nghỉ & gái gú cũng rất sẵn :gun Đi dạo qua đc 2 nhà nghỉ tên là Phương Thanh & Hồng Ngọc thì thấy cái nào cũng "đèn lồng đỏ treo cao", cơ mà anh em đang mệt chết cha, nói bậy thì đc chứ bảo làm bậy thì vái cả nón, chọn cái nào rẻ hơn rồi nam nữ chia 2 phòng, ăn uống xong đánh 1 giấc thẳng cẳng đến sáng.

Hôm sau, ko có gì phải vội vàng, cả bọn dạo 1 vòng Mường So rồi mới tà tà thả bộ ra ngã ba giao với đường quốc lộ để bắt xe về thị xã Lai Châu mới, từ đó chuyển xe đi Sapa, kết thúc chuyến đi đầy cảm xúc.

Lời kết:
- Đi trekking rất vui, vì "chỉ có sức nói bậy chứ chả làm bậy nổi" :-D
- Em sợ làm leader lắm rồi :))
- Nhìu Cồ San - nhất định sẽ quay trở lại :L

có nghe anh Hùng kể qua về chuyến đi này, giờ đọc bài anh hobby viết chi tiết mới thấy chuyến đi này của cả đoàn thú vị và ý nghĩa + mất sức thế nào :D. Khi đọc khí thế đang lên theo chứ nghĩ là em mà rơi vào hoàn cảnh trek giữa rừng già liên tục như vậy chắc em lại tụt huyết áp trc khi tụt ý chí quá :(

Ra khỏi bản Chảng Phàng, bọn em phải đi theo 1 đường mòn để tới đc chỗ cắt với con đường rẽ tay phải bị sạt đã kể ở bài trước. Vừa bước đc vài bước đã gặp ngay 1 cây cầu thiết kế kiểu dây văng nhưng đã bị văng hết cả dây đi, mặt cầu thưa rếch như răng bà già, kẽo kẹt lung lay trong khi tay ko biết bám vào đâu, đi rất kinh

Mềnh khoái nhất là cái cầu này :) Giá có mấy con cá sấu dưới suối thì lãng mạn phải biết.

Hehe Các Bác leo đồi bằng tông dật thế này mệt là phải:D:D
Chuyến đi cung này hay quá!(BB)

Dạ cũng hơi hơi mệt Bác ạ. Cơ mà hết ngày 2 cái lũ chân to vượt chỉ tiêu về đến tận Giàng Mà Pho lại được Sắn Đại Ka nói còn 1 đoạn nữa thôi là ra đến đường nhựa nên E mới chuyển sang "Nâng niu bàn chân Việt" chứ trước đó E ngon như này này...hí hí (c)

Hay! Cái hình này mình rất thích
Cảnh đẹp, có chiều sâu
Còn người thì khỏe thật như 1 chú ngựa thồ:shrug:
Rất phục các bác phượt bằng đôi giò:wheelchair:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,143
Latest member
joneforex
Back