What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

Co ve vu nay tuy theo moi quoc gia. Luc truoc di Ha Lan. Khong co hoi han gi het du la di lan dau tien. Luc dau xin visa Phap ma thay tui no kho khan qua. Nen qua xin Ha Lan. 3 ngay sau la co visa. Chac cung do may man.

Theo kinh nghiệm của nhiều người thì visa Tây Ban Nha khó nhất trong các nước có thể xin visa Schengen từ VN, nên bạn nào xin lại đừng có nhảy vào TBN mà xin. Một anh làm chung công ty của mình vừa mới bị từ chối visa công tác TBN mặc dù có thư mời tài trợ từ a-z của đối tác, đã có gia đình rồi, vẫn bị phê vào là không có khả năng trở về VN sau chuyến đi, có lẽ do tình hình nhập cư phức tạp nên nước dễ nhất là Pháp cũng bắt đầu khó khăn.

Theo kinh nghiệm của nhiều người thì visa Tây Ban Nha khó nhất trong các nước có thể xin visa Schengen từ VN, nên bạn nào xin lại đừng có nhảy vào TBN mà xin. Một anh làm chung công ty của mình vừa mới bị từ chối visa công tác TBN mặc dù có thư mời tài trợ từ a-z của đối tác, đã có gia đình rồi, vẫn bị phê vào là không có khả năng trở về VN sau chuyến đi, có lẽ do tình hình nhập cư phức tạp nên nước dễ nhất là Pháp cũng bắt đầu khó khăn.

Theo mình xin visa đi công tác, nhất là công ty tư nhân phải làm sao chứng minh cho họ đơn vị mình là OK về tài chính, năng lực, có đúng ngành nghề, bản thân người đi công tác có đầy đủ thông tin về thân nhân,vị trí trong công ty. Còn đối tác bên kia cũng OK. Thường xin visa đi công tác có giấy mời cũng ko khó khăn lắm vì cơ bản họ cũng ủng hộ việc thông thương giao dịch chứ ko xét nét nhiều
Việc họ xác định ko có khả năng quay về VN theo em có thể có một lý do nào đó trong bộ hồ sơ xin ko hợp lý và gây nghi ngờ.

@kimvanchinh: Mình đã sử dụng không ít hơn 20 vé như thế này trong vài năm gần đây để bay quốc tế và đặc biệt là ở khu vực Bắc Mỹ. Đưa vé ra nhân viên ở SB nào cũng hiểu, không ai thắc mắc gì với mấy cái vé này. Bạn bè mình thì thường xuyên bay như vậy đấy bạn à. Thêm nữa là, cũng là 1 vé đó, khi mình bay chặng tiếp theo từ Tokyo đi Canada (mình ở Tokyo chơi 1 tuần), thì khi check in ở sân bay, nhân vien đọc vé và vẫn cho check in bình thường ko hỏi 1 câu bạn ạ.

Thủ tục hàng không và nhập cảnh của các nước rất rắc rối và không thể đòi hỏi các nhân viên check-in và cả manager nữa biết hết và lường hết mọi chuyện. Do vậy, khi mình bay theo vé zic-zac kiểu như của bạn bay, tốt nhất là bay không hành lý. Ngoài ra, cần tìm hiểu rất kỹ điều kiện transit và xuất nhập cảnh (có visa hay không ở nước transit...), có gì phức tạp cần in và đánh dấu các đoạn cần thiết để hỗ trợ nhân viên hàng không khi làm thủ tục check-in. Cộng với là phải đến làm thủ tục trước giờ bay trên 2 tiếng...

Nếu không cẩn thận các rủi ro phải chịu là bình thường, có trách cứ nhân viên thì mình cũng bị thiệt hại rồi.

thêm nữa, khi ngồi cạnh 1 cô người úc, bay từ Úc qua Tokyo và cũng transit tại Singapore và Shanghai (giống y như mình, chỉ khác là, mình xuất phát từ VN, cô ấy từ Úc, và bay cùng hãng). Mình hỏi cô ấy là hành lý thế nào, thì cô ấy bảo nhân viên của hãng ở bên úc dặn cô ấy lúc cô check in ở Úc rằng cứ check out ra lấy tại Shanghai bình thường và check in trở lại, không cần visa.

Đối với trường hợp của mình khi check in tại TSN hôm đó, 3-4 cô nhân viên lúng túng tra internet xem ở tránit ở Shanghai thì sao... và bảo mình phải mua vé mới.... kkkk. May mà họ còn cho mình lên máy bay. Định đi về sẽ compliant lên Hãng, vì dù sao Singapore air là hãng tốt, nhưng Chuyến đó đi hơi lâu (hơn 1 tháng) ,về nhà công việc quá bận nên để lâu lười ko làm nữa.

Chuyện của bạn chủ thớt khá lạ nên mình cũng hóng bạn khiếu nại lên lãnh sự quán hoặc nhờ hãng hàng không giúp đỡ xem thế nào để mọi người có thêm kinh nghiệm sau này. Mình không rõ có bảo hiểm nào bồi thường trong trường hợp như thế này không nhưng mình hay mua bảo hiểm du lịch của AIG thì nhớ mang máng bắt đầu tính bảo hiểm khi mình bắt đầu hành trình, còn chưa đi thì khả năng cao là không được hoàn.

Chuyện nhân viên sân bay (hoặc các bạn phòng vé) không rõ về thủ tục thì nhiều lắm đó bạn, nhất là đặc thù mỗi nước mỗi khác nữa. Có rất nhiều chỗ hành lý chỉ được lấy sau khi qua hải quan, không có visa transit là mất luôn hành lý nên nếu không rõ thì người ta hay kiểu nói là không luôn cho chắc, phiền phức thì chỉ mình là người đi chịu thôi à.

thêm nữa, khi ngồi cạnh 1 cô người úc, bay từ Úc qua Tokyo và cũng transit tại Singapore và Shanghai (giống y như mình, chỉ khác là, mình xuất phát từ VN, cô ấy từ Úc, và bay cùng hãng). Mình hỏi cô ấy là hành lý thế nào, thì cô ấy bảo nhân viên của hãng ở bên úc dặn cô ấy lúc cô check in ở Úc rằng cứ check out ra lấy tại Shanghai bình thường và check in trở lại, không cần visa.

Đối với trường hợp của mình khi check in tại TSN hôm đó, 3-4 cô nhân viên lúng túng tra internet xem ở tránit ở Shanghai thì sao... và bảo mình phải mua vé mới.... kkkk. May mà họ còn cho mình lên máy bay. Định đi về sẽ compliant lên Hãng, vì dù sao Singapore air là hãng tốt, nhưng Chuyến đó đi hơi lâu (hơn 1 tháng) ,về nhà công việc quá bận nên để lâu lười ko làm nữa.

@kimvanchinh: Mình đã sử dụng không ít hơn 20 vé như thế này trong vài năm gần đây để bay quốc tế và đặc biệt là ở khu vực Bắc Mỹ. Đưa vé ra nhân viên ở SB nào cũng hiểu, không ai thắc mắc gì với mấy cái vé này. Bạn bè mình thì thường xuyên bay như vậy đấy bạn à. Thêm nữa là, cũng là 1 vé đó, khi mình bay chặng tiếp theo từ Tokyo đi Canada (mình ở Tokyo chơi 1 tuần), thì khi check in ở sân bay, nhân vien đọc vé và vẫn cho check in bình thường ko hỏi 1 câu bạn ạ.

Nói chung phải cẩn tắc vô áy náy thôi. Đi đêm nhiều cũng có ngày gặp ma. Khi từ Việt Nam bay đi phải rất cẩn thận về vé đi, về nếu đi theo visa ngắn hạn, và vé đó cần trùng khớp với hạn visa. Rất nhiều sứ quán họ cấp visa theo đúng vé bay của mình trình trong hồ sơ, do vậy khi vé bay thay đổi nhân viên hàng không dễ phát hiện ra và họ giải quyết như đã làm là đúng thẩm quyền của họ. Việc bạn chủ thớt khi đổi lại vé có báo cáo với sứ quán và đã được họ đồng ý nếu có bằng chứng (ghi âm chẳng hạn) sẽ là căn cứ để khởi kiện sứ quán. Nếu không thì việc họ hủy visa cũng là thẩm quyền của họ.

Còn các tuyến bay zic zắc, cần chú ý thời gian transít thấp hơn thời gian tối đa, cao hơn thời gian tối thiểu để transit ở các quốc gia đòi hỏi phải có visa mới cho nhập cảnh. Cần nghiên cứu trước các quy định và lưu giữ các quy định để có khi phải đấu lý với nhân viên sân bay, cấp cho họ tư liệu để họ ra quyết định thuận lợi cho mình.

Năm nay do tình hình EU phức tạp nên xin visa ở SQ nào cũng bị thắt chặt hơn. Mình thấy cũng hên xui thôi vì bọn mình đi 4 người, hai bạn kia đi EU 3 năm trước nên chỉ tập trung đi TBN và BĐN thì đươck cấp visa tại TBN sau 14 ngày. Còn hai bọn mình thì suýt bị trả lại hồ sơ do ban đầu chị TBN tưởng bọn mình ở Ý nhiều hơn TBN 1 ngày?.

Cập nhật với cả nhà là 10 ngày sau khi lên SQ TBN lấy lại dấu vân tay thì hôm nay bọn mình đk trả kết quả. Sau khi check lại thống báo nhận kết quả thì mình thấy SQ họ có nói rất rõ về yêu cầu để đk nhập cảnh như sau:

- Các chuyến đi với mục đích du lịch hoặc cá nhân
Những giấy tờ có thể sẽ phải xuất trình trong các trường hợp này:
Giấy tờ chứng minh chỗ ở hoặc thư mời cá nhân được cấp bởi Sở cảnh sát nơi người mời cư trú trong trường hợp ở tại nhà của người mời. CHÚ Ý: Trong mọi trường hợp thư mời không có tác dụng thay thế cho các giấy tờ chứng minh khác liên quan đến việc nhập cảnh.
Xác nhận đặt tour du lịch, với lịch trình cụ thể.
Vé lượt về hoặc vé đi theo tour thăm quan.
Thể theo Lệnh PRE/1282/2007, ra ngày 10 tháng 5, về việc chứng minh khả năng chi trả của người nước ngoài muốn nhập cảnh vào Tây Ban Nha, mức chứng minh tối thiểu là 64,14 € một người một ngày, với mức tiền tối thiểu 577,26 € hoặc số tiền tương đương theo đơn vị tiền tệ của nước đó.

Vì vậy mình chia sê kinh nghiệm để các anh chị em chuẩn bị xin visa EU để ý để đảm bảo visa đk cấp:
1. Lên kế hoạch và lịch trình thật cụ thể cho toàn bộ thời gian đi du lịch ở Châu Âu: Đi những nước nào, những thành phố nào. Thành phố/SB là diểm đến đầu tiên và điểm về cuối cùng. Làm như thes này vừa thuận tiện cho việc xin visa và chuẩn bị tốt cho chuyến đi. Sau đó book vé máy bay khứ hồi ( hoặc multi cities) tại đại lý - trả tiền lấy vé sau khi có visa. Book KS tại các điểm đến theo đúng lịch trình - book loại phòng có thê hủy miễn phí trước ngày check in từ 1-3 ngày.
2. Chú ý lên lịch ngày lưu trú tại nước xin visa phải nhiều hơn hoặc bằng số ngày lưu trú tại các nước khác.
3. Chuẩn bị đầy đủ giấy tờ theo yc của SQ khi check in tại SB: Lịch trình, booking KS, vé máy bay lượt về và booking/vé tàu di chuyển giữa các thành phố nếu có
4. Mang theo đủ tiền mặt: EUR hoặc USD và thẻ tín dụng/debit.
Chúc cả nhà may mắn và thành công

Đọc xong mà hoa cả mắt, hộ chiếu của Việt Nam thật quyền lực quá các bạn nhỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back