What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

Có những ngôi trường một thời ta đã đi qua.

Trường Sư phạm thực hành cấp 1 Bến Tre

Đối diện là ngôi trường Phú Thọ anh em,trước đây là trường Vĩnh Phú

Đường bờ hồ dẫn ra trường cấp 2 cũ của Hột é.Con đường này hàng ngày ta vẫn đến trường trong suốt bốn năm

Và đây,trường Trung học cơ sở Thành phố Bến Tre,xưa mình còn đi học nó là trường Sư phạm thực hành cấp 2 Thị Xã

Sát vách trường THCS Thành phố là trường chuyên của tỉnh

Trường cấp 3 của hột é,trường THPT Nguyễn Đình Chiểu

*Phần 3 : Bến Tre - những nơi thờ tự:

Nhắc đến những nơi thờ tự thì ta nghĩ ngay đến nhà thờ Bến Tre với lối kiến trúc khá lạ mắt

Miếu bà Thiên y A-na vừa được trùng tu.Đây là một trong những ngôi đình cổ xưa nhất xứ dừa ,vừa đại trùng tu vài năm trước khi thỉnh Bà từ Tháp Bà Ponagar Nha Trang về.Ngôi đình nằm sát bờ sông thôi.

Nắng chiều lấp lành trên ngồi đình linh thiêng

ko biết phải nói sao để cảm ơn hột é vì mấy tấm hình quê hương Bến Tre, nếu quan tâm miền đất này như vậy có thế bạn thử tìm thêm nhiều thông tin thông qua diễn đàn nguoibentre.com thử xem sao

Hột é là dân xứ dừa chăm phần chăm mà.Hột é thích lên này lang thang hơn vì có nhiều người cùng chí hướng hơn.Cảm ơn F nhé!

Hột é là dân xứ dừa chăm phần chăm mà.Hột é thích lên này lang thang hơn vì có nhiều người cùng chí hướng hơn.Cảm ơn F nhé!

Haha, nếu biết Hột é sớm hơn 1 tuần thôi thì hay biết mấy. Đúng vào cuối tuần trước thì mình có đi test Garmin map ở dưới TP. Bến Tre. Nhìn chung thì từ ngày lên TP, Bến Tre đã thay đổi rất nhiều. Đại lộ Đồng Khởi, QL60 đều mở rộng và rất đẹp. Nhiều giao lộ được "làm sẵn", thậm chí cả vòng xoay to nhưng đường nhánh thì lại chưa có, nhà dân vẫn còn. Buổi tối đi ăn hủ tíu xương với cọng hủ tíu vừa dai vừa mềm và cục thịt dính mẫu xương bé tẹo. Công viên dọc bờ sông cũng tuyệt vời quá. Cầu Bến Tre 2 hình như đang thi công sửa chữa?

Từ trước đến nay, mình chưa bao giờ thật sự "tìm hiểu" Bến Tre, mà chỉ là chạy ngang qua. Trong lần này, tìm bản đồ rồi nhìn không ảnh của TP Bến Tre qua từng con hẻm, sau đó lại tự sướng, vừa chạy xe vừa coi GPS, thì mới nhận ra rằng: BT là điểm đến thú vị.

Khi trở lại làm phần tỉnh BT, hy vọng hột é sẽ giúp bổ sung nhiều thông tin khác. Hiện tại thì độ chính xác đã đạt, thông tin đường nội thị cũng tốt nhưng POI thì chưa :D

Có thể nói chắc chắn rằng nếu lần sau trantin84 có đến Bến Tre thì hột é sẽ làm thổ địa cho.Nếu xuống Bến Tre mà đi xe máy thì rủ é đi chung xe với,còn đi xe tốc hành thì rủ é luôn mình đi chung,từ TPHCM về BT thì mất khoảng 1h30' thôi.

Ngoài thành phố ra thì điều tuyệt vời nhất khi về BT là đi về làng quê,ý mình là mấy vùng quê thực sự ấy,như là đi vườn trái cây Cái Mơn bằng ghe,hay đi nhà thờ La Mã (nơi này khá nổi tiếng linh thiêng,nằm trong nơi cưc kì heo hút và khá xa cuộc sống hiện đại,é đi mấy lần rồi).

Nhớ nhé,đi thi rủ bạn é,é đang ở Sài Gòn nhưng hú cái là đi chơi liền hi hi.

Cho bạn thêm một số hình ảnh về nhà thờ La Mã mà mình và gia đình đi vài lần rồi!

Đi nhà thờ La Mã bằng hai cách:đi xe máy theo tỉnh lộ hoặc đi đường vườn rồi đi đò(đi đường vườn tiện tay hái trái cây ven đường)

Đây là nhà thờ chính

Cách nhà thờ chính khoảng 4km là nơi vớt được tượng Đức Mẹ,nơi này rất heo hút,khi đến bạn luôn được bao quanh bởi đội ngũ "hướng dẫn viên" khá hùng hậu này

Thế nhé,chừng nào đi đến nơi này nữa,mình sẽ làm bài tường thuật chi tiết hơn!

Mình thích hai cái hình này.Ngôi đền lung linh trong nắng chiều thật có cái gì vừa huyền bí vừa lung linh sâu thẳm!

Cảm ơn bạn đã pót những thông tin rấthú vị này.Mình đặc biệt thích hình ảnh mấy chú chó mà bạn chụp đấy,vừa "quê"mà vừa dân dã!

Nghe những thông tin mà hột É kể làm mình muốn lại đc đi thêm lần nữa quá.Khi nào có dịp xuống đó alo Hột É làm thổ địa dắt mình đi nhà thờ La Mã nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,535
190,108
Latest member
dhungld
Back