What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Bác đầu gấu cho em hỏi thêm câu này với, hôm nọ e hỏi bên topic kia mà chả ai rep :-<
E có visa schengen multi entry thì bình thường đi lại giữa các nước thì ko có stamp vào passport nhưng nếu mình muốn đi ra khỏi khối chơi vài hôm thì có phải đóng dấu ra khỏi khối rồi khi nào về đóng dấu vào lại ko ạ ? Mình có phải nhắc họ ko hay họ xem vé mình đi để biết mình có ra khỏi khối hay ko thế ạ ?

Mình chưa đi ra khỏi khối bao giờ nên không rõ cụ thể như thế nào nhưng theo kinh nghiệm cá nhân thì mình cho là nếu bạn ra khỏi khối theo đường bộ/sắt/không đàng hoàng chứ không đi đường mòn :D thì chắc khi qua biên giới sẽ khắc có mấy anh hải quan check hộ chiếu rồi đóng dấu xuất/nhập cảnh cho bạn thôi.

Khi xuống sân bay tại địa điểm đầu tiên bạn nhập cảnh vào schengen thì người ta hầu như chả hỏi han gì đâu.

Bác ơi thế bay giữa các nước trong khối thì chỉ kiểm tra passport thôi chứ ko đóng mộc phải ko bác. Em thích sưu tầm mộc lắm mà nghe bảo chỉ đóng khi ra/vào khối :((

Bác ơi thế bay giữa các nước trong khối thì chỉ kiểm tra passport thôi chứ ko đóng mộc phải ko bác. Em thích sưu tầm mộc lắm mà nghe bảo chỉ đóng khi ra/vào khối :((

Đi trong khối k có đóng mộc gì đâu bạn, ra khỏi thì có, nó phân ra bay trong khối như bay nội đia, bay ngoài thì là bay quốc tế. Bạn hiểu đơn thuần là như vậy.

- Khi nhập cảnh, ngoài visa - hộ chiếu cũng cần mang theo sẵn sàng trình báo giấy mời và bảo hiểm, ghi nhớ điện thoại và địa chỉ nơi mình đến.
- Đi trong khối không ai kiểm tra nhiều và không cần đóng dấu nhưng vẫn sẵn sàng hộ chiếu, ví dụ ở sân bay hoặc đi đường bộ một số nước (như Đức luôn kiểm tra hộ chiếu khi vào và ra nước Đức).
- Khi ra khỏi khối và vào lại, cần có hộc hiếu để họ đóng dấu xuất, nhập; ngoài ra phải trình visa hoặc điều kiện miễn visa của nước mình đến nếu nước đó không phải là nước sở tại của mình. Vừa rồi tôi từ Đức sang Nga rồi từ Nga nhập vào Estonia có 4 trạm kiểm soát hộ chiếu thì 3 trạm họ kiểm tra rất kỹ và hỏi đủ điều... Tôi nghe nói từ Châu Âu vào và ra Anh cũng có kiểm tra khá chặt.

Do vậy nếu bạn đi multi, cố gắng chuẩn bị các giấy tờ kèm theo phòng thân như vé máy bay theo lộ trình, hợp đồng lao động (sao), giấy mời, bảo hiểm, kể cả bằng cấp tốt nghiệp nếu mình muốn ghé thăm nơi học cũ...

Vừa rồi tôi từ Đức sang Nga rồi từ Nga nhập vào Estonia có 4 trạm kiểm soát hộ chiếu thì 3 trạm họ kiểm tra rất kỹ và hỏi đủ điều... Tôi nghe nói từ Châu Âu vào và ra Anh cũng có kiểm tra khá chặt.

Dạ đúng là như vậy đó bác. Lần đó cháu từ Anh ra Schengen chơi vài ngày rồi quay lại Anh bị bắt ngồi lun ở cửa hải quan. Chẳng hỏi han gì sất nhưng họ cũng làm mình lên ruột vì ngồi chung với cháu toàn là ng Châu Á. Đến khi cháu và ng nhà qua được rùi thì vẫn còn 2 anh Hàn Quốc ngồi lại (dù họ vào trc cả cháu). Nói chung là ko nên chủ quan và ko nên rời xa các giấy tờ cần thiết khi đi qua hải quan các nước. :help

Mình là mem mới toanh, chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi, có ai đưa em bé 10 tháng tuối đi du lịch Châu Âu một mình chưa ạ? Em cần xin ít chia sẻ về vấn đề này:)

Các anh chị cho em hỏi, điện thoại mua ở Việt Nam - cửa hàng chính hãng như Samsung Galaxy S4, LG G3 mang sang Pháp (và các nước khác ở Châu Âu) thì có dùng được bình thường không ạ? Em cám ơn.

Các anh chị cho em hỏi, điện thoại mua ở Việt Nam - cửa hàng chính hãng như Samsung Galaxy S4, LG G3 mang sang Pháp (và các nước khác ở Châu Âu) thì có dùng được bình thường không ạ? Em cám ơn.
dđiện thoại bên châu âu giống VN thôi, loại gì cũng được lắp sim vào là gọi ngay được. Tôi vừa rồi xin được cái sim Lycam phát hành tại đức, sang các nước khác gọi cũng OK, hết 1 tháng dùng mà hết chưa đến 15 eu, sim này gọi nội mạng với các số Lycam khác miễn phí hoàn toàn, gọi về VN rất rẻ, đâu chỉ có 0,09 cent/ phút thôi.

Xin chào

Tôi lần đầu định đi Châu Âu, dịnh qua các nước theo thứ tự

Pháp-Hy Lạp- Ý - Áo-Hà Lan - Bỉ -Thụy sĩ- Hung -Đức

Hành TRình như thế có hợp lý không ? Nhờ Mọi người góp ý
Xin chân Thành Cám ơn

Xin chào

Tôi lần đầu định đi Châu Âu, dịnh qua các nước theo thứ tự

Pháp-Hy Lạp- Ý - Áo-Hà Lan - Bỉ -Thụy sĩ- Hung -Đức

Hành TRình như thế có hợp lý không ? Nhờ Mọi người góp ý
Xin chân Thành Cám ơn

Không bạn ạ. Nhìn lịch trình mình đoán là bạn đi Pháp về Đức. Hợp lý nhất là Pháp - (bay) Hi Lạp - Ý - Thụy Sỹ - Áo - Hung - (có thời gian thì qua Tiệp vì tiện đường) - Hà Lan - Bỉ - Đức. B́ạn google bản đồ châu Âu để check lại nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back