What's new

[Chia sẻ] Những Ngày Hè Nắng Đẹp Ở 7 Nước Châu Âu

Topic "Đến Châu Âu năm 25 tuổi" https://www.phuot.vn/threads/322685-%C4%90%E1%BA%BFn-Ch%C3%A2u-%C3%82u-n%C4%83m-25-tu%E1%BB%95i của mình bị dừng lại vì lỗi ko chạy hình của Photobucket :( . Buồn ơi là sầu, nhưng vì còn muốn chia sẻ tiếp cho hết chuyến đi nên viết tiếp ở topic mới này mọi người theo dõi cho dễ. Đi tiếp với mình nha ^.^

7 nước mình đã đi qua là Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc, Italy, Đức, Hà Lan và Tây Ban Nha trong vòng gần 1 tháng.

Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc đã được mình chia sẻ trong topic trước nên bài này mình viết tiếp với câu chuyện về Cinque Terre - thành phố nhỏ ven biển của Italy. Trong bài sẽ kèm theo hướng dẫn đi lại chi tiết cho các địa điểm mình đã đến nha.

Cinque Terre sẽ làm bạn sẽ ngạc nhiên với vị trí địa lý đặc biệt của năm ngôi làng nhỏ nằm chênh vênh trên những vách đá cao ngút sát bờ biển và tò mò tự hỏi làm cách nào họ lại xây được những căn nhà vững chãi như vậy...

Đối với mình, quanh cảnh một bên là núi cao, một bên là biển luôn là một điều cực kì thu hút. Thiệt đó! ,cảm giác lọt thỏm giữa một đại dương rộng lớn và một phía là núi cao vời vợi thật là cool ^^

7

Đây là bản đồ đơn giản nhất để bạn dễ hình dung về vị trí các làng. Thường thì chúng ta có thể đi one-day trip cho toàn bộ năm làng ở Cinque Terre, tất nhiên nếu thư thả thì bạn có thể ngủ lại đây một đêm. Hoặc mọi người thường chọn ngủ lại ở La Spezia hoặc Levanto.

itcinque

Hai cách để đi đến Cinque Terre là đi train hoặc tàu, mà ngoại trừ những trường hợp đặc biệt thì hầu hết mọi người đều đi train.

Năm ngôi làng chài nhỏ của Cinque Terre được xây dựng từ khá lâu, khoảng hơn 700 năm trước, ban đầu người dân chủ yếu sống phía trên núi cao, sau đó dần dần mới lùi ra phần bờ biển như bây giờ.

Mà vui lắm, như có nói mấy lần trước, tụi mình chỉ có cỡ hai tuần đọc thông tin và lên plan đi đâu ở mỗi nước, vì quá ít thời gian nên chia ra mỗi đứa ba nước, tự quyết định tất cả cho nước đó từ đi lại, khách sạn, ăn uống, đi đâu...cho nên tới nước mà mình ko chịu trách nhiệm thì có một cảm giác rất yomost là không biết mình đang ở đâu và sẽ đi đâu luôn, hahaha, thú vị lắm đó :) .

​Bạn mình là người quyết định chọn Cinque Terre vì quá mê những ngôi nhà xinh xắn ở đây.

Italy-Aug2016-48

1. Ngôi làng đầu tiên mà tụi mình đi là Vernazza. Vernazza cùng với Manarola được xem là một trong những thành phố xinh xắn nhất nước Ý.
Những bước chân đầu tiên là len lỏi vào các con hẻm cực nhỏ như này:

Italy-Aug2016-28

Có căn nhà nằm nghe nắng mưa

Italy-Aug2016-29

Lên trên là ruộng bậc thang.

DSCF2824

Người dân nói đi khoảng 15 phút thôi, nhưng vâng chắc vì chân ngắn hơn người Châu Âu nên chúng tớ đi gần nửa tiếng mới tới nhá ^^ .

DSCF2837

Leo dốc miệt mài

DSCF2827

Last edited:
Cuối cùng thì...trời cũng tối ^^. Yeahhhhhh. Lần đầu tiên có cảm giác mừng hết biết khi được nhìn thấy trời tối ^.^

Italy-Aug2016-97

Thực là ảo mà ảo biết đâu lại là thực.

Italy-Aug2016-98

Trình độ phơi sáng bằng tay chỉ được đến đây.

Italy-Aug2016-99

Sau đây là một số chia sẻ về cách đi và lưu ý cho các bạn nhé:

1. Mua vé Cinque Terre Card ở đâu?

- Tại train station của La Spezia (Centrale station); Levanto; hoặc tại năm ngôi làng của Cinque Terre là Riomaggiore, Manarola, Corniglia, Vernazza và Monterosso al Mare.

- Mình mua tại La Spezia (Centrale station). Lưu ý rất đông người xếp hàng cho nếu bạn đến trước một ngày thì tranh thủ ghé qua mua trước để hôm sau có thể xuất phát đi từ sớm nhé. Mình tới buổi tối, quầy vé đóng, không mua trước nên đi khá trễ. Tip: có một chỗ bán vé là chỗ chính, và có để bảng Cinque Terre Card thì chỗ này rất đông người, bạn đừng đợi ở đây lâu lắm, vì hơi lâu rồi nên giờ mình ko nhớ lúc đó chỗ mình mua chính xác là chỗ nào, bạn cứ tìm bảo vệ hoặc xuống chỗ bán vé train hỏi mua vé Cinque Terre Card rồi đi mua cho nhanh nha.

Italy-Aug2016-67

- Giá vé: mình mua vé CINQUE TERRE CARD TRAIN (TRENO) đi được unlimited train chặng ​La Spezia - Cinque Terre (gồm các chặng đi giữa năm làng) - Levanto, 16 Euro. Nếu đi mùa đông thì rẻ hơn, chỉ 13 Euro thôi. Ngoài ra vé này còn bao gồm:
- Được đi các xe bus di chuyển giữa các làng. Tuy nhiên mình không thấy bus này nhiều và mình cũng ko đi bus này nha.
- Được trekking. Tại mỗi cung đường trekking sẽ có người check vé.
- Được dùng pay toilet miễn phí.
- Giảm giá vé cho một số bảo tàng.
- Wifi password...

Italy-Aug2016-68

2. Đi làng nào?

- Như phía trên có nói, mình nghĩ trong một ngày bạn đi được hết cả năm làng (nếu ko chụp choẹt quá lâu ^^). Tuy nhiên nếu vì một lý do nào đó bạn ko đủ giờ để đi hết thì thứ tự ưu tiên của mình là: Manarola - Riomaggiore - Vernazza - Corniglia - Monterosso al Mare. Mình không đi Corniglia, nhưng quay lại Manarola một lần.

Italy-Aug2016-71

3. Ở đâu?

- Vì mình đi Pisa nên chọn dừng ở La spezia để nghỉ ngơi rồi từ đây đi Cinque Terre. Cũng có người chọn ở Levanto. Về khách sạn để ngủ lại một trong năm làng Cinque Terre thì giá sẽ khá cao nên bạn cân nhắc xem tùy budget và hướng đi mà quyết định nhé.

​- Lưu ý cho các bạn nào cũng chọn ở lại La Spezia thì gần station đó có một nhà hàng bán pizza siêu siêu ngon nha.​

- Cách tìm quán: từ central station La Spezia, bạn quẹo trái, đi khoảng 4-5 phút thấy một cái ngã năm, nhìn thẳng phía đối diện bên đường thấy nhà hàng "Caffe Elite" là nó đó, mình order margherita pizza.Đây là bánh pizza ngon nhất từng ăn trong đời đấy các bác ạ ^.^

img-0276

4. Trekking:

- Như có nói mình không có tìm hiểu trước về Cinque Terre nhiều và bản thân cũng không phải là dân trekking thường xuyên nên cứ vậy mà leo lên train đi thôi, hihi. Nhưng thực ra theo thông tin mình thấy thì trekking ở đây khá ổn, ko tới nỗi quá đuối nên nếu bạn thích trekking thì có thể thử một vài cung đường ha.
​Riomaggiore - Manarola: 1,100km (25 phút)
Manarola - Corniglia: 2,900 km (1h15p)
Corniglia - Vernazza: 3,450 km (1h30p)
​Vernazza - Monterosso: 3,600 km (2h)
P/s: nhớ trừ hao người Châu Âu đi nhanh hơn nha *.*

Tặng các bạn map chi tiết:

DSCF9396.1

5. Nhảy train :)

Train ở Ý nói chung và train đi Cinque Terre nói riêng cực kì đông, nhất là vào mùa cao điểm như mùa hè, và cũng vì đường train ở đây làm lâu rồi nên train khá nhỏ mà lại overload khách du lịch cho nên bạn chuẩn bị tinh thần chen nhau nha, haha, nói nghe hơi ghê nhưng đúng là mấy giờ cao điểm như buổi sáng thì đông thiệt đó, đến chiều tối thì vắng hơn.

Vì vậy nên bạn hãy linh hoạt thứ tự đi các làng, không cần phải đi đúng thứ tự từ 1-2-3-4-5 mà ra thấy train hướng nào tới thì nhảy lên đi hướng đó đi cho lẹ ha. Có lần train tới mà đông tới nỗi tụi mình ko lên được, vậy nên mình đổi qua hướng ngược lại đi. Bạn cứ chọn cách đi ngược lại so với hầu hết mọi người, vậy mà thành ra thư thả hơn đó. Để dễ hiểu mình ví dụ, mọi người thường đi Riomaggiore trước thì bạn có thể chọn đi tới Vernazza trước chẳng hạn. Chỉ lưu ý là trong tất cả các làng thì mình thấy ngắm mặt trời lặn ở Manarola là đẹp nhất, bạn canh đi sao tới đây lúc chiều nha.

Đây là lịch train 2017 cho bạn tham khảo :)

6

Nhìn cái ngón tay, đoán chủ thớt khoảng chừng 22-24 tuổi. Da dẻ căng đẹp quá.

Mình đoán là 26 :))

@bluepearl0212 mình cũng làm 1 cái trái tim bằng tuyết ở TSy vì học theo hình bạn đó =)) mà mình vụng thối nát nặn mãi ko ra đc cái hình tim nhỏ xinh, đành nặn quả tuyết to cỡ 2kg ôm chết nặng :)) chơi vs chụp chán xong có mấy bạn Ấn chạy ra bảo Cho tao mượn tao chụp với haha :))
Mấy nay lu bu quá nên cũng chưa có tìm hiểu cách up ảnh lên flickr (gà không biết làm đó) :)) khi nào có hình nhất định khoe với bạn :D

Bác @danngoc ơi, em từ topic Đến Châu Âu năm 25 tuổi qua đây nè bác, năm nay em 26 ạ :) , hihi mà 26 tính theo dương lịch thôi vì em sinh t12. Cám ơn bác khen em trẻ :))

@PetiteAmelie: hahaha, để kể bạn nghe secret cái hình trái tim í là cô bạn của mình nặn đấy, mình cũng ko khéo tới mức ấy đâu =)) . 2 đứa mình cũng nặn người tuyết nữa cơ, xong á lên đến đây chả có cái gì dùng để trang trí được, mình nảy ra sáng kiến lấy vỏ cam làm mắt mũi miêng cho người tuyết, hí hí, có 1 ko 2, vui y hệt con nít luôn, để về mình up tấm người tuyết ấy lên cho bạn xem :))

Mình chờ hình của bạn nha, thích cung đường ấy kinh khủng, lại còn road trip :L

Ảnh về cinque terre của bạn pinky đẹp quớ đyy :)
Đường hiking dọc theo 5 ngôi làng này cũng thú, cơ mà đy mới thấy toàn các bạn tây già và trẻ là chịu đy bộ thôi ah, trong làng toàn khách châu Á (Tung Của và Hàn Của) chen nhau chụp hình :)

@Chipdn ơi, nêu chỉ có 3h thì đúng là ghé Manarola là vừa đủ, mà sau đó bạn qua La Spezia là vì đang đi theo cung đường của bạn hả? vì La Spezia thì ko có gì nhiều đâu nha bạn.

@hoang999: hì hì ừ công nhận là chủ yếu là các bạn tây trekking là nhiều, để mình post tiếp bài về Cinque Terre và Rome :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back