What's new

[Chia sẻ] Osaka & Kyoto - chuyến đi liều lĩnh

attachment.php

Những ngày đầu thu Sài Gòn mưa lất phất, tôi ngồi đây lại nhớ về cơn mưa phùn ở Osaka, cơn mưa mà khiến tôi phải chạy vội vào khu Shinsaibashi tấp nập…

Trời sinh tôi thuộc chòm sao Nhân Mã đã vốn ham chơi, lại có thêm cái máu “liều” nên khi vô tình mua được vé rẻ 4 chặng bay của Air Asia giá 6 triệu 4 đi Osaka, tôi đã không thể kiềm nén những bước chân du phượt của mình dù biết việc xin được visa khá là khó khăn. Nhờ công ty tôi đang làm việc cũng là một giải pháp hay nhưng chị bạn đồng hành sẽ ra sao? Nếu được visa thì tôi phải đi một mình, còn không được thì xem như chấp nhận mất 3 triệu 8 vé khứ hồi từ KUL qua KIX. Hai chị em tôi cũng đã có một khoảng thời gian băn khoăn giữa đi hay bỏ, “liều ăn nhiều” hay “thua nhiều” đây?

May sao sau khi sục sọi tìm kiếm các thông tin trên diễn dàn, tôi cũng hỏi han được một bạn khác đã từng xin visa qua công ty du lịch. Chị đi cùng lại đang chuẩn bị đám cưới nên mọi việc xem như “trao phân - gửi thận” cho tôi tự quyết, lịch trình cũng tự lo. Trời cũng không phụ lòng tôi, một người bạn học chung thời cấp 3 đang làm việc tại Tokyo biết tôi sắp sửa đi Nhật nên đã tận tình ghé qua Osaka dẫn chúng tôi đi chơi 2 ngày.

Những ngày ngắn ngủi lang thang giữa Osaka và Kyoto, đi ngắm những ngôi chùa cổ cũng như leo lên tòa tháp Tsutenkaku để phóng tầm mắt nhìn một Osaka hiện đại, bất giác trong tôi cảm thấy len lỏi một tình yêu lưu luyến khó tả ở đất nước này.

attachment.php

@bingo: sasimi thì chung chung quá mà cũng ko đúng vì thịt này họ làm gần như có tẩm ướp trc rồi, gần giống thịt muối.

Chán quá dạo này topic ế ẩm ghê. Báo cáo cả nhà là mình ăn thịt cá voi, giống ăn tờ bìa có tẩm tí mỡ tí muối, rất khó tả. Nói chung ko ngon lắm !!!!

Hà Nội mấy hôm nay rét quá mọi người nhỉ ????? Có món ăn chống rét rất hiệu quả của người Nhật trong mùa đông, mọi người đoán thử là món j nhé ???

Vâng cái này chính là thịt cá voi đấy các bác ơi. Mình cũng chả biết nó là loại bắt ngoài biển hay là loại trôi dạt vào bờ nữa.

Mình cũng định hỏi có phải là Sashimi không, nhưng cứ nghĩ là không phải nên thôi. Nhắc lại vụ "thịt cá voi" thì mình nhớ đến bài viết của Tâm Phan như sau:

"Tôi kể cho các bạn nghe 1 câu chuyện của người Úc đối với việc người Nhật ăn thịt cá voi (năm 2006):

Người Nhật hay ăn cá mà phải là thịt cá voi mới thích mới sang ạ. Loài cá voi thì sắp tuyệt chủng, đặc biệt là loài Humpback Whale quí hiếm.

Người Úc dành bao nhiêu tiền của công sức để bảo vệ môi trường, cứu chữa cho từng con cá voi bị thương, bị mắc cạn. Thế nên khi sang Úc, khách du lịch vẫn được xem cá voi nổi lên bơi lượn trên biển (Whale Watching).

Vậy thì việc người Nhật ăn cá voi liên quan gì đến người Úc???

Người Nhật nói rằng họ bắt cá voi để nghiên cứu (research) cơ mà?

Người Úc thì sao?

1. Báo chí đăng tin rầm rầm việc người Nhật săn bắt cá voi.

2. Các nhà hoạt động Môi trường, Du lịch Sinh thái, Hải Dương Học bắt tay vào điều tra, thu thập bằng chứng là người Nhật giết cá voi để ăn thịt (chứ không phải để nghiên cứu) rồi đưa tin lên báo chí truyền hình.

3. Cả nước tham gia biểu tình phản đối người Nhật ăn cá voi.

4. Chính phủ Úc đưa việc "người Nhật săn bắt cá voi" thảo luận trong các cuộc họp Nghị viện.

5. Thủ tướng Úc Kevin Rudd gặp gỡ và nói thẳng với Thủ tướng Nhật Yasuo Fukuda: “chúng mày mà không nhịn ăn cá voi thì tao với mày tuyệt giao mẹ nó luôn. Nhà tao không xuất nhập khẩu, không giao thương với nhà mày luôn” (Tâm dịch kiểu chợ búa)

Dĩ nhiên văn phong ngoại giao nó lịch sự hơn nhiều nhưng ý chính là thẳng tưng như thế, chứ không phải: “tình hữu nghị 2 nước Úc- Nhật luôn luôn tốt đẹp. Vì tình hữu nghị mong các bạn Nhật đừng bắt cá voi nghiên cứu nữa”.

Sau khi thấy thái độ mạnh mẽ dứt khoát của Úc, Nhật đã cho ngừng ngay việc săn bắt cá voi tháng 12 vừa rồi (2006), mặc dù bên ngoài vẫn nói rằng việc ngừng săn bắt đó không phải vì “sợ thằng Úc”.

Đấy, thử hỏi thằng Nhật nó làm gì thằng Úc?

Nó có giết người Úc không? Không.

Nó có chiếm đảo của thằng Úc không? Không

Nó có đánh bắt cá trong lãnh hải của thằng Úc không? Không hề

Nó có cắt cáp thăm dò của tàu Úc không? Bố nó cũng không dám

Nó săn bắt cá voi trong lãnh hải của Nhật thôi chứ liên quan gì đến thằng Úc?

Con cá voi có phải của riêng nước Úc không??? Không.

Người Nhật có bắt cá voi trong lãnh hải của Úc không??? Không

Con cá voi có liên quan đến vận mệnh sống còn của nước Úc không??? Không.

Nhưng nó liên quan đến ngành Du lịch của nước Úc và Vấn đề Môi trường Sinh thái Toàn Cầu.

Người Úc từ dân đen cho đến Chính phủ đều hiểu rất rõ tầm quan trọng của Ngành Du lịch và Môi trường sinh thái. Họ đồng lòng trong việc ngăn chặn người Nhật săn bắt cá voi.

Sâu xa hơn nữa, người Úc còn dạy cho thằng Nhật bài học "vuốt mặt phải nể mũi". Một việc nhỏ và xa vời như chuyện con cá voi mà chúng tao “rắn” như thế thì đừng hòng nghĩ đến việc thò tay sang "bắt cá ở ao tao" nhá!

Bonus:

1 nhóm phóng viên truyền hình Úc gặp Đại sứ Nhật và phỏng vấn:

Thưa ngài, hiện nay chúng tôi muốn tìm hiểu người Nhật, liệu chúng tôi có thể bắt và giết 1 số người Nhật để nghiên cứu không ạ??? Chúng tôi cam đoan là chỉ giết người Nhật cho mục đích nghiên cứu thôi chứ chúng tôi không ăn thịt!!!

Đại sứ Nhật - ú ớ... toát mồ hôi hột!!!

Đoạn phim phỏng vấn này đã được phát trên đài ABC - đài truyền hình quốc gia Úc, chương trình "The Chaser's War on Everything" cho toàn thể dân Úc xem. Người Nhật sau khi xem xong - quá xấu hổ nhục nhã, bị cả nước Úc nó cười vào mặt.

Như vậy, ta mới thấy sự đồng lòng giữa Chính phủ và Nhân dân Úc có sức mạnh ghê gớm như thế nào khiến bất kỳ một quốc gia nào cũng phải nể sợ.

Xem video tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=zduXrLTIc6Q

bạn Hanahan có ý định phê bình j tớ ko mà post bài đấy vậy, xấu hổ quá. Mình cũng đính chính lại là người Nhật cũng ko thích ăn thịt loại này lắm đâu. Hôm mình đi ăn thấy mình có vẻ ko khoái mấy món của Nhật nữa, người bạn đi cùng mới đề nghị làm thử 1 chút thịt cá voi. Thú thực vì tò mò thôi chứ, thực sự món đó có vẻ ko ngon thật, hoặc là họ có nhiều kiểu chế biến nữa mà mình ko biết.

Thực ra họ có ngừng săn bắt hay không thì chúa có biết, kể ra Úc cũng gấu tợn nhỉ ?

@chicken82: món cá voi đó tiếng Nhật gọi là gì vậy bạn? Mình cũng mê ăn món Nhật lắm nhưng chắc thịt cá voi hay cá heo thì no no

Đúng vậy, những nước mạnh dù sao cũng có tiềng nói hơn nước khác bạn ah !

Hồi mình ở Nhật đang diễn ra sự tranh chấp ở quần đảo senkaku, các bạn thấy bên Trung Quốc có biểu tình tại ĐSQ Nhật, đập phá các cơ quan xí ngiệp của Nhật tại TQ. Một số vùng như Vân Nam, Côn Minh toàn dân tộc thiểu số vậy mà cũng biểu tình cho thấy sự kích động ở mức độ thái quá của chính quyền Bắc Kinh. Vậy mà các bạn có biết ko ở Nhật ko hề có một cuộc biểu tình nào, thời sự Nhật lúc đó chỉ quay một cuộc biểu tình duy nhất của những ng già về hưu ở đảo okinawa phản đối cái sân bay trực thăng của Mỹ lên xuống ồn ào quá khiến các cụ mất ngủ. Thời sự đưa duy nhất cuộc biểu tình đó ở đảo okinawa, còn ko hề có sự phản ứng nào từ đa số ng dân. Nhưng khi mình hỏi một bác khoảng 50 tuổi thì bác thể hiện sự khinh bỉ với TQ, tuy nhiên cũng e dè vì dạo này tụi TQ nó mạnh quá. Cũng tại thời điểm căng thẳng đó, người dân TQ đi du lịch vẫn ùn ùn đến tokyo khua khoắng hàng hóa ở akihabara mà ko gặp bất kỳ sự kỳ thị nào từ phía ng dân tokyo. Phải chăng là 1 con sóng ngầm ...

Thời điểm mình sang nhà ga Tokyo kỷ niệm 100 năm hình thành và phát triển, trên nền nhà ga cũ họ đã xây dựng mở rộng ra rất nhiều so với nhà ga cũ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back