What's new

[Chia sẻ] Paris-Bruxelle-Paris-Bordeaux-Venice-Florence-Roma tháng 4 2011

Mình định không viết về chuyến đi vì thực sự những nơi mình đi qua rất nhiều phượt tử đã tới và viết rất nhiều rồi. Nhưng nghĩ lại, mình đã nhận được rất nhiều thông tin từ diễn đàn này, viết bài về chuyến đi thực ra cũng là một cách chia sẻ cái nhìn riêng của mình trong chuyến đi. Mình viết topic này như một lời cảm ơn đến các bạn ở top Paris cho dân phượt nghiệp dư, đặc biệt là Bác Già, Linh Thúy... cảm ơn topic Venice - Florence - Rome, tháng 5/2010 của anh Hùng Gai đã cho mình cảm hứng tới nước Ý, và chị Ba Xu người mà mình luôn ước gì được là chị ấy :). Mình đi hồi tháng 4, giờ cũng là 6 tháng rồi, viết lại sẽ có nhiều cái nhớ nhớ quên quên nhưng biết đâu có một số bạn cũng đang lên kế hoạch đi đúng lịch trình như mình có thể tham khảo thêm.

Nhà mình đã dự định đi châu Âu một chuyến từ rất lâu, nhưng hoàn tòan tất cả chỉ là dự định vì hầu như lần nào cũng không thành. Chuyến đi của mình bắt đầu vào một ngày cuối năm 2010, trước Giáng Sinh. Trước đó mấy bữa mình có lên Phượt đọc và tìm hiểu, nung nấu quyết định đi châu Âu. Nghĩ rằng đi châu Âu mùa hè là đẹp nhất nên tìm giá vé vào tháng 7, toàn gần $2500 khứ hồi, nhà mình 3 mạng là mất sơ sơ $7500 rồi :(. Sau lên Singapore Airline - hãng hàng không mình thích đi nhất thì thấy có khuyến mãi vào tháng 4 rẻ hơn rất nhiều. Thế là cả hai, mù tịt về thời tiết tháng 4 ở châu Âu, chưa hề biết sẽ làm gì đi đâu, quyết định đi dịp này. Mình quyết định chặng đi là Syd - Paris và chặng về là Roma - Syd. Mua vé xong, mới ngồi xuống lên kế hoạch cho những chặng đi nho nhỏ.

Cuối cùng lịch trình của mình Paris-Bruxelle-Paris-Bordeaux-Venice-Florence-Roma. Lý do để mình đi Bordeaux là vì mình muốn đến Làng Mai - một nơi mà với mình như là tìm về đất Tổ vậy.

Dưới đây là một số thông tin về chuyến đi của mình:

Paris-Bruxelle-Paris mình đi Thalys http://www.thalys.fr/
Paris-Bodeaux: Mình mua vé trên http://www.voyages-sncf.com/ - mua bằng tiếng Pháp dùng Google translation để tìm hiểu. Vé Thalys nếu mua trước 3 tháng thì mua được vé rẻ, mình mua vé khứ hồi có €25 một người. Sướng âm ỉ. :))

Mình dùng hãng hàng không Easyjet bay từ Pháp qua Ý. Vé mình mua cho 3 người hết có €117.92 - Lại sướng âm ỉ tiếp vì sau khi mua vé mình mới biết nhà mình là một trong số vài người cuối cùng có chỗ trên chuyến bay này. :))). Vì không có chuyến bay thẳng đến Venice nên mình mua chuyến đến Milan sau đó đi tàu từ Milan - Venice - Florence - Roma. Mình mua vé tàu trên mạng Trenitalia http://www.trenitalia.com/

Chỗ ở:
Tại Paris mình thuê căn hộ trên http://www.centreparis.com/ - mình đã thuê căn hộ này http://www.centreparis.com/short-term-rental/studio-aboukir-3/paris-2/studio_16.html. Giá đề ở trên mạng €60 nhưng thực sự giá mình trả là €70 một đêm vì là mùa du lịch (từ tháng 4 đến tháng 10).

Tại Bordeaux, vì gia đình mình phần lớn ở vùng Thenac, chỉ có ngày cuối ra Bordeaux để sáng hôm sau bay đi Milan sớm nên mình thuê phòng KS tại Novotel Bordeaux Centre Meriadeck. Khá gần trung tâm, có thể đi bộ ra khu phố cổ, khu shopping và ra bờ sông phơi nắng...

Tại Venice mình thuê phòng tại một khách sạn nhỏ, giá KS tại Venice khá đắt nên mình thuê phòng tại Hotel Bernardi. Phòng sạch sẽ nhưng khá nhỏ. Đồ ăn sáng cũng không có gì đặc sắc, bù lại cũng khá gần trung tâm và giá cả OK. http://www.hotelbernardi.com/en/.

Vì ở Florence có một ngày nên mình thuê KS ngay trung tâm, đi bộ có 2 phút ra Duomo nên giá khá đắt. Bù lại phòng ốc mới tinh, sạch sẽ, đồ ăn cũng khá ngon, mỗi tội giá tiền thì không ngon chút nào :). Mình thuê 2 bedroom suit tại www.hoteldeimacchiaioli.com.

Ở Roma mình thuê căn hộ ngay trung tâm, hoàn toàn hài lòng với vị trí của nó. Mình thuê căn hộ này, rộng rãi và đẹp hơn căn hộ ở Paris rất nhiều, lại có máy giặt và gần siêu thị và khu shopping. https://www.sleepinitaly.com/en/show-fiori_red_1-piazza_di_spagna-roma/appartam.php?id_appartam=476

Thực sự chuyến đi của mình hoàn toàn không theo tiêu chí ngon - bổ - rẻ bởi mình có con nhỏ đi cùng. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gần trung tâm, ít hao tốn sức lực và thời gian vào việc di chuyển nên có lẽ tổng kết chuyến đi mình tiêu cũng kha khá tiền vào chỗ ở. Tuy nhiên mình hoàn toàn hài lòng với lựa chọn của mình. Điều duy nhất mình tiếc là chỉ có thể ở Florence đúng một ngày, lại đúng ngày bảo tàng Ufizi đóng cửa nên chắc chắn mình sẽ quay trở lại nơi này. Hy vọng một ngày không xa, nhà mình sẽ quay trở lại. :)

Thực sự nếu mình muốn vào xem thì mình đã mua vé từ trước. Mình có 4 tháng để chuẩn bị cho chuyến đi mà. :)

Last edited:
Château de Versailles: Vì chốn này xa trung tâm và bạn mình không đưa đi được nên mình cũng hơi lo vì sợ lạc nhưng cuối cùng đường đi cũng không đến nỗi khó. Tới nơi ngay ở cửa gare có một quầy chỉ dẫn và họ chỉ mình sang bên kiosk bên kia đường (gần tiệm McDonald) mua vé vào cung điện. Vì đi lúc trưa chiều nên cũng không còn nhiều thời gian, mình quyết định không vào Le Grand Trianon, chỉ mua vé vào Château và thăm vườn thượng uyển.

Cổng nhưng không phải lối vào:

Lối vào là một cấu trúc hiện đại thực sự không ăn nhập gì với kiến trúc của Château de Versailles. Vì mua vé ngay kiosk gần gare nên mình đi qua hàng người xếp hàng mua vé và đi thẳng vào lối security. Qua đây phải bỏ hết đồ đạc qua máy soi để vào.

Trong sân:

Royal Chapel nơi Louis-Auguste làm lễ cưới Marie Antoinette - sau này là vị hoàng đế cuối cùng của Pháp quốc (Louis XVI).

Mirror hall:

Vườn nhìn từ một cửa sổ trong cung điện:

Last edited:
Sau một thời gian dài đi bộ trong cung điện, gối chùn chân mỏi, nhà mình đi ra vườn thượng uyển. Ra tới nơi không tìm thấy vé vào vườn, có lẽ bị rơi ở đâu đó. Mọi người định về thì mình bảo cứ thử ra nói khó với người soát vé xem sao. Không lẽ mất tiền oan. Cuối cùng họ chỉ hỏi mình mua tổng số vé hết bao nhiêu tiền, thấy đúng họ đóng dấu vào cổ tay và cho vào. Cũng vì vụ mất vé này mà mình quên không đi thuê xe chạy, lại đi bộ rạc cẳng. Tối đó lại đi ra tháp Eiffel, quả thực đêm hôm đó đặt lưng xuống giường mình ngủ say như chết vì chưa bao giờ mệt đến thế.

Chateau từ ngoài vườn nhìn vào:

Last edited:
Lúc này mình chỉ ước mình là triệu phú của thời gian để có thể đánh một giấc ngay đây, nằm nghe tiếng chim hót và sưởi nắng. Ngắm khu vườn, mình tưởng tượng đâu đây có tiếng cười của các cô cung nữ trong bộ váy xòe rộng và ô che...

Last edited:
Chiều đó về, nhà mình đi ăn tối trên du thuyền dọc sông Seine. Vì quá mệt nên chỉ ăn và ngắm cảnh, cũng chẳng chụp hình gì mấy nên chỉ có vài cái ảnh như thế này:

Họa tiết trên một cây cầu:

Tháp Eiffel ban ngày:

Mình nghĩ mình đã quyết định đúng khi đi xem tháp vào buổi tối, đẹp vô cùng. Sau khi ăn tối xong, cả nhà đi qua Eiffel tower. Lúc tới nơi hình như cùng gần 10h tối. Tới nơi vào mua vé để lên tháp thì họ kêu đóng cửa rồi, không cho vào. Đi lang thang ở ngoài chừng 15' quay lại thấy lối xếp hàng vào mua vé lại mở ra. Chạy vội vào xếp hàng, gần đến lượt mình họ thông báo thang máy đi lên đỉnh tháp đã đóng cửa và chỉ bán vé lên tầng 2. Ừ thôi, cứ lên được tháp là vui rồi. Ít ra cũng được chiêm ngưỡng Paris vào buổi đêm.

Tấm hình này chụp đúng lúc đèn đang nhấp nháy chạy trên tháp. Vào đêm, cứ mỗi tiếng là đèn nhấp nháy lại chạy lên xuống vòng quanh tháp như để báo giờ. Chỉ toàn đèn trắng nhưng đẹp vô cùng. Vì mệt nên cũng không chụp ảnh cùng tượng ông Eiffel dưới chân tháp, người kỹ sư nổi tiếng. Ở Việt Nam có hai chiếc cầu mà mình được biết là được xây dựng bởi công ty Eiffel - đó là cầu Long Biên ở Hà Nội và Tràng Tiền ở Huế.

Paris về đêm:

Sớm hôm sau nhà mình dậy sớm đi Bruxelle. Tới nơi chỉ còn 5' là tàu chạy nên cũng không kịp chụp ảnh tàu Thalys. Tàu màu đỏ rượu vang và ghế bọc nhung đỏ rất sang trọng.

Tới Bruxelle, mình đi bộ từ gare vào trung tâm, mất chừng 20'.

Lang thang phơi nắng ở ngoài quảng trường, xem hình vẽ Tin-tin (quên không chụp) và cuối cùng là đói bụng. Ăn gì nhỉ? Tất nhiên là Moules frites.

Thực sự nếu bạn muốn, bạn có thể đi Bruxelle trong nửa ngày. Sau khi ăn trưa no nê, mua kem ăn và mua chocolate làm quà cho mọi người ở nhà thì chợt thấy hình như mình đang có triệu chứng "căng da bụng chùng da mắt", đang lang thang thì thấy một nhà thờ khá yên tĩnh. Vào ngồi đó trong tĩnh mịch nghỉ ngơi thư giãn đầu óc. Từ đó trong suốt chuyến đi, mặc dù mình không phải là người công giáo, nhưng nhà thờ là nơi mình ghé qua mỗi khi cần một chút yên tĩnh cho mình.

Vì mình mua vé Thalys giá rẻ nên không thể đổi chuyến, mặc dù còn 2 tiếng nữa mới tới giờ tàu chạy, mình cũng về lại gare. Tới nơi nói chuyện với người soát vé họ cũng đồng ý cho mình về Paris chuyến sớm, không phải mua vé khác. Vì vậy nếu bạn có ước lượng sai thời gian, bạn có thể làm cách này để trở về sớm hơn dự tính. Nên nhớ là có thể sẽ không có ghế và bạn sẽ phải ngồi ở hành lang.

Trên đường ra gare tình cờ nhìn thấy cảnh người ta chở đồ lên tầng cao. Có lẽ đây là giải pháp tốt nhất cho những khu nhà cổ, ko đủ không gian bên trong để bê những tủ cồng kềnh lên.

Last edited:
Ngày cuối: Louvre.

Dự định của mình là đi Louvre ngày đầu tiên nhưng cuối cùng chỉ đi được ngày cuối cùng. Nhà mình đi đến gare Musée du Louvre, sau đó đi bộ vào. Mua vé ở ngay cửa hàng bán lưu niệm và sách phía ngoài. Không biết vì đi vào tháng 4 hay đi sớm nên không hề phải xếp hàng. Cũng lại đi qua máy scan của security, sau đó đi thẳng vào trong. Cả nhà hẹn người bạn 2h30 chiều gặp nhau ở cổng phía trên để đi shop.

Bảo tàng Louvre như một kho báu cất giữ tất cả những dấu ấn thời gian của nhân loại. Mình không biết 35 ngàn hiện vật trưng bày trong bảo tàng này giá trị bao nhiêu nhưng mình phục người Pháp ở khả năng bảo tồn hiện vật và trân trọng quá khứ. Mình tự hỏi "Tại sao một đất nước mặc dù cũng trải qua rất nhiều biến động và những cuộc cách mạng, nhưng người dân họ có thể ý thức và giữa gìn di sản văn hóa một cách rất văn minh như vậy?". Họ có thể xử tử nhà vua và hoàng hậu, nhưng cung điện và tất cả những gì từng thuộc về hoàng gia vẫn được giữ gìn kỹ lưỡng. Không hề có việc đốt phá, cướp bóc hay đập bỏ tượng đài... Trong khi đó, mình không thể không nhớ đến những gì thế hệ trước ghi lại, khi người ta phá hủy chùa chiền, nhân danh cái gì để đập bỏ những pho tượng ngàn năm, những nơi thờ cúng của bao nhiêu thế hệ? Và bây giờ, chỉ vì tiền, họ sẵng sàng nhân danh "trùng tu di tích lịch sử" để phá hủy kiến trúc đền chùa và cổng làng VN xưa, thay vào đó là những gì kệch cỡm, hoa hòe hoa sói? Nếu dân tộc mình cũng làm được như họ, có lẽ bây giờ mình không phải tới những ngôi chùa xanh đỏ lòe loẹt mà ngậm ngùi...

Một phòng trưng bày tranh:

The Mariage at Cana - Paolo Veronese

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back