What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

không biết có ai giới thiệu về Brugge của Bỉ chưa? mình vừa đi Brugge về. người dân Bỉ tự hào rằng Brugge là Venice of the North. Mình chưa đến Venice nên khó mà so sánh nhưng quả thật Brugge rất đẹp.
Có nét cổ kính của châu Âu (hao hao giống Maastricht của Hà Lan) mà lại có canals, wind mills nữa. ở đây đi lại rất dễ dàng. ra khỏi trạm tàu thì có quầy tourist information. có thể đến đây để mua bản đồ với giá 0.5euro. (nếu bạn có ý định ngủ lại đêm thì có thể xin bản đồ tại khách sạn. một người bạn của mình ngủ lại tại Europa hostel nhận xét là khá tốt)

Một số điểm đến nổi bật như là: Fries Museum (bảo tàng khoai tây chiên :D), chocolate museum, Church of our Lady, đi thuyền dọc canal, dọc bờ sông có wind mills mình có thể trèo lên xem cảnh, ngồi xe ngựa vòng quanh thành phố, ăn waffles nổi tiếng, v...v...

Đặc biệt ai thích thử cảm giác đi khinh khí cầu có thể hỏi tại tourist information với giá khoảng 100euro (bao gồm phí bảo hiểm).

Nếu ở lại qua đêm, ngày hôm sau có thể đi ra biển chơi (vì Brugge ở gần biển)

Gần Brugge còn có Gent, trên đường về Brussel có thể ghé thăm :)

Mình sẽ đi công tác ở Berlin đầu tuần tháng 12 (từ 4-10 Dec), sau đó muốn đi chơi 1 nước nữa trong vòng 1 tuần (11-18), các bạn có thể cho mình lời khuyên nên đi đâu là ok và thuận tiện từ Berlin vào tháng 12 ko :( mặc dù biết sẽ rất lạnh nhưng mà tuyết với người VN thì cũng là something nice and interesting though. Mình thấy ở đây có 1 số bạn ở Đức (toet, matador...), rất mong các bạn cho mình 1 lịch trình từ Berlin sao cho ổn thỏa nha. Hiện nay dự định của mình là đi Italy trong vòng 6 ngày (Rome and Venice/or Florence). Rất mong nhận được lời khuyên của các cao thủ. Nếu có thể được mọi người advise luôn vụ đi lại và accomodation ở Ý. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

Mình dự định 8.12 bay từ Hà Nội sang Paris rồi xuống Toulon ở đến 13.12 ( ở nhà người thân). Sau đấy từ 14.12 sẽ đi chơi đến 1.1 thì bay từ Paris về Hà Nôi. Các bạn cho mình lời khuyên nên đi những đâu và lịch trình thế nào với ( mình chưa đi Châu âu lần nào) . Các bạn giúp mình nhé. Ah, mình đi với bố mẹ, 4 người. Cảm ơn các bạn.

Mình đọc bài của bạn mà ko nhịn được cười. Bạn viết vui thật đấy. Mình cũng ao ứoc đươc ghé thăm Manchester nhưng visa ANh chắc khó lắm nên đành bỏ qua một bên. Vẫn đang tham khảo ý kiến mọi người trên đây để plan cái trip đi Châu Âu 1 tháng, nhiều ý kiến quá cũng làm mình bối rối luôn. :).

Hi cả nhà,
Hiện tớ đang ở Ireland, mùng 05/01 tới định sang London mấy hôm. Có tiền bối nào có kinh nghiệm chỉ giùm tớ được không? Vì tớ đi một mình nên đang rất lo lắng. Nếu có bạn nào ở London thì hỗ trợ tớ. Tớ hứa sẽ tiếp đón các bạn khi các bạn sang Dublin chơi. Cảm ơn nhiều nhiều. Nếu bạn nào cùng tham gia cùng đợt đó thì hay quá!.

Last edited by a moderator:
Tiếc quá ko ở London đợt đó ko thì mẹ mìn tóm được một con mồi phượt nữa :D

Vài chú ý về London:

Underground cuối tuần hay ngày nghỉ, một số tuyến ko hoạt động hoặc hoạt động ít thường xuyên hơn. Check @london underground@ trên bác gúc. Đợt này đang có strike đới, hôm qua mất đứt 2h đồng hồ chờ xe buýt từ Heathrow về trung tâm, thêm 45min ride (18 pounds - nếu metro ko đóng cửa thì hết có mấy pounds à!) + 5min taxi lừa đảo (20 pounds). Grrrr!!!! Nói chung cẩn thận taxi london, tránh bác tài người gốc Ấn hay Ả... Ghi lại/ chụp biển số trước khi lên xe, mắt nhìn chằm chằm vào meter, bảo tài bấm meter về 0 ngay lúc lên....để đỡ bị lừa!

Hótel này khá ngon, bổ, rẻ: Aston Kensington: ngay canh Natural History Museum, gần metro, thân thiện, free WIFI 40min/ngày, nếu muồn thêm thì 25cents/10min. rất an toàn, có thang máy...

Chúc bạn enjoy London as I HAVE DONE many times.

Oh, muốn chỉnh lại cái tên hostel trên mà cái iPad nó ko làm sao cuộn xuống dưới được nên tớ đành viết vào đây vậy. Tên hostel là: Astor Kensington, chứ ko phải là Aston như bài trước. Ở đó được vaif ngayf thì phải chuyển sang hostel khác, ngay Arsenal ở Islington đây. Arsenal đáng chiến với Chelsea, đang 3-1 nên các bar cứ rạo rực hết cả lên. Mấy hôm nữa mới trở lại hostel cũ, vì lúc đó mới có phòng.

Hôm nào rảnh Mẹ Mìn sẽ viết bài về tìm hostel ngon vậy, cũng mất khá thời gian. Đến London nhớ dành thời gian xuống Oxford và Cam nha, đẹp lắm. Bạn xem bài bên RyanAir đi.

Thêm tí, đổi tiền thì check ngoài đường nha, nhiều vô kể. Không bao giờ dại gì mà đổi ở sân bay, toàn rip-off cả. Còn nhớ cách đây máy năm, 1 bảng lúc đó 2 đô Mẽo, 1,5 euro thế mà đổi từ euro sang bảng nó tính cho mình có 1,2. Đúng là ăn cướp cũng ko giàu nhanh bằng. Dùng credit card cũng tiện, nhưng cứ rút 1 ít euro mang cùng cho đề phòng. London nói chung rất an toàn, chứ ko như TBN hay Paris.

Last edited:
Mùng 5 này e sang UK rồi, ở đến tận 14. Mà có mỗi bạn ở Birmingham. Nhưng chỗ khác đi 1 mình chán quá. Đang cầu xin cuu trợ của Me Min ơi ời. Me Min đi choi LD co j hay không ạ? Chia sẻ đi

Với cả Me Min cho e xin cái lịch trình London và UK với. Xem ăn nghỉ tn, đi lại bằng j, đi những đâu bao ngày ạ. Em cảm ơn. Em thì đặt vé đến London, lúc về thì bay từ Glasgow mà.

Khách sạn thì e đặt cái
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Journeys-Arsenal-Hostel/London/43092

Cám ơn nhiều nhiều !

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,898
190,255
Latest member
etaxi193
Back