What's new

Những trao đổi bên lề topic Ka Lăng - Thu Lũm

Status
Not open for further replies.
Re: Ka Lăng - Thu Lũm - Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si

Các bác trích lời cổ nhân hay Bồ Đề Đạt Ma, đâu cũng là những lời sâu xa cả. Chỉ là khi áp dụng cho chúng ta, trong trường hợp này thì có chỗ chưa sát.
@Battramdao: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi. Khi ta chưa tịnh, chưa lặng thì ta vẫn làm từ thiện theo quan niệm bình thường. Và em biết bác vẫn đang làm như thế.
@Kiến Văn Sầu: Em chỉ luôn cố gắng nhận biết cái sự "cho" thế nào cho đúng. Không phải cứ cho là tốt. Có vài ví dụ thế này:
- Bố mẹ cho con gia tài lớn mà không dạy dỗ cẩn thận, con rất dễ lười lao động, ăn chơi sa đọa, cả gia tài đấy cũng có thể phá hết.
- CHuyện còn nóng hổi: Trong chuyến đi Hồ Thiên của em vừa rồi, 1 bác bán nước nhất quyết nhét cho em ít vải (quả) vào túi (em đeo sau lưng nên không biết bao nhiêu), cuối cùng vác cả cân vải ấy đi bộ >10km, è cổ ra mới biết mình "bị" cho. Không hề có ý trách bác ý.
Vậy thì cái việc từ thiện trên đường phượt, phải thế nào? Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm.

Last edited:

Kẻ trong cõi vô minh thường nhận lầm ngón tay chỉ mặt trăng là mặt trăng, thấy cái tướng bên ngoài đã tưởng là thấy. Lấy cái biết nông cạn của mình để nhận xét, đánh giá người khác rồi phân biệt người này sướng, người này khổ, người kia thế này là tốt người kia thế kia là là xấu...

Kẻ trong cõi vô minh luôn nghĩ mình có thể ban phát, rằng người ta cứ nhận cái gì đó của mình là người đó sẽ được lợi mà đâu biết rằng cái nhận được đó với người ta có thể là phúc mà cũng có thể là họa.

Nếu phân biệt giàu nghèo thì người giàu có cần được giúp không?
Nếu phân biệt xa gần thì người ở gần có cần được giúp không?
Nếu phân biệt Thiện Ác thì người Ác có cần được giúp không?
............
Vậy nên mình phải giúp mình thoát khỏi vô minh đã rồi Tùy Duyên, Tùy Hỷ mà hóa độ.
Cũng gọi là hiểu biết! Đa tạ chỉ giáo! Thực là bậc thần minh! Nhân tài thường hay ẩn dật, học một mà biết mười. Đến đây cũng đủ để kẻ tài sơ học thiển này bái phục! Đồng bào đã đói, ta cho đồng bào bát cháo để người nặng bụng đi ! luôn. Đói tưởng được ăn là sướng à??? Tưởng là Phúc (no bụng), hóa lại Họa (đau bụng). Tái ông thất mã đây mà. Từ nay tôi xin rút kinh nghiệm! Câu chuyện của chúng ta là: Nho xanh. Kẻ dại dột mang đáy giếng coi là trời. Hóa công này con dân nước Nam còn được nương tựa nhiều! Lĩnh hội thâm ý của bác, từ nay mà kẻ phàm phu này có làm gì cũng cân nhắc trước sau! Đang lúc bác luyện công, em không bao giờ lao vào nữa! Cáo từ!

Các bác trích lời cổ nhân hay Bồ Đề Đạt Ma, đâu cũng là những lời sâu xa cả. Chỉ là khi áp dụng cho chúng ta, trong trường hợp này thì có chỗ chưa sát.
@Battramdao: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi. Khi ta chưa tịnh, chưa lặng thì ta vẫn làm từ thiện theo quan niệm bình thường. Và em biết bác vẫn đang làm như thế.
@Kiến Văn Sầu: Em chỉ luôn cố gắng nhận biết cái sự "cho" thế nào cho đúng. Không phải cứ cho là tốt. Có vài ví dụ thế này:
- Bố mẹ cho con gia tài lớn mà không dạy dỗ cẩn thận, con rất dễ lười lao động, ăn chơi sa đọa, cả gia tài đấy cũng có thể phá hết.
- CHuyện còn nóng hổi: Trong chuyến đi Hồ Thiên của em vừa rồi, 1 bác bán nước nhất quyết nhét cho em ít vải (quả) vào túi (em đeo sau lưng nên không biết bao nhiêu), cuối cùng vác cả cân vải ấy đi bộ >10km, è cổ ra mới biết mình "bị" cho. Không hề có ý trách bác ý.
Vậy thì cái việc từ thiện trên đường phượt, phải thế nào? Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm.
Xin nhận của đệ một ly nhé! Nếu còn gặp lại trong đời, có thể mời nhau ly nữa! Đa tạ! Chỗ này lời lẽ thật chân tình. Trách mà chả trách, bênh mà không bênh! "Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm." Tôi cũng thế, khi biết tôi mới dấn thân, có thể lúc này đang xa lầy. Chúc bạn mạnh khỏe!

Hảo hữu hay cừu nhân, cũng chỉ là một con Người. Cái ta vừa ý, đôi khi lại là cái người khác bất đắc ý. Vậy nên, qua việc khi ta đụng chạm vào sự đắc ý lần đầu của người khác, cũng cần có kinh nghiệm. Bài học của tôi là "Chớ dại dột lấy một đọ tám". Tạm biệt các bạn, tớ dừng ở đây! Chúc cả nhà mạnh khỏe!

Thiền sư Tông Viên cùng đi chu du với đệ tử Đạo Khiêm. Trên đường đi, Đạo Khiêm đã mấy lần nói muốn quay về do không chịu nổi nhọc nhằn trèo đèo lội suối.
Tông Viên an ủi: "Chúng ta đã quyết tâm ra ngoài tham học, vả lại cũng đã đi xa thế này. Nếu bỏ về nửa chừng thì thật đáng tiếc. Thế này vậy, kể từ bây giờ, trên đường đi có những việc nếu có thể làm hộ ngươi nhất định ta sẽ làm hộ, nhưng chỉ có năm việc ta không giúp được".
"Năm việc chi ạ?". Đạo Khiêm hỏi.
Tông Viên thản nhiên bảo: "Mặc quần áo, ăn cơm, tiểu tiện, đại tiện, đi đứng".
Lời Tông Viên khiến Đạo Khiêm đại ngộ, từ đó không dám than khổ đòi về nữa.

-----------
Bác phải tự mà ngộ thôi. Chỉ giáo cho bác hóa ra là làm năm việc kia hộ bác à?
À, còn 5 cái này tôi cũng ngộ rồi bác để tôi tự làm: Trước khi đánh trung tiện ta phải tụt quần đã. Đi !(chấm than) cũng mang giấy giới thiệu. Thực là Minh triết, minh triết...!

Vạn pháp trên thế gian đều sinh ra từ Hư Không, gặp nhân duyên đối đãi mà trở nên có sắc có tướng. Con người cũng vậy, do nhân duyên mà tạo thành người tốt kẻ xấu, người giàu kẻ nghèo, người thông minh, kẻ ngu lậu...

Con người khi sinh ra đều bị rơi vào vòng Bát Khổ và đều cần được cứu giúp bất kể họ là ai, bất kể họ đã làm việc gì, bất kể họ đã tạo ra nghiệp gì.

Ta sinh ra trên đời, được làm người đã là vô cùng hiếm hoi. Để làm người, ta phải hoàn thành những bổn phận tối thiểu, có sức khỏe, có tri thức, có kỹ năng để có thể sống tự lập, không dựa dẫm vào ai.

Chúng sinh luôn ở quanh ta, họ là ai? là vợ, là con ta. Ta không lo cho vợ, cho con ta thì ai lo cho họ? Là bố mẹ, anh chị em, họ hàng nội ngoại của ta, ta không có trách nhiệm với họ thì ai có trách nhiệm với họ? Là cấp dưới, cấp trên, đồng nghiệp của ta ở cơ quan, họ không trông cậy vào ta thì trông cậy vào ai? Là anh em, bạn bè ngoài xã hội, là tất cả mọi người xung quanh mình, mình gặp gỡ hàng ngày, hàng giờ. Chẳng có ai là không khổ, chẳng có ai là không cần được giúp cả.

Muốn giúp được chúng sinh thì phải coi cái thân ta là vô ngã, coi những cái ta có là vô thường, đặt ta vào cái nhân duyên của chúng sinh, dùng cái tuệ của mình để soi xét thì mới có thể thấy được cái khổ của họ và tìm ra cách để cứu giúp. Cũng như ông thầy thuốc trị bệnh cứu người, phải biết nguyên nhân của căn bệnh mới kê thuốc cho người ta uống, nếu không chẳng khác nào đau bụng lại cho uống nhân sâm.

Khi ta làm được điều đó, từ khi ta tỉnh dậy lúc buổi sáng cho tới khi ta đi ngủ vào buổi tối ta luôn ở bên cạnh chúng sinh, và chẳng là mỗi bước đi, mỗi hơi thở của ta đều giúp được chúng sinh sao?

Có những người, chưa làm tròn cái bổn phận tối thiểu của bản thân mình, chưa hoàn thành trách nhiệm của mình với gia đình. Đến cơ quan thì dối trên nạt dưới, chơi xấu với đồng nghiệp, làm những chuyện táng tận lương tâm, bất chấp hậu quả với mọi người, với xã hội để có được tài sản, địa vị. Có được chút tài sản và địa vị, họ nhìn những người khác bằng ánh mắt thương hại, cho là bọn kia đang lom khom ở dưới, thôi thì bố thí cho chúng một chút để mình cảm thấy vui, thấy an tâm và quên đi những tội lỗi mình đã gây ra và tự cho mình như là một vị thánh vậy.

Vậy thì, muốn có công đức, trước hết hãy làm một người lương thiện đi đã. Đừng tự dối mình nữa, có thể dối được người này, người khác chứ chẳng bao giờ tự dối được mình đâu.

Có những người, chưa làm tròn cái bổn phận tối thiểu của bản thân mình, chưa hoàn thành trách nhiệm của mình với gia đình. Đến cơ quan thì dối trên nạt dưới, chơi xấu với đồng nghiệp, làm những chuyện táng tận lương tâm, bất chấp hậu quả với mọi người, với xã hội để có được tài sản, địa vị. Có được chút tài sản và địa vị, họ nhìn những người khác bằng ánh mắt thương hại, cho là bọn kia đang lom khom ở dưới, thôi thì bố thí cho chúng một chút để mình cảm thấy vui, thấy an tâm và quên đi những tội lỗi mình đã gây ra và tự cho mình như là một vị thánh vậy.

Vậy thì, muốn có công đức, trước hết hãy làm một người lương thiện đi đã. Đừng tự dối mình nữa, có thể dối được người này, người khác chứ chẳng bao giờ tự dối được mình đâu.
Post này không hợp lý bác ạ. Ý tiêu cực, dễ gây hiểu nhầm.

Post này không hợp lý bác ạ. Ý tiêu cực, dễ gây hiểu nhầm.

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Đời là vậy, dám làm dám chịu, không thể không sòng phẳng với chính mình.

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Đời là vậy, dám làm dám chịu, không thể không sòng phẳng với chính mình.

Bác em đi Ba lạt chén thịt chúng sinh, rượu bia cả két làm anh em ở nhà nước bọt ướt đầy bàn phím rồi vào đây giảng pháp Phật về từ bi hỉ xả. Em phục. :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back