What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Cả nhà ơi, sắp tới mình ở Pháp và dự tính đi 1 và nước châu âu trong khoảng tháng 7. Nếu có ai ở trùng thời gian, được thì pm đi chung cho vui, mình cũng muốn tìm bạn đồng hành.
Sorry nếu mình post lạc đề, tại không biết post ở đâu, có gì mọi người chỉ giúp nhé.

Chào các anh/ chị,
Chẳng là em có ước mơ to lớn được đi Châu âu trc khi chui đầu vào rọ, saving mấy năm trời đc 100tr định làm vốn liếng
Cũng chỉ dám mơ 1 tuor bụi, sao save cost nhất có thể
Em tính đi 14 ngày, HN - Paris - Berlin - Venice - Rome - Athen - Santorini - Paris - HN
Nhưng hôm nay bị người quen phán cho rằng 100tr kể cả vé khứ hồi HN - Paris thì không đủ....em buồn nẫu hết cả người rồi
Anh/ chị nào có kinh nghiệm lên budget giùm em để em biết đường chuẩn bị không ah?
Em xin cảm ơn nghìn lần :(((

@aki : Bạn cứ lên kế hoạch cụ thể, ở hostel, mang theo ít đồ ăn khô dự trữ chắc cũng chỉ hết 50-70 tùy vào độ "xài" và độ "phí" ( mua nhầm vé, ăn nhà hàng nhiều hoặc nhầm chỗ bị chém...)
Bài này người ta đi gấp đôi ngày/nước của bạn cũng chỉ hết 65, đọc thử lấy kinh nghiệm nhé :D
http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc...au-nhu-mo-cua-chang-trai-23-tuoi-2871525.html

Chào các anh/ chị,
Chẳng là em có ước mơ to lớn được đi Châu âu trc khi chui đầu vào rọ, saving mấy năm trời đc 100tr định làm vốn liếng
Cũng chỉ dám mơ 1 tuor bụi, sao save cost nhất có thể
Em tính đi 14 ngày, HN - Paris - Berlin - Venice - Rome - Athen - Santorini - Paris - HN
Nhưng hôm nay bị người quen phán cho rằng 100tr kể cả vé khứ hồi HN - Paris thì không đủ....em buồn nẫu hết cả người rồi
Anh/ chị nào có kinh nghiệm lên budget giùm em để em biết đường chuẩn bị không ah?
Em xin cảm ơn nghìn lần :(((

Bạn ơi mình vừa đi về, 20 ngày hết tổng cộng tầm 45M. Đấy là mình cũng ở ké được nhà người quen tầm 1 tuần. Vậy nên nếu bạn đi tầm 14 ngày chắc cũng chỉ tầm 50M thôi.
Lên lịch trình đặt vé trước đi thì mọi thứ đều rẻ hơn rất nhiều. Budget thì mình để là 60E/1 ngày bao gồm ăn, ở và đi lại. Bạn chịu khó đọc hết các topic ở đây là mọi người chia sẻ cũng nhiều đấy.
Vé bay thì mình đặt ở Ryan Air. Khách sạn thì toàn tìm trên booking.com ở dorm nên cũng rẻ. Ăn uống cho dân du lịch cũng ko đắt lắm đâu đừng chui vào nhà hàng là được.
Chúc bạn may mắn nhé. :D(c)(c)(c)

Ôi, thật sự em thấy phấn khởi hơn hẳn, hôm qua thì rầu rĩ muốn chết luôn :((

Em cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm

Em đọc bài thì thấy bạn trong bài báo xin visa trước 3 tháng cũng được, em cũng muốn xin trước để còn đặt vé, ks , phương tiện vv...v..nhưng sổ tiết kiệm để chứng minh tài chính thì chỉ mới gửi cuối tháng 6...vậy có nên chờ đến tháng 9 nộp hồ sơ không ah?

@Chị Thuyanhle: cho em hỏi, những booking chị đặt trước ngày bao lâu ah? em dự định đi 2 tuần giữa tháng 10, vậy nên đặt chỗ ở + đi lại trong Châu Âu trước từ bây giờ không ah? Những booking đó có thể hủy không chị? (trong trường hợp không xin được visa :(( ). Vé máy bay em cũng băn khoăn lắm, nhưng vé máy bay giá rẻ thì chắc chắn không hủy được, mà visa không được là mất luôn, nên em cũng đang cân nhắc, vì khoản này khá lớn ah :(

Ôi, thật sự em thấy phấn khởi hơn hẳn, hôm qua thì rầu rĩ muốn chết luôn :((

Em cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm

Em đọc bài thì thấy bạn trong bài báo xin visa trước 3 tháng cũng được, em cũng muốn xin trước để còn đặt vé, ks , phương tiện vv...v..nhưng sổ tiết kiệm để chứng minh tài chính thì chỉ mới gửi cuối tháng 6...vậy có nên chờ đến tháng 9 nộp hồ sơ không ah?

@Chị Thuyanhle: cho em hỏi, những booking chị đặt trước ngày bao lâu ah? em dự định đi 2 tuần giữa tháng 10, vậy nên đặt chỗ ở + đi lại trong Châu Âu trước từ bây giờ không ah? Những booking đó có thể hủy không chị? (trong trường hợp không xin được visa :(( ). Vé máy bay em cũng băn khoăn lắm, nhưng vé máy bay giá rẻ thì chắc chắn không hủy được, mà visa không được là mất luôn, nên em cũng đang cân nhắc, vì khoản này khá lớn ah :(

- Cái vụ sổ tiết kiệm không cần trước 3 tháng đâu. Mình vay ngân hàng rùi làm ngày trước ngày sau đi nộp luôn. Visa thì chỉ cho xin trước 3 tháng thui bạn ơi nên nếu t10 bạn đi thì bây giờ bạn có thể apply luôn được rồi.
- Mình xin visa ở ĐSQ Ý du lịch tự túc 1 mình cơ mà toàn dùng booking thôi. Có visa rồi mình mới mua vé máy bay cơ. Chỗ ở thì đặt ở booking.com chọn những nơi cho free cancellation í. Còn đi lại trong châu Âu thì bạn có thể để là đi tàu. Mình thì fix luôn lịch trình nên liều mua luôn vé của Ryan Air hết có 60E khứ hồi vì mình chỉ đi mỗi Ý và Pháp. Sau có thay đổi cũng ko tiếc. Với tùy ĐSQ sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ nếu cần.

Mình sẽ tổng hợp và share kinh nghiệm về chuyến đi của mình nhé. Coming soonnnn :);););););)

Chào các bạn,
Mình muốn đi qua các nước Pháp - Ý - Monaco - Đan Mạch - Nauy,
Các bạn tư vấn giúp mình đi theo cung đường nào tiện nhất, và đi xe lửa Metro hay máy bay hé
Tks các bạn.

ACE cho mình hỏi là khi mình tới sân bay thì thủ tục và thời gian chờ lấy hành lý ký gửi thường là bao lâu? Mình đang lên kế hoạch đi chi tiết nhưng ko biết 1 tiếng rưỡi kịp lấy đồ và nhập cảnh ko nhỉ :-<

ACE cho mình hỏi là khi mình tới sân bay thì thủ tục và thời gian chờ lấy hành lý ký gửi thường là bao lâu? Mình đang lên kế hoạch đi chi tiết nhưng ko biết 1 tiếng rưỡi kịp lấy đồ và nhập cảnh ko nhỉ :-<

Vấn đề đầu tiên là... bạn tới sân bay nào?! :D

Nếu xuống Paris Charles-de-gaulle, có khả năng bạn sẽ kịp nhập cảnh, lấy đồ và bước ra sảnh đến của sân bay trong vòng 1g30'. Lý do mình nói "có khả năng" là vì... thời gian xếp hàng trước cửa hải quan để nhập cảnh ở Paris Charles-de-gaulle rất khó nói trước . Nếu bạn có thẻ priority, nghĩa là đi thẳng một lèo từ cửa máy bay tới cửa hải quan... xếp hàng ưu tiên (thường ngắn ngắn khoảng <10 người) rồi ra băng chuyền và chờ lấy đồ thì... chắc chắn kịp 1 tiếng rưỡi. Còn nếu làm thủ tục hải quan ở cửa thông thường thì... hên xui.

Mình toàn bay VNA, nghĩa là xuống Charles-de-gaulle khoảng trước 7g sáng, thì hầu như lần nào cũng thấy chờ làm thủ tục nhập cảnh xếp hàng dài loằng ngoằng. Có vẻ như buổi sáng tầm giờ đó có rất nhiều chuyến bay cùng xuống nên rất đông. Lúc còn chưa có thẻ để đi cửa priority, mình đã có lần phải xếp hàng hơn 1g mới đến lượt làm thủ tục nhập cảnh (dù các bạn hải quan Pháp cũng chỉ nhìn rồi đóng dấu hộ chiếu cái tạch là xong) :(

Kinh nghiệm là khi ra cửa máy bay, bạn cố gắng đi thật nhanh lên trước đoàn người, càng nhanh càng tốt để tới quầy hải quan làm thủ tục nhập cảnh. Nhập cảnh xong rồi thì thong thả đi WC, thả dáng tà tà xuống lấy đồ là vừa.

Nói chung là... khoảng 1g30 thường thì cũng đủ, nhưng vẫn nên bỏ thêm chút thời gian dự phòng sẽ thoải mái hơn

Bác đầu gấu cho em hỏi thêm câu này với, hôm nọ e hỏi bên topic kia mà chả ai rep :-<
E có visa schengen multi entry thì bình thường đi lại giữa các nước thì ko có stamp vào passport nhưng nếu mình muốn đi ra khỏi khối chơi vài hôm thì có phải đóng dấu ra khỏi khối rồi khi nào về đóng dấu vào lại ko ạ ? Mình có phải nhắc họ ko hay họ xem vé mình đi để biết mình có ra khỏi khối hay ko thế ạ ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,865
190,229
Latest member
nenthomlora
Back