What's new

[Chia sẻ] Oman

Em mới đi Oman bằng đường bộ về, oh man, cả tuần trên đường, mệt quá!

Bên Oman có cái này là lạ, gần thành phố Quryat, giữa sa mạc tự nhiên có cái lỗ sâu sâu, nước xanh ngăn ngắt. Trong sách Lonely Planet gọi nó là cái Sinkhole.

Xem trên Google Maps ở đây

Ảnh em chụp thì như vầy

Oman có cái Sinkhole
Hình thù trông giống cái rồn vũ tru (rốn vũ trụ)
Kính trình bá tánh Phượt Du
Không xa thành phố tên Qurayat

Luật pháp các nước Ả rập vùng Vịnh dung túng cho chủ nghĩa nô lệ của thời hiện đại phát triển. Bất kỳ ai đến khu vực này làm việc đều phải được bảo lãnh. Lao động phổ thông thường được bảo lãnh bởi các ông chủ bản xứ. Họ bị tước hộ chiếu ngay khi vừa đặt chân đến phi trường, coi như đã vào tròng, không có hộ chiếu thì coi như không có cửa ra. Mà nếu được cầm hộ chiếu thì cũng như không vì phải được chủ bảo lãnh cấp cho cái giấy thì mới xin được exit visa! Lại còn cái luật "blood money" nếu làm chết người chỉ cần trả một số tiền! Số lao động chết thì nhiều nhưng mấy ai được lãnh số tiền blood money đó. Nói chung, bọn rệp này còn lâu mới học được chút văn minh.

Tuy nhiên, thế giới của nô lệ thời hiện đại gói gọn trong các công trường, nơi họ làm việc; và các camp, nơi họ nghỉ ngơi. Thành phố thì vẫn hoành tráng, đường phố nườm nượp xe sang. Ngoại trừ Saudi, an ninh nói chung là tốt. Ít có trộm cắp vặt, ít có móc túi, xe cộ đậu ngoài đường, dù là nơi vắng vẻ cũng rất yên tâm. Thậm chí đánh rơi ví trong shopping mall cũng có nhiều hy vọng là lấy lại được. Anh chị em nào có được offer job tốt thì cũng cứ nên đi. Nếu là Saudi thì nên ở trong compound và hạn chế đi lại ngoài đường một mình vào buối tối.

Riêng về thân phận người lao động Việt Nam tại Qatar các bác có thể đọc ở đây:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=725
đặc biệt là blog của một người lao động http://blog.360.yahoo.com/blog-uglflVYpcKoDC9onTvyx

Vậy nếu phụ nữ nước khác chỉ là đi du lịch thì có ghê vậy ko bác gps? Đi sang đây bắt buộc phải trùm kín mít chỉ hở mỗi 2 con mắt thôi ạ hix :(

Bạn r0sy, Trung Đông có nhiều nơi để đi du lịch lắm. Từ Jordan sang tới Yemen hay lên Iran, mỗi nơi đều có những di tích của nền văn minh cổ. Đây là cái nôi của tôn giáo và nền văn hóa lâu đời. Họ yêu âm nhạc và thơ văn. Nhưng có lẽ trước khi đạo Hồi ra đời thì phụ nữ đã phải che mặt rồi, sau này người ta lợi dụng tôn giáo để đưa ra những quy luật quái dị đó. Nên cũng là quốc gia hồi giáo mỗi nơi mỗi khác. Ở Saudi thì phụ nữ nước ngoài không phải trùm khăn trên đầu nhưng phải mặc một áo choàng đen che từ cổ xuống cổ tay và chân. Ở Iran, chỉ cần trùm khăn che tóc, áo và quần phải che tới cổ tay và cổ chân. Ở Dubai, có lẽ thoải mái nhất nhưng đừng quá ít vải. Sang Indonesia, Malaysia thì không ai quan tâm lắm miễn đừng ăn mặc quá hở ở đền thờ hay ở những nơi xa thành thị người dân có thể kha cực đoan. Quy luật chung là đừng tạo điều kiện để mình trở thành nạn nhân.

Ở Úc đã có vài lần những tay hồi giáo người Lebanon làm nhục các cô gái Úc ở trên nước Úc. Khi ra tòa bọn chúng biện minh là ở nơi chúng sinh ra và lớn lên, ăn mặt hở hang là mời gọi. Mình có nói tới 3 bạn gái VN học ở đại học Tehran, nói tiếng Iran lưu loát. Họ kể là trong cặp mắt của đàn ông hồi giáo, các cô gái ngoại đạo là những cô gái không tốt. Vì hiểu được tiếng Iran nên các bạn ấy nghe được bọn đàn ông nói gì khi thấy họ một thân một mình đi xe bus đến trường. Bản thân mình chứng kiến một thằng Iran cố tình nắm tay người bạn gái VN khi cả mình và 3 bạn đó đi xem một cuộc triễn lãm sách. Giữa chốn đông người hắn bỏ đi nhanh nhưng không có gì sợ hãi. Đó chỉ là những hành động nhỏ của một thiểu số nhưng trong một quốc gia lúc nào cũng nêu cao đạo đức và cầu nguyện thì thật đáng kinh tởm.

Last edited:
Nghe nói ở Trung Đông vẫn còn tục lệ chặt tay nếu bị bắt gặp ăn cắp có đúng không các bác. Em cũng không nghĩ mình có bàn tay nhám nhưng cũng phải rõ để lỡ có đi Trung Đông thì trước khi cầm nắm cái gì cũng phải thưa 1 tiếng....

Nghe nói ở Trung Đông vẫn còn tục lệ chặt tay nếu bị bắt gặp ăn cắp có đúng không các bác. Em cũng không nghĩ mình có bàn tay nhám nhưng cũng phải rõ để lỡ có đi Trung Đông thì trước khi cầm nắm cái gì cũng phải thưa 1 tiếng....

Hổng phải Trung Đông mà là theo luật Sharia kẻ cắp sẽ bị chặt tay. Các nước Hồi giáo bảo thủ châu Phi và một số nước Ả rập Trung Đông (Iran, Saudi...) vẫn còn áp dụng các điều luật này đối với các công dân và tín đồ.

Người dị giáo nước ngoài ở các nước UAE, Bahrain, Oman, Qatar vv... thì không bị xử theo luật Sharia. Ví dụ, hai người cùng uống rượu với nhau, say xỉn. Nếu bị cảnh sát bắt thì người theo đạo Hồi sẽ bị phạt 40 roi, người không theo đạo Hồi thì không bị ăn roi.

Ôi Mẹ ơi mừng quá, vậy là cái giấc mơ tô hết bản đồ thế giới của con không bị thủng lổ...:)
Lên đường đi bác Chitto ơi :go

Các bác cứ yên tâm mà phượt, dân Hồi giáo thì chỉ cần chú ý đừng động tới Allah của họ. Như bác Oilman đã nói, có nhiều chỗ để đi chơi, Iran cũng là chỗ nên đi, em cũng muốn đi nhưng chưa có dịp.

Ở Trung đông có khi còn an ninh hơn nhiều nước khác, kể cả Mỹ. Em có người bạn Việt Kiều, ở Qatar mấy năm nay không sao. Mừa hè vừa qua về Mỹ, mất điện thoại chỉ vì để quên trên xe.

Bác oilman và bác GPS viết bài chậm quá các bác ơi. Mấy bác cho thêm vài cái hình ảnh ở khu vực này để anh em tưởng tượng cho dễ. :) Thanks

Các bác cho em hỏi, thế phụ nữ họ cứ trùm kín mặt như thế đến khi ra nước ngoài qua hải quan họ bắt bỏ mặt ra để đối chiếu với hộ chiếu thì họ có bỏ ra ko ạ ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back