What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

chương trình của anh gặp nhiều vấn đề về thời gian tham quan các điểm. Cụ thể như sau

Prague bị trái tuyến hoàn toàn so với trục Pháp-Ý-Hy Lạp và nếu như đến Séc chỉ để thăm Prague thì mình nghĩ nên bỏ Prague đi. 9/10 phượt tử kinh nghiệm chọn hoặc đi tuyến Tây Âu (Pháp, Thụy Sỵ Ý, TBN, etc) hoặc đi Trung và Đông Âu (Ba Lan, Séc, Áo, Hung) chứ không chọn cả 2.

Từ Paris, có thể bắt tàu đi xuống Geneve (3h), nghỉ đêm rồi hôm sau bắt tiếp tàu đi Milan (5h). Sang đến Ý rồi, bạn có thể đi tuyến Milan-Venice-Florence-Pise-Florence-Rome bằng tàu hỏa. Từ Rome bay sang Athens và chỉ nên nghỉ lại 1 đêm do chẵng có gì đáng xem ở đó. Từ Athen nên bay máy bay sang Santorini, giá có dắt hơn một chút nhưng tiêt kiêm được rất nhiều thời gian, 1 tiếng so với hơn 10 tiếng đi tàu. Mình đã từng đi phà giữa các đảo Hy Lạp và biết thế nào là lãng phí thời gian vô ích.

Mình tuyệt đối không khuyến khích bạn đi Ai Cập khi đang có kế hoạch đi Châu ÂU; Thú nhất, phải xin 1 visa Schengen và 1 visa Ai Cập. Thứ 2, từ Athen tự dưng bay đến Âi cập thi vô duyên quá mà hầu như không có chuyến bay trực tiếp. Thứ 3, bay sang Ai cập chỉ để dành vài ngày thăml Cairo là một bất công lớn với quốc gia này trong khi Ai Cập không chỉ có Cairo mà kim tự tháp.

Các bác cho em hỏi vùng Avingon thì có lavendes không với. Nếu như cả provence và avignon đều có thì nên đi vùng nào từ Paris thì thuận lợi hơn. Tới nơi thì di chuyển bằng phương tiện gì vì các cánh đồng hoa nằm trên trục có bus hay phải đi vào làng tìm. Nếu đi trong ngày rồi lại quay về paris ngủ có ổn k hay phải ngủ lại một đêm? Rất mong đc hướng dẫn. Xin cảm ơn.

Mình săp sang Hà Lan một tuần: sau đó muốn đi chơi khoảng 4, - 5 ngày các bạn tư vấn cho mình lịch trình như nào cho hợp lý với. Mình sẽ bay sang Frankfrut hoặc Paris sau đó qua Ams, mình làm việc ở đó 5 ngày sau đó dành 2 ngày để đi chơi ở Ams. Tiếp đó mình nên đi đâu ..... Mình định đi khoảng 2 - 3 nước nữa. VÀ đang băn khoăn là nên đi sang Bỉ sau đó quay về Đức được không? Mình rất thích đi Paris hoặc Rome, Venice nhưng lại sợ không tiện đường . Các phượt tử tư vấn giúp ạ

Mình sẽ bay sang Frankfrut hoặc Paris sau đó qua Ams, mình làm việc ở đó 5 ngày sau đó dành 2 ngày để đi chơi ở Ams. Tiếp đó mình nên đi đâu ..... Mình định đi khoảng 2 - 3 nước nữa. VÀ đang băn khoăn là nên đi sang Bỉ sau đó quay về Đức được không? Mình rất thích đi Paris hoặc Rome, Venice nhưng lại sợ không tiện đường
Mình không biết bạn định book vé máy bay chiều đi từ VN sang EU và quay về thế nào. Bạn thử tham thảo lịch trình thế này nhé:
- Amsterdam: chơi 1 ngày
- Zaanse Schans: làng cối xay gió ngoại ô Ams. Cách đi từ ga Amsterdam Centraal đi tàu Sprinter (đừng nhầm với tàu IC nhé) đến ga Koog-Zaandijk, vé 5.8E return, mất khoảng 20ph. Từ ga Koog-Zaandijk đi bộ tới làng.
- Amsterdam - Bruges ( Bruges mệnh danh là Venice của phương Bắc), bạn xem vé tàu ở link này
http://www.nshispeed.nl/en/belgium/bruges-by-train
Bạn có thể đi từ Ams tới Bruges từ buổi sáng, chơi ở đó nửa ngày, rồi tối đi từ Bruges về - Brussels
- Bruges - Brussels: bạn xem vé tàu ở link này http://www.b-rail.be
- Brussels - Paris: bạn đi tàu Eurostar chặng này (nếu rẻ hơn có xe khách Megabus )
http://www.b-europe.com/Travel/Destinations/Paris
- Note: bạn cũng có thể đi tàu Eurostar thẳng từ Amsterdam tới Paris, hoặc có tàu chặng Amsterdam tới Brussels. Quyết định đi chặng nào là do bạn muốn đi hết mấy cities này không.
- Paris- Rome: Bạn search AIR ticket giá rẻ ở đay http://www.kayak.co.uk/
- Rome - Venice: Tàu http://www.trenitalia.com (nên đi loại tàu nhanh (FRECCIARGENTO/ FRECCIAROSSA)
- Venice - ?? : chặng cuối này phụ thuộc vào chiều Air ticket của bạn về VN

Em sắp đi châu âu nên muốn hỏi các phượt thủ ý kiến về lịch trình của em. e mới lên lịch trình như sau:
11-15/4: paris-> berne-> lausane (tuyến này thì em đi ô tô với bạn em)
15-19/4: Ý. Em định đi Florenze, Venice, Rome nhưng ko biết nên đi theo thứ tự nào cho xuôi và ở mỗi nơi bao lâu là vừa. từ đây là em phải đi 1 mình rồi sẽ hơi lúng túng vì em cũng chưa đi 1 mình bao giờ cả. :(
20-22/4: Nice/Monaco hoặc Marseille
22-25/4: Barcelona
Em muốn quay về đến Paris trước/trong ngày 26 vì sau đấy em phải sang Warsaw có chút việc.
lịch trình như vậy có ổn không ạ?
những địa điểm này thì nên đi thăm gì nhất ạ.
em định ở hostel, mọi người có recommend hostel nào ở các địa điểm trên không ạ?
và đi bằng gì cho tiết kiệm nhất ạ. Em vừa lên eurail và thấy co eurail pass trong 15 ngày khoảng $600. như vậy có đắt không ạ. Em nên đi tàu từng chuyến riêng biệt và bay chặng Barca-Paris và Paris-Warsaw hay đi hết bằng tàu ạ.
.
Em còn 1 câu hỏi nữa là khi mình đi qua các nước họ có bắt mình xuất trình booking ks o nơi đấy không ạ hay chỉ lúc mình xuất cảnh từ hà nội vào Paris thì phải xuất trình booking cho ca quá trình du lịch của mình ạ. Cái anh ở DSQ dặn là phải mang booking khi di vì sẽ bị hỏi.
Cám ơn cả nhà ^^

Last edited by a moderator:
Em chao anh/chi. Dau thang 6 nay em co ke hoach di Phap, tien the muon dj quanh quanh may nuoc xung quanh ma chua bjet nen di dau a. Anh chj giup em voi.
Em dj khoang 8-9 ngay a.Ngay khj sang Phap em se dj Bi va Ha Lan trong 2 ngay. Em djnh dj xuong mien nam nuoc Phap vj nghe noi thang 6 la mua Lavender ^^ Sau do em van chua bjet nen dj dau nua a.

Anh chi co kjh nghjem suggest em voj a ;;)

Yêu cầu bạn viết tiếng Việt có dấu. Không viết chữ J thay cho chữ I.

Last edited by a moderator:
Hallstatt - thị trấn đáng thăm nhất châu Âu
Nếu bạn đã đi vòng quanh châu Âu rồi mà lại bỏ qua thị trấn nhỏ thơ mộng HallStatt ở Áo thì thật sự là điều rất đáng tiếc.
Hallstatt là một thị trấn bên hồ, nổi tiếng khắp thế giới với cảnh vật thơ mộng và yên bình, được đánh giá là một trong 20 thị trấn đẹp nhất châu Âu. Với mình, đây là một trong những nơi đáng để đi nhất trong chuyến đi châu Âu, nó đúng như những cái gì mà mình hình dung về một thị trấn thanh bình, yên ả và thơ mộng.

HallStatt nổi tiếng với nghề khai thác muối từ mỏ muối ở trên núi cao nên đến đây sẽ rất thú vị nếu bạn dành thời gian tham quan hang muối. Tuy nhiên do hang muối chỉ mở cửa từ tháng 5 đến cuối tháng 10 hàng năm nên nếu muốn thăm hang muối, các bạn hãy cân nhắc thời gian cho phù hợp nhé. HallStatt cách thành phố Salzburg 73km. Vì vậy, cách rẻ và tốt nhất để đi thăm HallStatt là nghỉ ở Salzburg rồi bắt tàu đi thăm HallStatt và về trong ngày.

Nếu nghỉ ở Salzburg thì các bạn có thể chọn Youth Hostel sau ở ngay gần ga. Đây là một dorm tuyệt vời với mức giá rất rẻ và hợp lý. Yoho International Youth Hostel Salzburg có giá phòng từ 11 đến 15 Eur cho một đêm tuỳ loại, giờ check in là 12h trưa. Tuy nhiên có phòng chờ rất to và ấm cúng, các bạn có thể đến sớm, gửi đồ và ngủ tại phòng chờ này một cách thoải mái. Hostel này free wifi, phòng tắm rất sạch sẽ và rộng, phòng ở cũng thoáng đãng, không gian sáng tạo, có cả bếp ăn cho khách. Các bạn có thể mua đồ siêu thị về và nấu, cũng có thể để lại hành lý rồi quay lại lấy sau nếu có ý định đi HallStatt và về trong ngày.

Lịch trình gợi ý:

- 5h sáng: Dậy chuẩn bị đồ tại nhà nghỉ ở Salzburg

- 6h15 bắt tàu từ ga Salzburg Hbf đi HallStatt (Bạn phải đổi tàu ở ga Attnang Pucheim lúc khoảng 8h). Tàu chạy hướng Stainach-Idring, trên đường đi dừng lại ở ga Hallstatt - điểm bạn cần đến. Thời gian di chuyển từ Salzburg đến HallStatt khoảng 2 tiếng rưỡi đến 3 tiếng.

Chi phí: Vé tàu khứ hồi từ Salzburg đi HallStatt: 44 Eur (22 Eur/một chiều), Vé phà từ bến tàu vào thị trấn 4,4 Eur (hai chiều).

Chào cả nhà,

Mình đang lên lịch trình khám phá Châu Âu lần đầu vào đợt lễ 30-4 (29/4-16/5). Mình chỉ chọn một số địa điểm mình thích nhất cho 1st year anniversary;). Các phượt thủ cho mình xin ý kiến xem chương trình của mình có hợp lý hay tham quá không nhé:

Amsterdam-Venice-Rome-Santorini-Athen-Yvoire-Paris (16 ngày + 2 ngày bay)

29/4: Bay bằng MAS, transit o KL
30/4: Đến Paris, đi tàu đến Ams, city tour
1/5: Keukenhof
2/5: Zaanse Schans, Volendam
3/5: Tham quan bảo tàng ở Ám. Đi tàu đêm đến Venice
4/5: Tham quan Venice
5/5: Về Rome. Tham quan Rome
6/5: Vatican
7/5: Trưa đi Athen, chiều đi Santorini, tối ngủ ở Santo (Fira)
8/5: Tham quan đảo. Tối ngủ trên tàu về Athen
9/5: Đến Athen, tham quan và ngủ đêm ở Athen
10/5: Bay về Rome, đi tàu đi Nyon, ngủ đêm trên tàu
11/5:Đến Nyon, đi ferry qua Yvoire tham quan, ngủ đêm ở Nyon
12/5: Đi về Paris
13-15/5: Paris
16/5: Về VN

Xin cảm ơn mọi người trước. :)

Ui topic này nguội hết rồi... chắc ai cũng busy chưa tư vấn cho mình hix hix... bữa nay mình đã xong visa schengen ở lãnh sự Pháp. Khi nào đi EU xong về, mình sẽ post chi tiết 1 bài A-Z chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn đam mê phượt EU nhé. Còn 1.5 tháng nữa lên đường rùi...(BB)

Chào cả nhà,

Mình đang lên lịch trình khám phá Châu Âu lần đầu vào đợt lễ 30-4 (29/4-16/5). Mình chỉ chọn một số địa điểm mình thích nhất cho 1st year anniversary;). Các phượt thủ cho mình xin ý kiến xem chương trình của mình có hợp lý hay tham quá không nhé:

Amsterdam-Venice-Rome-Santorini-Athen-Yvoire-Paris (16 ngày + 2 ngày bay)

29/4: Bay bằng MAS, transit o KL
30/4: Đến Paris, đi tàu đến Ams, city tour
1/5: Keukenhof
2/5: Zaanse Schans, Volendam
3/5: Tham quan bảo tàng ở Ám. Đi tàu đêm đến Venice
4/5: Tham quan Venice
5/5: Về Rome. Tham quan Rome
6/5: Vatican
7/5: Trưa đi Athen, chiều đi Santorini, tối ngủ ở Santo (Fira)
8/5: Tham quan đảo. Tối ngủ trên tàu về Athen
9/5: Đến Athen, tham quan và ngủ đêm ở Athen
10/5: Bay về Rome, đi tàu đi Nyon, ngủ đêm trên tàu
11/5:Đến Nyon, đi ferry qua Yvoire tham quan, ngủ đêm ở Nyon
12/5: Đi về Paris
13-15/5: Paris
16/5: Về VN

Xin cảm ơn mọi người trước. :)

16 ngày mà đi nhiều nơi như vậy là quá tham, anniversary thì nên chọn những địa điểm gần nhau, tiết kiệm chi phí, thời gian đi lại, và quan trọng là giử sức để enjoy. Bạn có thể đi một trong 2 lộ trình sau:

Paris-Brussels-Bruges-Ams. Đến Paris về từ Ams hoặc ngược lại.

Rome-Sorrento-Florence-Pisa-Venice-Verona. Đến và đi từ Rome.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back