What's new

[Chia sẻ] Oman

Em mới đi Oman bằng đường bộ về, oh man, cả tuần trên đường, mệt quá!

Bên Oman có cái này là lạ, gần thành phố Quryat, giữa sa mạc tự nhiên có cái lỗ sâu sâu, nước xanh ngăn ngắt. Trong sách Lonely Planet gọi nó là cái Sinkhole.

Xem trên Google Maps ở đây

Ảnh em chụp thì như vầy

Oman có cái Sinkhole
Hình thù trông giống cái rồn vũ tru (rốn vũ trụ)
Kính trình bá tánh Phượt Du
Không xa thành phố tên Qurayat

Bác oilman và bác GPS viết bài chậm quá các bác ơi. Mấy bác cho thêm vài cái hình ảnh ở khu vực này để anh em tưởng tượng cho dễ. :) Thanks

Thông cảm đi, khi nào rảnh mới online phục vụ các bác được. :D

Các bác cho em hỏi, thế phụ nữ họ cứ trùm kín mặt như thế đến khi ra nước ngoài qua hải quan họ bắt bỏ mặt ra để đối chiếu với hộ chiếu thì họ có bỏ ra ko ạ ?

Bác đọc lại bài này nhé https://www.phuot.vn/showpost.php?p=68590&postcount=3

Em xin lưu ý là hải quan, đúng ra là thuế quan (vì hầu hết các bác đi phượt bằng đường hàng không và đường bộ chứ ít đi theo đường biển) chỉ kiểm tra hàng hóa. Chuyện kiểm tra mặt mũi, nhận dạng là của nhân viên di trú (immigration)
__________________________________________________________________________________________________________________

Trở lại chuyện Saudi, may mắn là tất cả những nỗi lo trước khi lên đường đều tan biến sau khi qua biên giới Qatar - Saudi.

Cây xăng bên Saudi trông có vẻ cổ lỗ sĩ, dù vẫn cung cấp đủ 4 dịch vụ cần thiết nhất cho khách đi đường: thức ăn, chỗ ngủ, xăng cộ và thánh đường.

Gió lớn thường xuyên di chuyển các cồn cát, che lấp đường đi nên có những tấm biển báo "cồn cát" như thế này.

Đang chạy ngon trớn thì thấy chiếc Land Cruiser đen trước mặt thắng gấp rồi lao xuống lề. May mà mình giữ khoảng cách an toàn khá xa. Thì ra có con lạc đà băng qua đường.

Hú hồn. Về nhà đọc báo thấy trong kỳ nghỉ Eid, có 6 công dân Qatar chết vì tai nạn giao thông trên quãng đường này.

Hổng phải Trung Đông mà là theo luật Sharia kẻ cắp sẽ bị chặt tay. Các nước Hồi giáo bảo thủ châu Phi và một số nước Ả rập Trung Đông (Iran, Saudi...) vẫn còn áp dụng các điều luật này đối với các công dân và tín đồ.

Người dị giáo nước ngoài ở các nước UAE, Bahrain, Oman, Qatar vv... thì không bị xử theo luật Sharia. Ví dụ, hai người cùng uống rượu với nhau, say xỉn. Nếu bị cảnh sát bắt thì người theo đạo Hồi sẽ bị phạt 40 roi, người không theo đạo Hồi thì không bị ăn roi.

Không những thế mà hình như phụ nữ phạm tội thông dâm (adultery) còn bị ném đá đến chết nữa. Họ chôn người chịu tội đến vai, rồi ai đi qua cũng có thể cầm một cục đá ném vào đầu người này một cái. Nghe tả là có khi ném đến bật cả con ngươi ra ngoài mà có khi vẫn chưa chết. Cái này là dã man nhất.

Không những thế mà hình như phụ nữ phạm tội thông dâm (adultery) còn bị ném đá đến chết nữa. Họ chôn người chịu tội đến vai, rồi ai đi qua cũng có thể cầm một cục đá ném vào đầu người này một cái. Nghe tả là có khi ném đến bật cả con ngươi ra ngoài mà có khi vẫn chưa chết. Cái này là dã man nhất.

Nghe thì kinh thật nhưng nhiều người vẫn không sợ. Thực ra mà nói thì chuyện này chỉ xảy ra ở một số nước, nơi mà luật Sharia hà khắc vẫn đang được áp dụng, và chỉ áp dụng với tín đồ Hồi giáo mà thôi. Hơn nữa, nếu tách sự việc ra khỏi cái bối cảnh lịch sử và văn hóa thì thấy nó dã man, kinh dị. Một phụ nữ Hồi giáo, sống trong một xã hội khắt khe mà vẫn phạm tội adultery thì quả phải có một động cơ mãnh liệt.

Mới đây có 1 cặp người Anh had sex on the beach ở Dubai, sau đó còn chống lại cảnh sát nhưng chỉ ở tù ba tháng, không bị ném đá gì cả.

Ngược lại, một số chuyện khác trong xã hội mình thì thấy bình thường như ăn thịt chó thì đối với người Hồi giáo là một sự kinh tởm; hay chuyện bỏ tù nhà báo gần đây thì đối với nhiều người Bắc Âu là một hành vi khó chấp nhận.

Last edited:
Trung đông là một nơi tuyệt vời để phượt nhưng cũng như các nơi khác mình nên tìm hiểu qua một chút về văn hóa, cuộc sống của người ta để tránh phiền phức nếu có. Vài tiêu cực nêu trên chỉ là theo góc nhìn chủ quan là văn hóa của người Việt mình thôi chứ không thể làm nản lòng chiến sĩ phượt. Đi là để trải nghiệm mà. Em nghĩ mình nên xem sự khác biệt (văn hóa, văn minh,..) như một phần của phượt. Nếu giống nhau thì đi làm gì. Nếu ở 5 sao thì cần gì phải đi xa thế. Nếu muốn ăn ở sạch sẽ thì cứ quanh quẩn đô thị cho xong, tới gì mấy nơi hẻo lánh để rồi xì-trét. Nếu muốn xem tắm tiên thì sang Saudi làm gì hơ hơ...

Một quán tạp hóa lưu động trên sa mạc của Saudi cách Al-Khobar 2 tiếng lái xe, bác tài của em ngừng lại làm tách trà

Riêng về Saudi, nếu bác nào có ý phượt thì em xin đưa ra vài lời khuyên:
- Nên theo tour hoặc theo đoàn nếu ra khỏi thành thị (tức vào sa mạc)
- Nữ không nên đi taxi một mình, ăn mặc theo đúng yêu cầu của họ và luôn cẩn thận. Tốt nhất là luôn đi theo đoàn, theo bạn trai hay chồng mình.
- Không đem vào Saudi bất cứ một sản phẩm, hình ảnh XXX hay các hình ảnh sách vở có thể quy tội truyền đạo khác với đạo hồi Suni.
- Không đem vào hay sử dụng rượu bia.
- Nếu là nam, tuyệt đối không đụng vào bất cứ một người nữ từ nhỏ đến lớn trừ bạn gái hay vợ mình. Một nhân viên trong công ty em là người Ấn Độ. Một bữa nọ đẹp trời đi shopping mall, thấy một bé gái Saudi đang nhón chân lấy một vật gì đó, chàng ta làm anh hùng tới bợ bé gái ấy lên. Thế là gia đình bé gái kêu cảnh sát tới. Anh bạn vào đồn, ở trong song sắt mấy bữa rồi bị trục xuất. Về đến Ấn Độ gọi sang báo cho công ty lúc đó mọi người mới biết. Anh bạn vậy cũng tốt số lắm rồi.

Có nghĩa là nếu thấy một cô gái ngất đi vì lý do gì đó, đừng làm hảo hán mà hô hấp nhân tạo nhé. Họ thà chết chứ không để mình đụng vào. Mình nên tôn trọng quyết định đúng đắn của cô ấy.
- Không ăn uống nơi công cộng ban ngày trong tháng chay.

Last edited:
Không đọc cái này là dính chưởng liền. Lơ ngơ làm phước kiểu đó thì toi. Đúng như bác oilman nói, đi là trải nghiệm chứ đâu cần phải hưởng thụ (NT)nhưng thi thoảng cũng cần :) . Cái ảnh tiệm tạp hóa cà tàng giữa sa mạc của bác cung cấp cho bọn tớ khối thông tin.

Bác nào chịu khó và kiên nhẫn xin được visa vào Saudi là bác có máu phượt lắm rồi. Em nghe nói Saudi không issue tourist visa. Thông tin này em không chắc lắm. Bản thân em đi làm business visa có công ty bảo lãnh hẳn hoi mà còn mất nhiều thời gian và nhiều lần đi lại. Hơn nữa ngoài cái thánh đường Mecca mà mình không phải đạo hồi thì không vào được thì không biết Saudi có còn gì để xem hay không. Riêng em thì có cho visa miễn phí để du lịch Saudi thì em cũng chả thèm.

Tin mới nóng hổi từ Saudi.

Một bác sĩ người Ai cập vừa bị tòa xử 15 năm tù, nhưng hình phạt kèm theo mới khủng khiếp: 1500 roi. Ông bác sĩ này bị kết tội đã làm cho một công chúa nghiện xì ke. Cô này phi ngựa té chổng vó, lá ngọc cành vàng bị te tua, rên rỉ vì đau đớn. Ông bác sĩ thấy zậy mới cho uống thuốc giảm đau. Ai dè hết đau rồi mà công chúa cứ đòi uống hoài. Zậy là bác sĩ có tội. Lúc đầu tòa xử 7.5 năm tù và 750 roi, ông bác sĩ ngó bộ không kham nổi nên mới xin phúc thẩm. Các quan tòa bèn tăng gấp đôi hình phạt theo truyền thống xử án tại vương quốc Saudi. Khổ thân ông bác sĩ.

Ngớ ngẩn là cô công chúa này đã từng qua Mỹ điều trị và được cho uống thuốc giảm đau. Sau khi về Saudi, cô ta đến gặp ông bác sĩ Ai cập này và đòi được uống đúng cái thứ thuốc đó.

Vì vậy, các bác, các cô có qua Saudi là việc thì phải cẩn thận. Bác nào định theo chân bác oilman thì chỉ nên làm những việc có liên quan tới oil hóa thạch mà thành phần chính là hydrocarbon mà thôi; đừng nên đụng tới các thứ như massage oil vv và vv... nguy hiểm lắm :)

Last edited:
Chuyện Trung Đông của 2 bác gps và oilman hay

Mình suốt ngày nghe quảng cáo "Trung tâm tài chính phát triển nhanh nhất thế giới", "ko thuế thu nhập" (mình thì bị thuế đánh tơi bời), rồi tin các cty thời khủng hoảng hi vọng các nhà đầu tư Trung Đông nhảy vào cứu vvv...chỉ thấy vùng đó hấp dẫn thế ;)

Miễn thuế có từ thời các bạn Ả rập chinh chiến để đem đạo hồi đi xa. Ai theo đạo hồi thì thông cảm cho mình vì mình chỉ nói rất chủ quan theo suy nghĩ riêng của mình. Lấy thí dụ như khi đến Ấn Độ, các mughal đã ra quy định ai theo đạo hồi thì miễn thuế còn ai theo Hindu thì không có đặc quyền đó để khuyến khích người ta từ bỏ Hindu để theo hồi giáo. Ngày nay quốc vương ở các quốc gia dầu mỏ này hưởng trọn tài sản dầu mỏ. Mình nghĩ quốc vương ban bố cho thần dân một ít xu lẻ từ khối lợi nhuận khổng lồ bằng nhiều hình thức như miễn phí bệnh viện (ở Kuwait chẳng hạn, bạn tớ người Kuwait nói khám điều trị miễn phí tệ lắm, có tiền không bao giờ đi miễn phí), miễn học phí, miễn thuế. Rất ít quốc gia trung đông biết sử dụng nguồn tư bản khổng lồ vào việc phát triễn cho vương quốc mình thời hậu dầu mỏ. Ở đó UAE, đặc biệt là Dubai là một điển hình biết sử dụng tiền để phát triễn các ngành kinh tế khác. Nói chung các quốc gia hồi giáo có vấn đề lớn là họ muốn giữ cái xã hội mình đi theo quỹ đạo hồi giáo, không muốn văn minh tây phương, khoa học kỹ thuật hay phát triễn kinh tế ô nhiễm những giá trị của họ. Dubai phát triễn cực nhanh, người nước ngoài chiếm 70% dân số, dân hồi giáo bản xứ rút ra ngoại thành, dân tứ xứ tập trung vào nội thành. Luật hồi giáo thì vẫn có đó nhưng cảnh sát được lệnh phải mềm mỏng để người nước ngoài có thể sống nổi. Do đó rượu bia, trộm cắp, nhà thổ, nạn buôn người trở thành vết đen trong xã hội này. Nói gì thì nói, 70% dân số là thành phần tứ xứ từ lao động phổ thông cho đến các chuyên gia họ đều có nhu cầu thì sẽ có cung thôi. Đó là chưa kể nhu cầu của các bạn hồi giáo ở các quốc gia trong vùng rất lớn mà quốc vương trói quá nên họ sẽ lần sang Dubai hay Bahrain để giải trí nhỉ. Tiếng gọi của tự nhiên, bản năng con người vẫn mạnh hơn tiếng gọi của thượng đế.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back