What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

Cháu vừa confirm với bên Pháp rồi bác ơi. Chắc chắn common ground ở Versaille là miễn phí, chỉ bán vé trong những ngày có nhạc nước.

Các bạn yên tâm nha!

Còn đây mới là khu riêng của hoàng hậu Marie Antoinette mà mình vô phải trả tiền. Bây giờ mình sure là bạn Salguy đã vô khu này. Cũng đáng tiền lắm đó các bạn nếu không có PMP thì cũng nên mua vé vô đây nhe.

Cám ơn bạn Linh Thúy!
Cái khu riêng của Marie Antoinette mình chưa vào. Thời gian lưu lại Versailles cũng không nhiều nên chỉ loanh quanh bên ngoài vườn và thuê xe điện đi cho nhanh. Hôm đó mình đi là thứ sáu ngày 4/08/2009. Hay là chỗ mình vô không phải là vườn thượng uyển Versailles? Hoặc lúc đó bán vé, bây giờ thì free. Có gì thì chỉ giúp mình nhé. Bài của bạn và bác TravelBug rất hay. Mình sẽ có dịp quay lại Paris và những thông tin này rất có ích.
Vài hình chụp khu bán vé & soát vé vô vườn.

Mình sẽ xóa bài của mình trong 24 giờ tới để bài của bạn và bác TravelBud được liền mạch.
Cám ơn rất nhiều!

Đừng xóa Salguy ạ, vì đây là topic Linh Thúy lập ra để chia kinh nghiệm với các bạn sắp đi Paris, hoặc đã đi Paris mà còn muốn quay trở lại (như Salguy và tôi). Nên cái kinh nghiệm của Salguy sẽ giúp mọi người. Nhưng nhìn hình thì người kinh nhỉ? Tôi đi cuối tháng 9, đầu tháng 10 năm 2009 nên ít người, mà khi tôi ra về thì nhìn dòng người sắp hàng mua vé tôi đã sợ. Vài hôm nữa tôi tìm tấm ảnh này post lên đây chúng ta cùng xem.

Cám ơn bạn Linh Thúy!
Cái khu riêng của Marie Antoinette mình chưa vào. Thời gian lưu lại Versailles cũng không nhiều nên chỉ loanh quanh bên ngoài vườn và thuê xe điện đi cho nhanh. Hôm đó mình đi là thứ sáu ngày 4/08/2009. Hay là chỗ mình vô không phải là vườn thượng uyển Versailles? Hoặc lúc đó bán vé, bây giờ thì free. Có gì thì chỉ giúp mình nhé. Bài của bạn và bác TravelBug rất hay. Mình sẽ có dịp quay lại Paris và những thông tin này rất có ích.
Vài hình chụp khu bán vé & soát vé vô vườn.

Mình sẽ xóa bài của mình trong 24 giờ tới để bài của bạn và bác TravelBud được liền mạch.
Cám ơn rất nhiều!

Rồi, mình đã hiểu tại sao, cảm ơn Salguy rất nhiều. Thông tin này bổ ích đó, đừng xóa đi nhe.

Tóm lại mình confirm là khu vườn chung của Versaille vẫn miễn phí, nhưng lý do có cảnh soát vé ở trên là vì bạn Salguy đi vào mùa hè. Mùa hè thì ngoài Sat & Sun ra, nhạc nước còn chơi thêm vài "extra day" và chắc là ngày 4/8/09 rơi vô cái extra day đó. Bạn phải trả 7e/người đúng không?

Members trên Tripadvisor cho biết là trong những ngày nhạc nước mở, bạn vẫn có thể vô vườn được miễn phí nếu bạn chịu khó đi vòng quanh tường rào và vô bằng cửa hông. Họ chỉ bán & soát vé ở khu vực gần lâu đài chính có nhạc nước thôi. Phiền phức ghê hén. Cái vụ này của Versaille là bị bà con chửi ghê lắm, vì nhiều người mua PMP xong tưởng là được free mà rốt cuộc lại phải trả thêm tiền & xếp hàng dài rất bực trong khi họ chả thích nhạc nước và chỉ muốn ra phía hồ & Trianon chơi thôi.

Vậy tốt nhất muốn tiết kiệm tiền và đỡ phải xếp hàng thì mọi người xem trên website của Versaille trước và tránh những ngày có nhạc nước, cụ thể trong mùa hè là weekend, thứ 3 và những extra days.

http://en.chateauversailles.fr/prep...rates/billets-et-tarifs/les-grandes-eaux-1-en

Tiếp tục đề tài đi đâu xem gì, mình tìm được website này nhiều thông tin & sắp xếp dễ theo dõi, mỗi nơi có link tới site riêng cho nơi đó. Các bạn đọc được tiếng Anh thì xem thử nha. Mặc dù website đó đầy đủ và viết hay hơn khả năng của mình rất nhiều, mình nghĩ có nhiều bạn không đọc được tiếnh Anh, chỉ đọc được tiếng khác (Pháp Đức Nga...) nên mình sẽ tiếp tục viết thêm bằng tiếng Việt.

http://www.parislogue.com/free-paris

Cập nhật:

Tháp Eiffel đã bắt đầu bán vé qua mạng cho nhóm từ 20 người trở lên, thủ tục: vào trang mạng http://www.toureiffel.fr/teiffel/uk/index.html - Chọn slot giờ và ngày nhóm muốn leo tháp và trả tiền; có thể nhận vé tại tháp Eiffel hoặc in ra tại nhà.
Điều này đồng nghĩa với đông đúc và chen lấn, xếp hàng sẽ dài hơn cho những nhóm khách dưới 20 người.

Vài viện bảo tàng đang trong thời kỳ tu bổ và sẽ đóng cửa toàn bộ hoặc từng phần trong 1 thời gian:
- Bảo tàng Picasso : đóng cửa trong 30 tháng (có thể lâu hơn)
- Bảo tàng D'Orsay: đang đại tu nhiều công trình, có vài phòng sẽ đóng cửa, khu trưng bày các họa phẩm của trường phái ấn tượng (Impressionism) dời từ tầng 5 xuống tầng 1, 1 số họa phẩm đang cho mượn trưng bày tại Hoa Kỳ.
- Bảo tàng Louvre: khu nghệ thuật Hồi Giáo đang đóng cửa, dự toán sẽ mở cửa trở lại vào năm 2011, khu nghệ thuật cổ điển Hy Lạp cũng đang đóng cửa và các vật trưng bày sẽ được tái sắp xếp khi mở cửa trở lại

Một tin tốt là bây giờ bạn có thể chỉ mua vé để lên thang cuốn của bào tàng Pompidou và lên tầng chót hết để ngắm thành phố Paris chứ không cần phải mua cả vé tham quan bảo tàng! (Bác già tôi năm tới đi Paris có thể bỏ qua đồi Montmartre được rồi :) )

Hồi mình đi Versaille có thấy phải mua vé đâu nhỉ (hay tại đi lâu rồi, từ hồi tháng 6/2007). Mình chỉ thấy đông đúc nhất là xếp một hàng dài để đi gặp bác Wiliam Cường thôi.

Mình cũng muốn mua đồ ăn, nhưng căn bản mình không về nhà ngay, còn sang Đan Mạch nữa, chỉ sợ mua xong thì nó hỏng hết mất chẳng mang được về nhà. Nhưng có khi mua rượu cũng được nhỉ, tha hồ không sợ hỏng^^

Mình cũng muốn mua đồ ăn, nhưng căn bản mình không về nhà ngay, còn sang Đan Mạch nữa, chỉ sợ mua xong thì nó hỏng hết mất chẳng mang được về nhà. Nhưng có khi mua rượu cũng được nhỉ, tha hồ không sợ hỏng^^

Mua rượu thì được, không sợ hỏng, nhưng không hay ở chỗ xách nặng và rượu Pháp thì mua ở đâu cũng có.

... Nhưng nhìn hình thì người kinh nhỉ? Tôi đi cuối tháng 9, đầu tháng 10 năm 2009 nên ít người, mà khi tôi ra về thì nhìn dòng người sắp hàng mua vé tôi đã sợ. Vài hôm nữa tôi tìm tấm ảnh này post lên đây chúng ta cùng xem.

Bạn cháu nói phải mất 2 giờ xếp hàng mới vào được bên trong nên cháu chỉ tham quan vườn thôi.
Cháu mạn phép up cái hình xếp hàng lên đây ạ.

Hồi mình đi Versaille có thấy phải mua vé đâu nhỉ (hay tại đi lâu rồi, từ hồi tháng 6/2007). Mình chỉ thấy đông đúc nhất là xếp một hàng dài để đi gặp bác Wiliam Cường thôi.

Tháng 4/2003, lần đầu mình đi Versailles cũng không thấy mua vé.

Mua rượu thì được, không sợ hỏng, nhưng không hay ở chỗ xách nặng và rượu Pháp thì mua ở đâu cũng có.

Ở trong Carrefour có bán 1 loại rượu mình quên tên rồi. Không phải rượu vine cũng không phải champagne. Bạn mình nói là rượu truyền thống của Pháp (Ở Việt Nam mình là quốc lủi vậy đó. :D) nhưng sợ nặng nên mình lại không mua. Loại này mình không thấy bán tràn lan.

Các bạn đi không mua vé, có thể là do đi vào chủ nhật đầu tiên của tháng. Thường thì các bảo tàng Lourve, Versailles đều miễn phí vào ngày này. Chính vì vậy ngay cả dân Paris cũng chọn ngày này để đi, Do đó mới có xếp hàng dài như vậy...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back