What's new

Ống lọc nước LifeStraw

Tớ cũng đã nghiên cứu cái thiết bị này rồi và kết luận là không nên dùng.
Lý do là:
- Đắt, một sản phẩm tốt giá khoảng ~ $200 chưa ship, chưa thuế. Chưa kể chi phí thay bộ lọc.
- Cồng kềnh, có thể tích khoảng 1 lít, chiếm nhiều chỗ trong ba lô.
- Không đảm bảo vệ sinh an toàn vì chưa chắc màng lọc đã lọc được ký sinh trùng, vi khuẩn, vi rút gây bệnh, các chất hữu cơ và vô cơ hòa tan trong nước.
Giải pháp:
- Tính toán kỹ lượng nước mang theo phù hợp với quãng đường.
- Mang nồi du lịch và bếp cồn đi, trong trường hợp hết nước thì có thể đun nước uống, nước được đun sôi dù sao cũng an toàn hơn nước chỉ lọc mà không đun. Chú ý hứng nước ở những chỗ sạch, trong, hứng vào chai rồi soi lên ánh sáng để quan sát xem có cặn hay sinh vật bên trong không. Không múc nước ở những chỗ tù đọng, ít chảy, nhiều động thực vật sinh sống.
- Bếp và nồi không chỉ dùng để đun nước mà còn có thể nấu mì tôm, cơm, cháo, pha trà, cà phê rất tiện lợi.
- Một điều rất quan trọng nữa là tập luyện nâng cao sức khỏe, biết cách phân phối sức, uống lượng nước vừa đủ vì uống nhiều nước để thỏa cơn khát rất có hại.

cái này giá thành 3$ thôi mà bác lọc đc 700l nc, có đều ko biết chỗ mua thôi, hình như cái này chỉ dùng cho cứu trợ chứ ko bán lẻ
em google đc bên úc có chỗ bán cái này 25$ (mua về đc nhưng vẫn mắc)
ở vn thì có loại tương tự là aquasana
rất muốn có 1 cái :D

cái này giá thành 3$ thôi mà bác lọc đc 700l nc, có đều ko biết chỗ mua thôi, hình như cái này chỉ dùng cho cứu trợ chứ ko bán lẻ
em google đc bên úc có chỗ bán cái này 25$ (mua về đc nhưng vẫn mắc)
ở vn thì có loại tương tự là aquasana
rất muốn có 1 cái :D

Tớ không tin là loại giá $3 có thể dùng được.

Còn đây là loại của dân chuyên nghiệp để mà có thể uống được nước suối đây.

Katadyn Pocket

Over view:

The classic. This robust water filter made of heavy duty materials is ideal for long lasting continuous use even under extreme circumstances. The silver impregnated ceramic element is effective against bacteria and protozoa. The Katadyn Pocket is the only water filter with a 20 year warranty. Includes: Prefilter, bottle clip and carry bag

Specifications:

Capacity (gal): 13000

Capacity (L): 50000

Dimensions (cm): 24 x 6

Dimensions (in): 10 x 2.4

Output (gal): ~ 1 quart/min

Output (L): ~ 1 L/min

Technology: 0.2 micron ceramic depth filter (cleanable)

Weight (grams): 550

Weight (oz): 20

http://www.katadyn.com/en/katadyn-p...ter-endurance-series-produkte/katadyn-pocket/

Giá bán trên Amazon là khoảng $250.

Last edited:
Nếu dùng cái này thì em thấy dung dịch iodine diệt khuẩn dùng tốt hơn. Đối với mỗi chuyến đi rừng không khó để tìm nguồn nước đủ trong, khi đó chỉ cần đổ đầy bình/túi nước rồi thêm 2-3 giọt iodine cho mỗi lít nước, chờ 30' là uống được.
Cái khó là em chưa tìm thấy chỗ nào ở VN bán món này thì phải :(

Tớ không tin là loại giá $3 có thể dùng được.

Còn đây là loại của dân chuyên nghiệp để mà có thể uống được nước suối đây.

Katadyn Pocket

Over view:

The classic. This robust water filter made of heavy duty materials is ideal for long lasting continuous use even under extreme circumstances. The silver impregnated ceramic element is effective against bacteria and protozoa. The Katadyn Pocket is the only water filter with a 20 year warranty. Includes: Prefilter, bottle clip and carry bag

Specifications:

Capacity (gal): 13000

Capacity (L): 50000

Dimensions (cm): 24 x 6

Dimensions (in): 10 x 2.4

Output (gal): ~ 1 quart/min

Output (L): ~ 1 L/min

Technology: 0.2 micron ceramic depth filter (cleanable)

Weight (grams): 550

Weight (oz): 20

http://www.katadyn.com/en/katadyn-p...ter-endurance-series-produkte/katadyn-pocket/

Giá bán trên Amazon là khoảng $250.

bác ko tin nhưng ng ta dùng đc bác ạ
ko biết loại uống đc nước suối kia có uống đc nước bẩn bằng cái lifetraw này ko?? hãng này đã sx và phát ra mấy triệu cái rồi
loại 3$ dành cho cứu trợ đây

em đưa vài cái hình dỏm thế thôi bác mà ko tin nữa thì chịu khó google xem lifestraw nó là cái j?? :))

em đưa vài cái hình dỏm thế thôi bác mà ko tin nữa thì chịu khó google xem lifestraw nó là cái j?? :))

Tớ cũng đã vào google search thông tin về lifestraw thì chỉ thấy thông tin về quảng cáo thứ này. Nếu đúng những gì họ nói thì lifestraw thật là kinh khủng, vừa rẻ, vừa an toàn, vừa tiện dụng, uống được cả nước cống!!
Tuy nhiên, nếu search kỹ hơn thì thấy không có thông tin nào xếp hạng về sản phẩm này cả, không một dân leo núi hay thám hiểm chuyên nghiệp, thậm chí nghiệp dư nào dùng sản phẩm này cả. Cũng không thấy một trang web nào chuyên bán đồ outdoor hay survival gears nào bán lifestraw cả.
Bạn cố gắng kiếm một cái về dùng thử rồi cho mọi người biết chất lượng nó ra sao.

Tớ cũng đã vào google search thông tin về lifestraw thì chỉ thấy thông tin về quảng cáo thứ này. Nếu đúng những gì họ nói thì lifestraw thật là kinh khủng, vừa rẻ, vừa an toàn, vừa tiện dụng, uống được cả nước cống!!
Tuy nhiên, nếu search kỹ hơn thì thấy không có thông tin nào xếp hạng về sản phẩm này cả, không một dân leo núi hay thám hiểm chuyên nghiệp, thậm chí nghiệp dư nào dùng sản phẩm này cả. Cũng không thấy một trang web nào chuyên bán đồ outdoor hay survival gears nào bán lifestraw cả.
Bạn cố gắng kiếm một cái về dùng thử rồi cho mọi người biết chất lượng nó ra sao.

hình như bác có search mà ko chịu đọc thì phải!!
- báo nói về lifestraw thì nhìu vô số kể và bằng mọi thứ tiếng kể cả tiếng Việt, bác cứ search bằng google đọc trang đầu cũng biết bao nhiêu bài rồi
- cái này ko phải sản phẩm thương mại, nếu đọc đc tiếng Anh bác có thể vào trang web của nó tìm hiểu thêm, cty này chỉ bán cho các chương trình thiện nguyện hay tổ chức cứu trợ theo đơn đặt hàng dùng cho người dân các vùng lũ, thiếu nước sạch v.v chứ ko phải sp bán cho nhà leo núi, dân thám hiểm chuyên nghiệp, nghiệp dư
- chương triình phát LifeStraw cho dân nghèo các vùng lũ đã có từ lâu và nhìu ng biết, nếu bác ko thể tìm thì thì em tặng bác cái video http://www.youtube.com/watch?v=zEVInVO0W4o&feature=player_embedded#! cứu trợ gần đây như Haiti bác chủ topic có nói
- nếu bác thích review của leo núi, mạo hiểm thì có thể vào blog này http://yateoh.blogspot.com/search?q=life+straw , anh này có nó và đã sử dụng thử ngon lành
- nếu bác thích giải thưởng, xếp hạng thì có thể vào link trong trang web của hãng đọc ở trang http://www.vestergaard-frandsen.com/lifestraw/lifestraw/awards-and-accolades
- giả sử bác cho rằng nó nói láo thì cứ google 1 phát ra ngay. vd: ‘Best Invention of 2005’ Time (November 2005), http://www.time.com/time/business/article/0,8599,1129522-2,00.html
- em tìm ra vài chỗ để mua nhg sẽ ko mua vì em biết giá trị của nó là 3$ và chỉ bán cho từ thiện nên em sẽ ko mua (trừ trg hợp cty này muốn bán nó để gây quỹ từ thiện). bác nào thíh mua có thể tham khảo thử link này http://shopping.howei.com/index.php?route=product/product&product_id=59 giá 105 malaysia ringit
tất cả ở trên e đều google mà ra, nếu bác chưa sử dụng tốt google thì nên tìm hiểu thêm, rất có ích ạ

...tất cả ở trên e đều google mà ra, nếu bác chưa sử dụng tốt google thì nên tìm hiểu thêm, rất có ích ạ

Tớ cũng đã có xem qua nhưng rốt cuộc cũng chỉ là vài bài PR của cái hãng nọ. Tớ không tin là một sản phẩm ưu việt như vậy, giá lại rẻ mà lại không thương mại hóa cho toàn thế giới dùng, chẳng lẽ chỉ người không có tiền mới được dùng còn người có tiền thì không được dùng, có vẻ hơi ngược đời.
Google là công cụ rất có ích nhưng không phải là tất cả, có những thứ phải trải nghiệm thì mới hiểu hết được, cái gì mà google cũng biết tuốt được thì mọi thứ quá đơn giản nhỉ. Tớ chấm dứt tranh luận với bạn về sản phẩm này tại đây nhé. Bạn cứ mua, hay xin lấy một cái về dùng thử hay tốt hơn là lấy mẫu rồi đem phân tích xem nó có tốt không rồi chia sẻ cho mọi người biết, tớ rất hoan nghênh.

Tớ cũng đã có xem qua nhưng rốt cuộc cũng chỉ là vài bài PR của cái hãng nọ. Tớ không tin là một sản phẩm ưu việt như vậy, giá lại rẻ mà lại không thương mại hóa cho toàn thế giới dùng, chẳng lẽ chỉ người không có tiền mới được dùng còn người có tiền thì không được dùng, có vẻ hơi ngược đời.
Google là công cụ rất có ích nhưng không phải là tất cả, có những thứ phải trải nghiệm thì mới hiểu hết được, cái gì mà google cũng biết tuốt được thì mọi thứ quá đơn giản nhỉ. Tớ chấm dứt tranh luận với bạn về sản phẩm này tại đây nhé. Bạn cứ mua, hay xin lấy một cái về dùng thử hay tốt hơn là lấy mẫu rồi đem phân tích xem nó có tốt không rồi chia sẻ cho mọi người biết, tớ rất hoan nghênh.

quay đi quay lại thì là bác "không tin"
vd: bác ko tin Mỹ đã đến mặt trăng vì bác chưa đến mặt trăng bao h
bác ko tin là có bom nguyên tử vì bác chưa thấy nó nổ
nếu có tiền thì ng ta bỏ ra 30$ dùng aquasana hay cái kata j bác liệt kê trên kia cùng vô vàn cái tương tự, thật ra nó cùng 1 công nghệ thôi bác ạ, có đều đồ dùng cho từ thiện thì ng ta mua đc nguyên liệu giá rẻ hơn, ko bị đánh thuế, ko có chi phí phân phối, quảng bá, hàng lố ưu đãi khác cho sản phẩm từ thiện dĩ nhiên giá thành nó thấp hơn nhiều
còn nếu các sản phẩn mà bác cho là đã đc trải nghiệm kia có thể đạt đc những giải thưởng, đăng lên báo Time chứ ko phải lá cải như vnexpress (bác gọi đó là vài bài báo PR vớ vẩn) thì bác chỉ cho em xem mở rộng tầm mắt :D

liệt kê lại những cái báo bác gọi là PR vớ vẩn cuả cái hãng nọ, hãng nào mà Pr đc như vậy chắc cũng tốn tiền lắm nhỉ. toàn nhưng báo uy tín nhất thế giới như Time, Reader Digest, Popular Science, New York Times công nhận nó (nói như bác chắc các báo này chắc nghe cty này đồn rùi biếu cho vài trăm $ để PR quá)

* ‘Best Invention of 2005’ Time (November 2005)
* ‘Europe’s Best Invention’ Reader’s Digest (July 2006)
* ‘Innovation of the Year’ Esquire (December 2005)
* ‘Invention of the Century’ Gizmag (December 2005)
* ‘A Water Purifier for the Masses’ Popular Science (December 2005)
* 'A Water Purifier That Could Save Lives’ New York Times (October 2006)
* ‘Gadget Produces Safe Drinking Water’ Newsweek (June 2007)
* One of the ‘Ten Things That Will Change The Way We Live’ Forbes (February 2006)
* ‘Tools for Better Living’ Fortune (December 2006)
* ‘Design for the Rest of the World: LifeStraw®’ The New York Sun (May 2007)

Last edited:
Tóm lại là cho tới nay chưa ai biết chỗ mua! Mọi tranh cãi trở nên không cùng, chi bằng ai đó tìm được một cái, sử dụng, đánh giá và thêm thông tin! Bạn nào có đi Haiti chắc là mua được một cái ngoài chợ trời! Bạn chủ topic nuôi hy vọng là mua được một cái với giá 3USD?, trong lúc chưa mua được thử sử dụng các biện pháp khác nhé!:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,143
Latest member
joneforex
Back