What's new

Noel 2008

Glögg/Glühwein/Gløgg/Mulled wine ... hay Rượu nóng

Giáng sinh thì phải có tuyết, phải có ông già Noel, phải lạnh, lạnh đến mức đến rượu người ta cũng phải hâm nóng lên, bỏ thêm quế, uống cho thêm phần ấm áp :)

Tiếng Anh thì là "mulled wine", tiếng Đức thì là "glühwein", Bắc Âu chỗ tớ thì là glögg và gløgg (các nước châu Âu khác cũng có từ riêng như tiếng Pháp, tiếng Ý) Nhưng có thể vì mạn Bắc lạnh hơn nên đồ uống này có thể được nhắc đến nhiều hơn . Bạn nào du lịch châu Âu dịp Giáng sinh, đừng quên uống thử thứ đồ uống nóng này

Thời cổ xưa, khi rượu sắp hỏng người ta phải đun rượu lên, cho thêm mật ong và 1 số gia vị để uống được tiếp (c) Còn giờ thì rượu nóng là đồ uống truyền thống mùa đông, đặc biệt dịp Giáng Sinh Vì sẽ có người ko uống được rượu nên nước hoa quả được dùng để nấu glögg ko có vị cồn.

Glögg có màu sánh đỏ do nấu từ rượu vang đỏ hoặc nấu từ nước chiết xuất từ hoa quả ví dụ dâu rừng, có mùi của các loại gia vị: quế (cinnamon), đinh hương (?) (clove), vanila và có cả vị ngọt của đường Glögg của Bắc Âu thì phải có thêm các lát mỏng hạch nhân (almond) và quả nho khô (raisin)

Glögg có vị cồn thì khá mạnh (với tớ :), tớ chỉ uống được tí tí loại này) Rược được dùng là vodka, cognac hoặc brandy Người ta ko đun mấy loại rượu mạnh này cùng với rượu vang đỏ trên vì cồn sẽ bay hơi mà sẽ đốt (công thức chế bên dưới)

Trước quầy bán glögg, có 2 loại, có cồn và ko cồn

Cốc ko cồn của tớ, cốc đầu tiên của mùa Giáng sinh năm nay và sẽ còn bị uống thêm vài cốc nữa nhưng sẽ cố gắng uống có kiểm soát vì đồ uống này nóng quá, dễ bị mọc mấy cái đèn pin trên trán :))

Công thức pha chế glögg của Bắc Âu (đọc để biết thôi chứ đừng làm, ra siêu thị mua đồ bán sẵn ý :D)

Thành phần
- 750 ml rượi vang đỏ
- 50g vỏ cam khô
- 50g vỏ quế
- 20 hạt cardamom (bạch đậu khấu ?)
- 25 hạt hay nhánh đinh hương (whole cloves ?)
- 450g hạch nhân
- 450g nho khô
- 450g đường miếng (cube)
- 125ml brandy

Cách nấu
1. Đổ rượu vang đỏ vào nồi, đun cho đến sôi
2. Bọc các gia vị kể trên trừ hạch nhân và nho khô vào miếng vải mỏng thả vào nồi rượu để sôi thêm 15 phút, thỉnh thoảng quấy tí
3. Cho 1/2 hạch nhân và nho khô vào quấy thêm 15 phút nữa rồi bắc nồi ra
4. Đặt 1 vỉ nướng lên bên trên nồi rượu, xếp các miếng đường lên trên vỉ. Từ từ rót rượu brandy lên các miếng đường Sau đó thì dùng diêm đốt đường . Lửa sẽ bùng lên, cứ để vậy cho đến khi đường tan rồi thì lấy vải ẩm phủ lên dập tắt lửa
5. Quấy rượu lần cuối và bỏ tủi gia vị ra.
6. Xong, đổ ra cốc uống, cho thêm hạch nhân và nho khô

Tiếng Anh thì là "mulled wine", tiếng Đức thì là "glühwein", Bắc Âu chỗ tớ thì là glögg và gløgg (các nước châu Âu khác cũng có từ riêng như tiếng Pháp, tiếng Ý)

tiếng Pháp là Vin Chaud tiếng Ý là Vin Brulè (vang nóng) :D món này xã em hay nấu đãi khách vào mùa đông, ngon tuyệt (c)

Ở Hà Nội vào mùa đông các bác vẫn có thể thưởng thức vang nóng đấy. Hồi em làm bar ở HN (2004) mùa đông đắt khách vô cùng nhờ món vang nóng. Em là cứ chế mulled wine cho khách mỏi tay :D em không biết giờ quán ấy có phục vụ vang nóng không nữa nhưng các bác có thể tìm đến quán bar/restaurant 69 Mã Mây ở HN.

Cheers(beer)

Last edited:
Xem hình chợt nhớ lâu lắm rồi ko ngồi ngoài Nhà Thờ lớn, chuyến này về Hà nội nhất định phải ra ngoài đó ngồi cho có không khí, cho đỡ nhớ... Noel năm nay sẽ thế nào nhể...

Hoa cỏ trang trí

Ngày cuối cùng nghỉ ốm . Lang thang khu gần nhà

Cây này có phải tiếng Việt là hoa trạng nguyên không ? Mình dốt tên cây cỏ hoa lá lắm Chậu cây này được bán rất nhiều dịp Giáng Sinh, các khách sạn ở châu Á cũng dùng nhiều cây này để trang trí Ngoài màu đỏ, còn có nguyên nhân gì nữa ko ? May mắn ?

Ảnh chụp trong 1 quán cafe, cái bát canh chậu hoa là bát cafe đó

(Tin về B&O: hãng này sẽ quay về tập trung vào sx thiết bị âm thanh do nhu cầu giảm, tác động của khủng hoảng tài chính, mà ko sx TV và điện thoại nữa)

Các vật liệu dùng để trang trí kèm với hoa, quả, nến dịp Giáng sinh: có thể để treo cửa nhà, có thể để bàn hoặc có thể treo tường

Ko thể ko có nến dịp Giáng sinh hay mùa đông nói chung .

Cũng vậy, ko thể ko có quả thông hay cây thông dịp Giáng sinh

Lúc ngồi uống cafe mình nghĩ đến 1 món quà Giáng Sinh Quay lại hàng hoa này trình bày ý tưởng với chị chủ hàng, chị ý hẹn tuần sau quay lại

Chợ thông

Nhớ chợ hoa Tết Hà Nội khi nhìn thấy khu quây bán thông này

Bác già bán hàng chạy ra hỏi tớ mua cây tầm bao nhiêu Tợ nặn mấy giây cũng ra được câu tiếng địa phương "Cháu ko mua mà chỉ thích xem thôi ạ " Rồi tớ hỏi bác cây trồng ở đâu thế, giá khoảng bảo nhiêu, bác có bán được hết trước Giáng sinh ko

Cả bãi có khoảng 500-600 cây thông được chặt chở đem lên bán ở thành phố dịp này Giá cây từ 30euro đến 100euro tùy cây to nhỏ

Cây nhỏ xinh này chắc 30 euro

Trước khi được dỡ ra bày bán thì cây được bó như thế này

Bằng 1 cái mày đơn giản như thế này

Sau khi chọn xong thì khách có thể yêu cầu người bán bó lại để họ để lên nóc xe mang về nhà . Nếu muốn thì khách cũng có thể đặt người bán chỏ đến nhà

Chỗ trọ qua đêm của những người bán đến từ tỉnh xa

Họ phải đốt lửa để sưởi ấm cho bản thân và cho cả khách hàng đến mua

Ánh nến lung linh chỉ dẫn người đi đường

Tớ rất thích cái dụng cụ nhả ra lưới quấn các cây thông. Tại sao người nước khác luôn tìm cách nghĩ ra dụng cụ để làm giảm sức lao động, bảo quản sản phẩm tốt hơn và tiện lợi cho người dùng? Tại sao? tại sao nhà mình không ai nhòm ngó đến việc sản xuất ra những dụng cụ, máy móc như vậy?

Tớ rất thích cái dụng cụ nhả ra lưới quấn các cây thông. Tại sao người nước khác luôn tìm cách nghĩ ra dụng cụ để làm giảm sức lao động, bảo quản sản phẩm tốt hơn và tiện lợi cho người dùng? Tại sao? tại sao nhà mình không ai nhòm ngó đến việc sản xuất ra những dụng cụ, máy móc như vậy?
Tại nhà mình còn mải nghĩ đến việc kiếm tiền trước để thỏa mãn nhu cầu tối thiểu đã chứ cái phần thêm đó thì chưa có cơ hội:LL

Công nhận, nhiều thứ hay . Làm tớ có lúc nghĩ đến quả topic "Life is much easier" gom các chuyện về sản phẩm và dịch vụ ở khắp nơi :D Nhưng thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back